Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 WP7...(อยากให้ไมโครซอฟท์อ่าน)

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 13 / เข้าชม: 42700
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : WP7...(อยากให้ไมโครซอฟท์อ่าน)
วันที่โพสท์ : 27 Dec 2010 14:44  
ตอบโดยอ้างถึง  

หลังจากที่ผมได้ใช้ HTC HD 7 ไปอีกสักพัก ตอนนี้ ยังทำอะไรไม่ได้มาก App ก็ยังซื้อไม่ได้ ได้แต่ตัวทดลอง และยังมีโปรแกรมไม่มากนัก ก็ได้แต่ค้นหาว่าใครจะ hack ได้บ้าง เผื่อจะได้มี ระหัสภาษาไทยใส่ให้เล่นเวปได้ครบ แต่ก็ยังไม่มีเลยครับ ทำให้นึกถึงเมื่อตอนไอโฟน2gมาใหม่ๆ มีข้อแตกต่างที่จะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับเพื่อนๆ ดังนี้ครับ
-Apple
ออกไอโฟน ขาดโน่น ขาดนี่ ปิดระบบของตัวเอง ใครจะใช้ต้องผ่าน itune ต้องเข้า server ของ Apple เอง เพื่อตรวจสอบเครื่อง เพิ่มโปรแกรมเองไม่ได้ ต้องผ่าน App store
แต่ในทันทีที่วางตลาด ก็สามารถ hack หรือ jailbreak ได้เลย สิ่งต่างๆที่ขาดไป ก็มีคนเอามาใส่ได้ ทำให้ใช้ฟังก์ชั่นต่างๆของโทรศัพท์ที่ ขาดหายไป ใช้ได้ได้ครบทั้งหมด และยังลงโปรแกรม ต่างๆเพิ่มเองได้โดยไม่ต้องผ่าน App store
Apple เอง ได้แต่บอกว่า ใครไป jailbreak จะหมดประกันเครื่อง ก็แค่นั้น และไม่เคยlock เครื่องหรือออกมากล่าวหาผู้ที่ทำโปรแกรม unlock หรือ jailbreak แตอย่างไร ได้แต่ฟ้องผู้ที่ทำ unlock พอเป็นพิธี
เครื่อง ไอโฟน QC การผลิตดี เสียน้อยมาก จึงเกือบไม่มีปัญหากับเครื่องที่ jailbreak
Apple ได้ปรับปรุงรุ่นต่อๆมาให้มีฟังก์ชั่นของโทรศัพท์ครบ มีโปรแกรมฟรีให้เลือกมากมาย จนเดี๋ยวนี้ คนใช้ไอโฟนส่วนใหญ่ ไม่ต้อง jailbreak แล้ว
ข้อสังเกตุ: เครื่องมือที่ใช้พัฒนาโปรแกรม ที Apple แจกให้นักพัฒนาใช้ คงมีครบ100%จึงทำให้สามารถ hack เครื่องได้ตลอด
- Microsoft
ออกWP7 ขาดโน่น ขาดนี่ ปิดระบบของตัวเอง ใครจะใช้ต้องผ่าน Zune ต้องเข้า server ของ microsoft เอง เพื่อตรวจสอบเครื่อง เพิ่มโปรแกรมเองไม่ได้ ต้องผ่าน Marketplace
และบัดนี้ วางตลาดได้สองสามเดือนแล้วยังไม่มีใครเจาะระบบได้แม้แต่น้อย เคยมีข่าวว่ามีคนเคยเจาะระบบของโทรศัพท์ได้ แต่ microsoft ได้ส่ง patch ไปอุดในทันทีที่เครื่องนั้นต่อ sever
สิ่งที่น่ากังวลก็คือ เมื่อตัวเองปิดระบบมากขนาดนี้ แล้วชุดพัฒนาที่ส่งให้นักพัฒนาไม่ได้เต็มร้อย เราจะหวังอะไรกับโปรแกรมที่มีคุณภาพในภายหลัง มีข่าวว่า Microsoft เพิ่งเอาใจนักพัฒนาโปรแกรมเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้วนี่เอง และโปรแกรมใน Marketplace ตอนนี้มีสี่พันกว่า แต่เข้าไปดูแล้ว มีแต่โปรแกรมซ้ำๆ หรือไม่ก็หน่อมแน้มมาก
คิดถึงอนาคตแล้วหวาดเสียวครับ ตอนนี้เริ่มเสียดายเงินแล้วซิ
อย่าเป็นแบบ IBM เมื่อ 30 ปีที่แล้ว ออก IBM PC Junior เป็นระบบปิดทุกอย่าง นอกจากขายไม่ออกแล้วยังทำให้บริษัทเกือบล้มละลายเลย
ได้แต่เอาใจช่วย microsoft ครับ ของดีต้องมีการจัดการที่ดีเป็นมิตรกับลูกค้าด้วยครับ
indexplus
Silver Member
Year's Star

จังหวัด: ChOnBuRi
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: WP7...(อยากให้ไมโครซอฟท์อ่าน)
วันที่โพสท์ : 01 Jan 2011 23:32  

555 microsoft คิดว่า ดี ก็เลยเก็บไว้ใช้คนเดียว
ericnoix
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: WP7...(อยากให้ไมโครซอฟท์อ่าน)
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2011 00:30  

พยายามจะบอกอะไรไมโครซอฟท์หรอครับ จะบอกไมโครซอฟท์ว่าปล่อยๆ ให้ระบบโดนแฮคบ้างเถอะ เราจะได้ใช้แอพกันฟรีๆ เหรอ

แล้วที่ว่าแอพหน่อมแน้มนี่ แบบไหนหรอที่เรียกว่าไม่หน่อมแน้ม ระบบเพิ่งเปิดมาไม่ถึงปีจะเอาให้ได้เหมือนคนอื่นได้อย่างไร เค้าก็กำลังพัฒนาอย่างต่อเนื่อง และกำลังจะมีอัพเดตแรกเร็วๆ นี้

ส่วนแอพนี่ราคาไม่กี่สิบบาท จ่ายไปเถอะ ตัวทดลองก็มี ไม่ถูกใจก็ไม่ต้องซื้อ ถึงแม้ว่าตอนนี้ยังซื้อไม่ได้ ก็ใช้ของฟรีไปก่อน

ลำพังระบบ WP7 นี่ผมก็คิดว่ามันโครตเจ๋งแล้วนะ แค่ office โปรแกรมเดียวก็เอาอยู่แล้ว

ประเทศเราเป็นประเทศโลกที่สามครับ เค้าไม่ได้ให้ความสำคัญมากขนาดนั้น แล้วยิ่งเรามาเย้วๆ เอาเจลเบรค ถ้าคุณเป็นเจ้าของไมโครซอฟท์ คุณจะทำไงล่ะครับ
twin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Jan 2011 13:46  

ต้องขอขอบคุณท่านที่เข้ามาอ่านคำบ่นของคนเสียเงินซื้อไปแล้ว ขอแก้ตัวว่าผมไม่ได้ต้องการให้เจลเบรคเลยนะครับ ขอลอกประโยคที่เขียน
"Apple ได้ปรับปรุงรุ่นต่อๆมาให้มีฟังก์ชั่นของโทรศัพท์ครบ มีโปรแกรมฟรีให้เลือกมากมาย จนเดี๋ยวนี้ คนใช้ไอโฟนส่วนใหญ่ ไม่ต้อง jailbreak แล้ว"
ที่ว่าโปรมแกรมหน่อมแน้ม ผมขอรับผิดว่าพูดไม่ตรงความหมาย แต่ไม่รู้จะอธิบายอย่างไร ขอบอกว่า ผมเข้า marketplace แล้วเจอโปรแกรมทำโทรศัพท์ให้เป็นไฟฉายสามโปรแกรม แปลงหน่วย สี่ห้าโปรแกรม youtube อย่างน้อย สองตัว ซึ่งโปรแกรมพวกนี้ในโทรศัพท์จีน หรือเฮ้าส์แบรนด์เขาใส่มานานแล้วครับ
ที่บ่นนี่ก็เพราะต้องการให้ ไมโครซอฟต์ update สิ่งที่จำเป็นมาให้ก่อน มิได้หวังว่าจะให้ update ทีเดียวครบเลยนะครับ และก็เอาใจช่วยไมโครซอฟท์ให้ประสบความสำเร็จด้วยนะครับ อย่าให้เหมือน KIN หรือเครื่อง mp3 ZUNE ที่ไม่ประสบความสำเร็จเลยครับ (สองตัวนี่ผมไม่ได้เสียตังค์ซื้อ แต่ WP 7 ผมซื้อแล้วต้องเอาใจช่วย อิอิ)
ขอบคุณครับ
ericnoix
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2011 00:04  

อย่าเพิ่งถอดใจครับ มันเพิ่งเริ่มต้น ระบบใหม่ๆ มันก็อย่างนี้แหละครับ

ตอนนี้ผมยังไม่มี WP7 สักตัวเลยครับ แต่เพิ่งจิ้มซื้อ OMNIA 7 ในอีเบย์ไป อีกสองสามวันคงได้

ผมว่า zune มันก็ไม่ได้ล้มเหลวนะ เพียงแต่มันไม่ยอมขายในตลาดโลก (พูดปลอบใจตัวเองครับ ผมใช้ zune HD 16GB อยู่) นี่ก็เพิ่งจะขยายบริการ zune pass ไปยุโรป อีกหน่อยก็คงถึงตาเอเชีย

เรื่องแอพนี่ตอนนี้มีประมาณ 5500 แอพแล้วนะครับ และเพิ่มที่ละร้อยแอพทุกๆ 24 ชม. ส่วนใหญ่จะหนักไปทางเกมกะ Xbox Live ซะเยอะ (เราซื้อไม่ได้)

แต่เห็นมีสมาชิกท่านหนึ่งใน winphoclub ซื้อได้แล้ว ลองศึกษาดูครับ

http://winphoclub.com/node/247
kav_in
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2011 14:09  

WP7 จะสามารถอ่านไทย และพิมพ์ไทยได้เมื่อไร มีท่านใดพอจะทราบช่วยบอกให้ผมใจชื้นทีครับ. ในส่วนตัวผมใช้มาได้ประมาณ 3 อาทิตย์แล้ว ติดตรงเรื่องภาษาไทยอย่างเดียวนะ ส่วนเรื่องแอฟผมให้เวลาถึงกลางปีถ้าไม่บูมก็คงต้องทำใจละ...
kav_in
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2011 15:06  

อีก 1 คำถามที่ค้างคาใจ program support msn on wp7 มีโปรแกรมไรมั่งคับ, ผมใช้ messenger by miyowa อยู่ ไม่ค่อยแฮปปี้เท่าไร, ช่วยแนะนำทีครับ

ขอบคุณครับ
takaiccc
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2011 14:52  

อ้าว ปกติ WM จะ co กับ ThaiWinCE ไม่แน่ใจว่า ตอนซื้อเครื่องเค้าไม่มี โปรฯ ไทยมาให้เหรอครับ อย่างน้อยน่าจะมีมาให้น๊ะครับ

หรือไม่ลองเอา ThaiwinCE อันเก่าที่ใช้กับ WM6.5 มาใช้ได้มั้ย (พอดีสนใจ WP7 อยู่เหมือนกัน) งั้นขอชะลอไว้ก่อน
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2011 23:37  

Rolling Eyes ...นั่นแหละจับแล้วก็ขัดใจไปหมด ทำอะไรไม่ได้อย่างใจเหมือน HD2 เลย ถ้าหลังงาน WMC ที่ Bacelona Spain ที่จะมีการเปิดตัว Chipset รุ่นใหม่ๆกัน แล้วยังไม่มีข่าวการนำ WM 6.5 มาเป็น OS คงขอ bye Microsoft ไป Android Gingerbread เสียที่ Microsoft ยุคตา Steve Ballmer ที่ทำอะไรแปลกๆ โดยเฉพาะเรื่อง Mobile phone ดูไม่รุ่งเหมือนสมัยที่ Bill Gates บริหารอยู่เลยจริงๆ
indexplus
Year's Star

จังหวัด: ChOnBuRi
วันที่โพสท์ : 16 Jan 2011 02:18  

ใช้ windows mobile มาก็หลายเครื่อง จนกระทั่งได้จับ itouch4 รอบหน้าซื้อ iphone5 ดีกว่า

แอป ของแอปเปิ้ลว่ามันปัญญาอ่อนแล้วนะ แต่ของ windows นี่กากมาก... เอาไว้โทรออกกับรับสายอย่างเดียว ใน marketplace ไม่มีแอปอันไหนได้เรื่องเลยสักอันแม้กระทั้งโปรแกรม msn บน windows phone ยังสู้ msn บน iphone ไม่ได้

ถามหน่อย มันมีโปรแกรมถ่ายภาพพาโนรามา แบบไอโฟนมั้ยที่กดถ่ายค้างไว้แล้วเลื่อนกล้องอย่างเดียว windows phone มีบ้างมั้ย ไม่ต้อง WP7 หรอก ไอ้ 6.5 ก็ยังไม่เคยเห็น เซ็งเป็ด ถ้า htc มันไม่ทำ sense ออกมานี่ก็ไม่มีอะไรน่าใช้เลยจริง ๆ มันดีกว่าไอโฟนเรื่องการเอาไฟล์เข้าไฟล์ออกนี่แหละ นอกนั้นไอโฟนกินขาดจริง ๆ
vut_lucifer
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2011 13:25  

ก็ต้องดูจุดประสงค์ของผู้ใช้โทรศัพท์เป็นหลักครับ ผมจำเป็นต้องใช้ office ตลอดเวลา เลยจำเป็นต้องซื้อ HD7 มาใช้ครับ ผมว่ามันเฉพาะกลุ่มมากกว่า ถ้าคุณไม่จำเป็นต้องใช้ office ก็เลือกใช้มือถือรุ่นอื่นๆ ไปดีกว่า HD7 แน่นอน แต่ถ้าจำเป็นแบบผมนั้นคงไม่มีอะไรดีเท่า HD7 แล้วครับ
ย้ำอีกครั้ง ไม่มีรุ่นไหนดีกว่ากันต้องดูที่จุดประสงค์การใช้งานมากกว่าครับ
Thanadej
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Jun 2011 14:48  

ปีหน้าน่าจะดีขึ้น

1. Nokia นำ Windows มาใช้ก็น่าจะทำให้คนใช้มากขึ้นและน่าจะมี App ดีๆ ออกมาบ้าง
2. Microsoft ซื้อ Skype ดังนั้นก็ควรมี Skype For Windows Phone (คราวก่อน Skype เลิกไปตอน WM6.5)
taqwe
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2012 19:52  

kav_in ผู้เขียน:
WP7 จะสามารถอ่านไทย และพิมพ์ไทยได้เมื่อไร มีท่านใดพอจะทราบช่วยบอกให้ผมใจชื้นทีครับ. ในส่วนตัวผมใช้มาได้ประมาณ 3 อาทิตย์แล้ว ติดตรงเรื่องภาษาไทยอย่างเดียวนะ ส่วนเรื่องแอฟผมให้เวลาถึงกลางปีถ้าไม่บูมก็คงต้องทำใจละ...

มันอ่านได้แต่เขียนไม่ได้คับ ผมว่าอ่านได้ทุกตัวเลยไม่มี ภาษาเอเลียนเลยคับ

แค่นี้ก้ดีใจแล่วคับ
taqwe
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2012 19:59  

indexplus ผู้เขียน:
ใช้ windows mobile มาก็หลายเครื่อง จนกระทั่งได้จับ itouch4 รอบหน้าซื้อ iphone5 ดีกว่า

แอป ของแอปเปิ้ลว่ามันปัญญาอ่อนแล้วนะ แต่ของ windows นี่กากมาก... เอาไว้โทรออกกับรับสายอย่างเดียว ใน marketplace ไม่มีแอปอันไหนได้เรื่องเลยสักอันแม้กระทั้งโปรแกรม msn บน windows phone ยังสู้ msn บน iphone ไม่ได้

ถามหน่อย มันมีโปรแกรมถ่ายภาพพาโนรามา แบบไอโฟนมั้ยที่กดถ่ายค้างไว้แล้วเลื่อนกล้องอย่างเดียว windows phone มีบ้างมั้ย ไม่ต้อง WP7 หรอก ไอ้ 6.5 ก็ยังไม่เคยเห็น เซ็งเป็ด ถ้า htc มันไม่ทำ sense ออกมานี่ก็ไม่มีอะไรน่าใช้เลยจริง ๆ มันดีกว่าไอโฟนเรื่องการเอาไฟล์เข้าไฟล์ออกนี่แหละ นอกนั้นไอโฟนกินขาดจริง ๆ

ไปสัมพัส รูเมีย กะแอพไปเพ้ ผมก้ใช้ไอโฟนอยู่ คีบอดดีกว่า ภาพ iphone กากกกกกก กว่าเปนร้อย แอพตอนนี้ยังยอมเพราะพึงออก ไอโฟน ออกมากี่ปีแล้ว ชิพ เร็วกว่า

ไอโฟนอะ รูเมีย กากเหมือนกันคือ ซาย คับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: