Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 อยากถามอะไรถึงโนเกียบ้าง (คำตอบ)

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 0 / เข้าชม: 5851
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : อยากถามอะไรถึงโนเกียบ้าง (คำตอบ)
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2011 16:24  
ตอบโดยอ้างถึง  

สืบเนื่องมาจากสองสามวันก่อนที่แอดมินได้โพสใน Fanpage ของ สยามโฟนดอทคอม แล้วก็ได้รับการตอบรับจากสมาชิกเป็นจำนวนมากที่ร่วมเข้ามาตั้งคำถามฝากถึงผู้บริหารของโนเกีย

http://www.facebook.com/siamphonedotcom/posts/10150208587166640

ทางสยามโฟนได้มีโอกาศเข้าไปถามคำถามคลายข้อสงสัยต่างๆ มาให้แล้ว ซึ่งเป็นทีมผู้บริหารของโนเกีย และทีมฝ่ายขาย คำตอบที่ได้ก็ดังต่อไปนี้ครับ (คำถามที่อ้างอิงถึงแบรนด์อื่นๆ ผู้บริหารเค้าขอไม่ตอบนะครับ)

ตอบคำถามนะครับ
1. เรื่อง Meego ตอนนี้ออกมาแล้ว 2 ตัวนะครับ ตัว N900 กับ N9 ซึ่ง N9 ก็เปิดตัววันนี้เป็นวันแรกครับ
2. อนาคตของซิมเบี้ยน โนเกียจะยังคงสนับสนุน Symbian ไปจนถึงปี 2016 และภายใน 12 เดือนต่อจากนี้ก็จะมีซิมเบี้ยนออกมาอีก 10 รุ่น
3. เรื่อง แอนดรอยด์ ถามว่าจะมีแอนดรอยด์ไหม ตอนนี้คงไม่ครับ เพราะเพิ่งจับมือกับ Microsoft ไป
4. จะเอาอะไรมาสู้กับสมาร์ทโฟนเจ้าอื่น
4.1. เรื่องของการสนับสนุนนักพัฒนาที่โนเกียทำมาอย่างต่อเนื่อง และแอพพลิเคชั่นต่างๆ ยกตัวอย่างเช่น Nokia Map เป็นต้น
4.2. เรื่องระบบปฏิบัติการณ์ที่ได้มีการเปลี่ยน UI ใหม่ๆ เพื่อให้ใช้งานง่ายขึ้นยกตัวอย่างเช่นภายใน 12 เดือนนี้จะมี 10 รุ่นที่เป็น Symbian เวอร์ชั่นใหม่ๆ ออกมา (อาจจะเป็น ANNA หรือสูงกว่า)
4.3. เรื่องของดีไซน์ รุปทรงของตัวเครื่องและตัวกล้องที่โดดเด่นในเรื่องของความคมชัดเหนือคู่แข่ง และความแข็งแรงทนทานของวัสดุอุปกรณ์ที่ใช้ในการผลิต
สำหรับมือถือรุ่นก่อนหน้านี้ที่เป็น Symbian ภายในเดือนกรกฏาคม 54 นี้จะเริ่มเปิดให้อัพเกรดเป็น ANNA อย่างแน่นอน
5. ทำไมช่วงหลังๆ Nokia ไม่ค่อยพัฒนาเลย เป็นเพราะว่าโนเกียใช้เวลาไปกับการพัฒนาตัว Symbian รุ่นใหม่ๆ และ Meego ที่เพิ่งเปิดตัว N9 ไปครับ
6. ดีไซน์ล้าสมัย อันนี้คงมีการปรับปรุงแล้ว ดูได้จาก N9 ที่ออกแบบมาได้น่าใช้มากๆ นะครับ
7. ฝาพับ หรือ ฝาคู่ หรือ อื่นๆ คงจะยังไม่มีออกมาตอนนี้ เท่าที่เห็นก็คงเป็น Touch & Type, Touch อย่างเดียว แล้วก็ แบบสไลด์ อะครับ
8. จะเอาอะไรมาเรียกส่วนแบ่งทางการตลาดคืน อันนี้ก็คงคล้ายๆ กับข้อ 4 ครับ อาจจะมีส่วนเพิ่มเติมก็คือเค้าจะเน้นส่งเสริมระบบ EcoSystem ให้แข็งแรงเพราะมันจะทำให้ผู้บริโภคใช้งานง่าย ประหยัดค่าใช้จ่ายในการใช้งาน และคุ้มค่ามากที่สุด
9. เรื่องราคาเครื่อง Smartphone ที่ถามว่าจะมีต่ำกว่า 5000 บาทไหม ตรงนี้ทางผู้บริหารเค้าไม่ขอตอบครับ คงจะเก็บไว้เป็นเซอร์ไพร์ แต่ถ้าให้ผมเดา คงเป็นไปได้ยากครับ
10. อยากให้โนเกียจัดหนักบ้าง อันนี้ผมว่า N9 คงเป็นคำตอบได้นะครับ เพราะเค้ามาเต็มจริงๆ ทั้ง Auto Focus ที่มีคนถามถึงว่าเมื่อไหร่จะมี แล้วเรื่องของกั๊กสเป็กที่ตัวนี้ก็มาเต็มอีกเช่นกัน

สำหรับเรื่องวิกฤษต่างๆ รวมทั้งเรื่องจะถูกซื้อนั้น ทางโนเกียไม่ขอตอบครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: