Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ขอผูู้้เรื่อง iPhone มาช่วยตอบคำถามหน่อยครับ รบกวนเวลานิดนึง

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Apple Community - แอปเปิล คอมมูนิตี้
ตอบ: 7 / เข้าชม: 14703
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ขอผูู้้เรื่อง iPhone มาช่วยตอบคำถามหน่อยครับ รบกวนเวลานิดนึง
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2010 20:49  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือว่า ตอนนี้ผมตัดสินใจจะซื้อ iPhone4 คับแต่ผมเองไม่เคยใช้ iphone มาก่อนเลย

เลยไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ ว่าอย่าง jailbreak อะไรพวกนี้คืออะไรหรอครับ

มันทำไปทำไม แล้วต้องทำอยู่บ่อยๆไหม กลัวซื้อมาแล้ว ทำไม่เป็น มือถือใช้การไม่ได้จะแย่เอา

แล้วจะซื้อของ ais หรือ true หรือ ร้านหิ้ว ดีกว่ากันครับ โดยส่วนตัวผมอยากซื้อกับ ais

เพราะทางบ้านใช้ ais ได้โทรในเครือข่ายถูกดี ส่วนทรูนั้นสัญญาณมีปัญหาบ่อย(ผมอยู่ ตจว.)

ส่วนเรื่องโปรโมชั่นนั้น บกตัวอย่าง พวก ใช้ 3G เอด GPRS ได้ 150 MB มันเยอะขนาดไหนคับ คือผมไม่เข้าใจอ่ะคับ

มีอีกแบบคือที่เป็นเวลา เล่นได้ เดือนละ กี่ชม.ก็ว่้าไป

ไม่รู้ว่าขนาดไหนจะเพียงพอเหมาะกับเรา ส่วนตัวเป็นคนชอบเล่นเน็ตแต่ไม่มากและก็ไม่น้อย

จะกะเอาของ ais โปรอันที่ถูกสุด 150 MB แต่กลัวเล่นไม่ทันไรหมด

แล้ว iphone5 หรือรุ่นใหม่ที่จะออกมา มีกระแสออกมา(อย่างเวบนี้ก็มี) ว่ามันจะดีกว่า 4 คนะลเรื่องเลย

ประมาณว่าก้าวกระโดด ถ้ามันดีต่างกันสุดกู่ขนาดนั้นผมอาจอดใจรอ ซื้อ 5 ระหว่างนี้ได้ใช้มือถือเก่าๆไปก่อน(เก็บตังค์)

-----------------------------------------------------------------------------------
คำถามคร่าวๆก็มีประมาณนี้ครับ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะครับ
ผมไม่อยากซื้อแล้วเสียตังค์ไปไม่คุ้มอ่ะคับ เพราะยังไงค่าใช้จ่ายก็ต้องพึ่งผู้ปกครอง
ไม่งั้นจะเปลืองตังค์โดยใช่เหตุเอา
yomega
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ขอผูู้้เรื่อง iPhone มาช่วยตอบคำถามหน่อยครับ รบกวนเวลานิดนึง
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2010 10:24  

iPhone ไม่ว่างจะรุ่นไหน คุณไม่ต้องใส่ใจ อยากใช้ก็ซื้อเลยไม่ต้องรอ เพราะมันจะเป็นแบบนี้ไปตลอด คือ ตอนนี้มี I4 ออกมาก็จะมีกระแสของ I5 แล้วเมื่อ I5 ออกก็จะมีกระแสของ I6 เป็นแบบนี้ไป ก็จะทำให้รออยู่อย่างนั้นคุณไม่ได้ใช้แน่ๆ

jailbreak เป็นการปลดล๊อกความสามารถของเครื่อง ที่ทาง Apple ได้ทำการล๊อกเอาไว้

jailbreak ทำแล้วได้อะไร ก็เหมือนคอมฯ ที่คุณเอามาลงโปรแกรมที่ crack นั่นแหละ คือ สามารถลง app crack ได้

jailbreak จำเป็นต้องทำบ่อยไหม ทุกครั้งที่มี FW ใหม่ออกมา

ซื้อเครื่อง 0 ดีกว่าเครื่องหิ้วอยู่แล้ว

โปรโมชั่นมือถือนี้ก็พูดกันยากไม่พูดดีกว่า
darkboyz
Year's Star

หัวข้อ : Re: ขอผูู้้เรื่อง iPhone มาช่วยตอบคำถามหน่อยครับ รบกวนเวลานิดนึง
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2010 19:08  

ขอบคุณคับผม ได้ความรู้มาเพิ่มอีกหน่อย
darkboyz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2010 22:29  

ถ้า Jailbreak แล้วมันจะหลุดประกันหรอ
pp.bnoz+
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2010 21:32  

ถ้าซื้อเครื่องศูนย์ จะมีประกันเครื่องให้ 1 ปี แต่ถ้าเอาไปเจลเบรค ประกันก็จะขาดเลยนะคะ..

แต่จริงๆ ถ้าซื้อเครื่องศูนย์ มันก็จะเป้นเครื่องอันล๊อคอยู่แล้ว ไม่ต้องเจลเบรคก็ได้นะคะ การเจลเบรคก็เพื่อให้ลงแอ๊พแครคได้ฟรีๆ แต่ถ้าไม่เจล บางแอ๊พเราจะต้องเสียค่าโหลด.. แต่บางแอ๊พก็ฟรีอยู่แล้วนะคะ

ยังไงก็แล้วแต่.. แนะนำให้ซื้อเครื่องศูนย์นะคะ ส่วนค่ายไหนนั้น ถ้าอยู่ต่างจังหวัด สัญญาณของ ais น่าจะดีกว่า ture นะ ^^
darkboyz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2010 20:07  

งุงิ ขอบคุณมากเลยคร้าฟ คือถ้าเราซื้อเครื่องศูนย์แล้วไม่เจรลเบรคก็จะใช้บางแอพไม่ได้ ต้องเสียตังค์ค่าโหลดแต่ก็ยังใช้งานได้ตามปกติอย่างนั้นหรอครับ

จากที่บอกมาผมอุปมาณได้ว่า ถ้าเป็นในกรุงเทพก็ ทรู แต่ถ้าอยู่ ต่างจังหวัด ais จะเวิร์คกว่าแบบนั้นได้ม่ะคับ ^^

ฝากถามอีกนิดนึงคับ คือ เรื่องแพคเกจอ่ะคับ อย่างผมสนใจ ais แพคเกจ 150 MB เนี่ยะมันได้มากน้อยขนาดไหนหรอครับ
pp.bnoz+
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Dec 2010 05:36  

ถ้าซื้อเครื่องศูนย์นะคะ จะลงแอ๊พไหนก็ได้ค่ะ เพียงแต่บางบางแอ๊พจะต้องเสียค่าโหลด คือถ้ายอมจ่าย ก็โหลดได้ค่ะ (เพียงแต่ว่าบางคนก็ไม่อยากจ่ายอะค่ะ) =P

ส่วนถ้าอยู่กรุงเทพเนี่ย สัญญาณจากทุกค่ายไม่แตกต่างกันค่ะ ค่ายไหนก็ได้ แล้วแต่ชอบเลยค่ะ แต่ถ้าต่างจังหวัดที่ห่างจากกรุงเทพหน่อย เท่าที่รู้มาคือสัญญาณจากทรูจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่นะ ส่วน ais กับ dtac ไม่มีปัญหาค่ะ..

ละเรื่อง package 150 mb.. ก็ไม่แน่ใจว่าเค้าคิดยังไงอะค่ะ เพราะเคยใช้แบบ unlimited มันก็จะออนตลอดเวลา ละก็ไม่ต้องกังวลเรื่องเน้ต ถ้าคิดว่าจะซื้อเครื่องศูนย์ ก็เปิดเบอร์กะศูนย์นั้นเลย ก็จะได้ package ที่ถูกกว่าซื้อเครื่องกะเบอร์คนละค่ายกันนะคะ
darkboyz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Dec 2010 18:14  

งุงิ ขอบคุณอีกครั้งค๊าฟฟฟ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Apple Community - แอปเปิล คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: