Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia N9 64 GB - โนเกีย N9 64 GB
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 322 / เข้าชม: 2699558
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia N9 64 GB - โนเกีย N9 64 GB
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2011 12:20  
ตอบโดยอ้างถึง  

น่าใช้ทั้ง WP7 และ MeeGo เลยแฮะ
cooco
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia N9 64 GB - โนเกีย N9 64 GB
วันที่โพสท์ : 13 Aug 2011 20:39  

วันนี้ไปถามที่ศูนย์โนเกียมาครับ
A พี่ครับ N9 มีให้จองรึยังครับ
B อ่อน้องเข้าไปคุยกับพี่เขาข้างในเลย
C มีอะไรสอบถามได้นะค่ะ
A N9 จองได้ยังครับ
C จองไว้ได้ค่ะ ของน่าจะเข้าปลายเดือนนี้ เป็นขนาด 64 G จำนวนเเค่200 เครื่อง เเล้วกลางเดือนกันยายน จะทยอยนำเอา 16 G เข้ามาขาย
A เอ๊าพี่มันไม่ได้ขายพร้องกันทั้ง2 เเบบเหรอครับ
C 64 G จะมีเข้าเเค่200เครื่องค่ะ ที่เหลือเป็น 16 G จะจองเลยไหมค่ะ ค่าจอง 1000 บาท
A เออเเล้วราคามันเท่าไหร่ละครับ
C ก็น่าจะ 25000 บาทค่ะ จะจองเลยไหมค่ะ
A ฮะ! 25000 (เเพงโครตแต่อยากได้) เเต่ผมรอตัว16 G นะครับ เด่วผมมาดูใหม่เเล้วกัน

ตกลงก็เลยไม่ได้จองเเละลืมถามราคา 16 G เเต่ผมว่ามันไม่น่าจะเเพงขนาด 25000 เลยนะครับถึงจะ 64 G ก็เถอะ - -
เลยกลับบ้านมาพร้อมกับความผิดหวัง รอไปลุ้นสิ้นเดือนว่าราคาจะเท่าไหร่กัน เเน่
BornS
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Aug 2011 15:37  

cooco ผู้เขียน:
วันนี้ไปถามที่ศูนย์โนเกียมาครับ
A พี่ครับ N9 มีให้จองรึยังครับ
B อ่อน้องเข้าไปคุยกับพี่เขาข้างในเลย
C มีอะไรสอบถามได้นะค่ะ
A N9 จองได้ยังครับ
C จองไว้ได้ค่ะ ของน่าจะเข้าปลายเดือนนี้ เป็นขนาด 64 G จำนวนเเค่200 เครื่อง เเล้วกลางเดือนกันยายน จะทยอยนำเอา 16 G เข้ามาขาย
A เอ๊าพี่มันไม่ได้ขายพร้องกันทั้ง2 เเบบเหรอครับ
C 64 G จะมีเข้าเเค่200เครื่องค่ะ ที่เหลือเป็น 16 G จะจองเลยไหมค่ะ ค่าจอง 1000 บาท
A เออเเล้วราคามันเท่าไหร่ละครับ
C ก็น่าจะ 25000 บาทค่ะ จะจองเลยไหมค่ะ
A ฮะ! 25000 (เเพงโครตแต่อยากได้) เเต่ผมรอตัว16 G นะครับ เด่วผมมาดูใหม่เเล้วกัน

ตกลงก็เลยไม่ได้จองเเละลืมถามราคา 16 G เเต่ผมว่ามันไม่น่าจะเเพงขนาด 25000 เลยนะครับถึงจะ 64 G ก็เถอะ - -
เลยกลับบ้านมาพร้อมกับความผิดหวัง รอไปลุ้นสิ้นเดือนว่าราคาจะเท่าไหร่กัน เเน่

ผมว่าพนักงานมั่วครับ
พนักงานโนเกียยังไม่น่าจะรู้ข้อมูลขนาดนั้นนะครับ ณ ตอนนี้
ทั้งเวลาที่จะวางขาย และ ราคา ไม่น่าจะเป็นความจริง
อย่างน้อยๆวางขายจริงน่าจะเดือนตุลาคม และราคาที่คาดกันน่าจะอยู่ในช่วง (16g)16xxx - 18xxx และ (64g)18xxx - 22xxx
ซึ่งจากที่หลายคน(วงใน?)
แอปจ๊อบ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Aug 2011 15:49  

ดับอนาจ ฟันธง
drive
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2011 07:48  

สวัสดีครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่ติดตามเรื่องราวของ nokia n9 อย่างจริงจังและคิดไว้ว่าจะซื้อมาใช้เมื่อออกจำหน่ายจริงครับ

มีหลายเรื่องที่อยากจะเสนอทุกท่านที่กำลังติดตามอยู่เช่นกันคือ

1 เรื่อง app ที่จะมีใช้อยู่ใน nokia n9 นั้น คนส่วนใหญ่จะคิดว่า app น้อย แต่เท่าที่ผลศึกษามาแล้ว app ของ nokia n9 นั้นสามารถใช้ได้ทั้ง app ของ ovi store หรือ app symbian และยังสามารถใช้ app ของทาง android ได้

2 เรื่องของ developer ซื่งทางตอนแรกทุกคนคงจะได้ทราบข่าวคราวที่ทาง nokia จะทำการลอยแพเจ้า n9 กันบ้างไปแล้วและ developer ส่วนใหญ่ก็ออกจากการเป็น developer กันมากแต่ยังคงมี developer บางส่วนที่ยังดำเนินและพัฒนา app ดี ๆ ทยอยออกมาอย่างต่อเนื่องครับ ถึงแม้จะน้อยแต่เป็นส่วนที่มีคุณภาพครับ
ติดตามได้ทาง http://www.meegoexperts.com ครับ

3 บางคนคงคิดถึงเรื่องของ cpu ว่าทำไม cpu ของทาง n9 ไม่ทำมาให้เป็น duo core แบบยี่ห้ออื่น ๆ หรือทางค่ายอื่น ๆ ที่เขาเริ่มพัฒนากันไปบ้างแล้ว ทั้ง ๆ ทีจะวางจำหน่ายในราคาที่ซื่อ duo core ของทางค่ายอื่นได้ ผมขออนุญาตกล่าวอย่างนี้ครับ (ความเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารญาณ) เท่าที่ผมติดตามมา ข้อเสียของ duo core คือ
- แบตหมดเร็วมาก
- เครื่องร้อนมาก
- software และ hardware เหมือนยังไม่ competible กันเท่าที่ควร จึงเหมือนยังดึงความสามารถของ duo core ได้ไม่หมด
- app ที่มีใช้งานอยู่ส่วนใหญ่ยังไม่ต้องการความเร็ว cpu ขนาดนั้น
- balance ของ ram กับ cpu ที่มีอยู่ในเครื่องยังไม่ดี
ซึ่งจะเห็นได้ว่าระบบที่ดี และไหลลื่น ไม่ได้ขึ้นอยู่กับ cpu เท่านั้น จำเป็นต้องมีระบบที่ เข้ากันได้ดีด้วยเช่นกัน ซึ่งผมเองคิดว่า meego ทำได้ออกมาดีสำหรับ hardware ที่ให้มาอย่างที่เห็นได้กับ ram ขนาด 1 Gb

4 เรื่องของ battery อันนี้คงไม่ต้องอธิบายมากครับ เข้าศูนย์ only

5 Nokia N9, 1.2 GHz MeeGo Phone ตัวแรกจาก Nokia นั้นยืนยันว่าจะเข้าไทยในเดือน Oct 2011 ซึ่งเป็นข่าวล่าสุดตอนนี้ครับ

และสุดท้ายครับอันนี้เป็นขอเสนอแนะครับ

จะซื้อ อยากได้ ไม่ชอบ หรืออย่างไรก็เป็นธรรมดาครับ นานาจิตตัง

อย่าทะเลาะกันเพราะความไม่เข้าใจกันหรือเพราะของเล็ก ๆ ชิ้นนึงเลยครับ มันเสียจิตเปล่า ๆ เอาความรู้มาแบ่งปันกันดีกว่าครับ ได้ประโยชน์กว่าเยอะ

ขอบคุณ community ที่ให้ผมมาแสดงความคิดเห็นและแบ่งปันความรู้ครับ
toyama
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2011 11:16  

drive ผู้เขียน:
สวัสดีครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่ติดตามเรื่องราวของ nokia n9 อย่างจริงจังและคิดไว้ว่าจะซื้อมาใช้เมื่อออกจำหน่ายจริงครับ

มีหลายเรื่องที่อยากจะเสนอทุกท่านที่กำลังติดตามอยู่เช่นกันคือ

1 เรื่อง app ที่จะมีใช้อยู่ใน nokia n9 นั้น คนส่วนใหญ่จะคิดว่า app น้อย แต่เท่าที่ผลศึกษามาแล้ว app ของ nokia n9 นั้นสามารถใช้ได้ทั้ง app ของ ovi store หรือ app symbian และยังสามารถใช้ app ของทาง android ได้

2 เรื่องของ developer ซื่งทางตอนแรกทุกคนคงจะได้ทราบข่าวคราวที่ทาง nokia จะทำการลอยแพเจ้า n9 กันบ้างไปแล้วและ developer ส่วนใหญ่ก็ออกจากการเป็น developer กันมากแต่ยังคงมี developer บางส่วนที่ยังดำเนินและพัฒนา app ดี ๆ ทยอยออกมาอย่างต่อเนื่องครับ ถึงแม้จะน้อยแต่เป็นส่วนที่มีคุณภาพครับ
ติดตามได้ทาง http://www.meegoexperts.com ครับ

3 บางคนคงคิดถึงเรื่องของ cpu ว่าทำไม cpu ของทาง n9 ไม่ทำมาให้เป็น duo core แบบยี่ห้ออื่น ๆ หรือทางค่ายอื่น ๆ ที่เขาเริ่มพัฒนากันไปบ้างแล้ว ทั้ง ๆ ทีจะวางจำหน่ายในราคาที่ซื่อ duo core ของทางค่ายอื่นได้ ผมขออนุญาตกล่าวอย่างนี้ครับ (ความเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารญาณ) เท่าที่ผมติดตามมา ข้อเสียของ duo core คือ
- แบตหมดเร็วมาก
- เครื่องร้อนมาก
- software และ hardware เหมือนยังไม่ competible กันเท่าที่ควร จึงเหมือนยังดึงความสามารถของ duo core ได้ไม่หมด
- app ที่มีใช้งานอยู่ส่วนใหญ่ยังไม่ต้องการความเร็ว cpu ขนาดนั้น
- balance ของ ram กับ cpu ที่มีอยู่ในเครื่องยังไม่ดี
ซึ่งจะเห็นได้ว่าระบบที่ดี และไหลลื่น ไม่ได้ขึ้นอยู่กับ cpu เท่านั้น จำเป็นต้องมีระบบที่ เข้ากันได้ดีด้วยเช่นกัน ซึ่งผมเองคิดว่า meego ทำได้ออกมาดีสำหรับ hardware ที่ให้มาอย่างที่เห็นได้กับ ram ขนาด 1 Gb

4 เรื่องของ battery อันนี้คงไม่ต้องอธิบายมากครับ เข้าศูนย์ only

5 Nokia N9, 1.2 GHz MeeGo Phone ตัวแรกจาก Nokia นั้นยืนยันว่าจะเข้าไทยในเดือน Oct 2011 ซึ่งเป็นข่าวล่าสุดตอนนี้ครับ

และสุดท้ายครับอันนี้เป็นขอเสนอแนะครับ

จะซื้อ อยากได้ ไม่ชอบ หรืออย่างไรก็เป็นธรรมดาครับ นานาจิตตัง

อย่าทะเลาะกันเพราะความไม่เข้าใจกันหรือเพราะของเล็ก ๆ ชิ้นนึงเลยครับ มันเสียจิตเปล่า ๆ เอาความรู้มาแบ่งปันกันดีกว่าครับ ได้ประโยชน์กว่าเยอะ

ขอบคุณ community ที่ให้ผมมาแสดงความคิดเห็นและแบ่งปันความรู้ครับ

Razz ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ แต่ผมจะอดทนรอดูตอนออกจำหน่ายอีกที ตอนนี้ก็ดู รุ่นและยี่ห้ออื่นๆ รอไปก่อน พร้อมศึกษากับระบบ ต่าง แหะๆล่าหลังไปนาน มั่วแต่ยุ่งกับงานและเกมออนไลน์ 55+
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Aug 2011 18:07  

หน้าโฮมของn9 หมุนตามการจับได้ไหมอ่ะ
ดูในvdo hands on เหมือนจะไม่ได้ T^T
Pattaranun
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2011 22:00  

Meego หมุน Homescreen ไม่ได้ครับ
vuthdy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Aug 2011 23:11  

ดูรีวิว หลายๆ แวป แล้ว ขอบอกว่าสุดยอด มีอะไรใหม่ๆ ที่ หลายๆ OS ไม่มี ลองๆๆ ไปหากันดู
คนไม่ชอบเล่นโนเก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Aug 2011 22:44  

ชอบมากยอมรับว่าถูกใจสุดๆและจะซื้อในวันแรกที่มีขายรอซื้อเลยอยู่นะค่ะ
InFiniTyX
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Aug 2011 15:02  

บอกตรงๆ ว่า หน้าตาและ Design เหมือนเอา ipod nano gen6 มาขยายร่างมากถึงมากที่สุด
ตำแหน่งการวาง พอร์ตต่างๆ ลักษณะจอ ทุกอย่างเลยจริงๆ คงเลี่ยงไม่ได้ที่จะพูดว่ามันเหมือน
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพนี่เอง
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2011 02:41  

มือถือ bar type ดีไซน์มันก็ทำอะไรมากไม่ได้หรอกครับ มันก็วนเวียนอยู่ในกรอบของมัน

จะว่าไป iPhone4 รูปทรงมันก็ละม้ายคล้าย Nokia N78 (ซึ่งออกก่อนเป็นปีๆ)ไม่น้อยเหมือนกัน Smile
teteyoung
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Aug 2011 13:51  

อยากลองเล่นของจิงอะ มะไหร่จะมาน้าาาาาา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Aug 2011 15:42  

แล้ว n9 เปลี่ยนธีมได้ไหมคะ????
nokie007
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Aug 2011 13:47  

MrPhone ผู้เขียน:
ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Nokia N9 64 GB - โนเกีย N9 64 GB
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/spec/nokia/n9_64_gb.htm

Code:
[list][list=][/list][/list]
nokie007
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Aug 2011 13:56  

I think it's very nice but i don't know thats is really good or not
i will try to have some from them very Modern
and also be up to date great
genersys
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กำแพงเพชร
วันที่โพสท์ : 28 Aug 2011 00:56  

ดูรูปสุดท้ายที่เครื่องวางซ้อนกัน 3 เครื่อง เครื่องบนดูไอคอนเหมือน 3D เลย คงไม่ใช่ว่า Nokia N9 แอบซ้อนจอ 3D ไว้นะ เหมือนที่ชอบทำบ่อยๆ 555
drive
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Aug 2011 04:52  

เอา video มาให้ดูกันครับ

<object width="560" height="345"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/tj8x-hjIw3M?version=3&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/tj8x-hjIw3M?version=3&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" width="560" height="345" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></embed></object>

http://youtu.be/tj8x-hjIw3M

เผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ ใน community ครับ

ขอบคุณครับ
zenonwind
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Phrae
วันที่โพสท์ : 02 Sep 2011 23:48  

จะเอา N8 เดี๋ยว N9 ก็จะมาแล้ว อื่ม......
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Sep 2011 23:08  

ที่ออสเตรเลียรับจองแล้วราคารุ่น 16GB พอๆกับ iPhone 4 16GB เลยครับ

Nokia N9 เตรียมวางจำหน่ายในออสเตรเลีย
vuthdy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Sep 2011 23:11  

วันนี้ไปงาน DTAC 3G EXPO มาครับ ปรากฏว่าบูธโนเีีกียนำ N9 มาให้ลองเล่นกันด้วย ดีใจมากๆ ผมลองเล่นอยู่นาน พอเห็นตัวจริง พระเจ้า สวยกว่าในคลิปตั้งเยอะ สำหรับผมสวยกว่า ยี่ห้อดังซะอีก เครื่องไม่ได้หนาเลย ดูแล้วเกือบจะบางกว่าไอโฟนเสียอีก(ความคิดผม เพราะด้วยตัวหัวกับท้ายเครื่องบางกว่าตรงกลางตัวเครื่อง) ผมไปลองเล่นสีดำมาครับ ขอบอกว่าสุดยอด ผมถ่ายคลิปมาด้วย ถ่ายกับ N8 แต่ อิอิ ผมเอาลงมาให้ดูไม่เป็น และพอดีผมไปเจอพี่ที่เป็นเจ้าหน้าที่ ที่ผมรู้จักเพราะตอนจอง N8 ผมจองกับพี่เค้า พี่เค้าเป็นผู้หญิงสวยต้องไปเป้นคล้ายๆ พริตตี้ของโนเกียทุกงาน เค้าจะทราบเรื่องโปรโมชั่นดี เอาเป็นว่า N9 มีจองในงาน Thai Mobile Expo ในวันที่ 29 ก.ย. - 3 ต.ค. 54 และจะมีของแถมให้ด้วยส่วนราคา 16G อยู่ที่ประมาณ 18,000-19,000 และ 64G อยู่ที่ประมาณ 21,000-23,000 จะได้รับเครื่องประมาณกลางถึงปลายเดือนตุลาคม 54 ขอบอกว่าตัวเครื่่องสี่ดำสวยมาก วัสดุ การประกอบ ผมเห็นแล้วต้องตกใจเพราะวัสดุชิ้นเดียวไม่มีรอยต่อ ดูดีมาก ไปลองในงาน Thai Mobile Expo นะครับจะรู้ว่าคุณจะรักกับรุ่นนนี้แน่ๆ
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Sep 2011 11:12  

สนใจและติดตามรุ่นนี้มาพักใหญ่ แต่ถ้าโนเกียยังยืนยันจะตั้งราคาระดับท๊อป
กับมือถือฮาร์ดแวร์ระดับกลางๆ ที่ใช้ OS โดดเดี่ยวเดียวดายตัวนี้
ก็ช่วยให้ผมตัดสินใจง่ายขึ้นเยอะเลย
drive
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Sep 2011 22:37  

จะมาแล้ว ๆ รออย่างตั้งใจ อย่างมุ่งมั่นครับ

แต่คงไม่ไปแย่ง อย่างในงาน dtec expo หรอกครับ

คงเดินไปซื้อแบบ ปกติ ครับ

^^"
ericnoix
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2011 01:24  

vuthdy ผู้เขียน:
วันนี้ไปงาน DTAC 3G EXPO มาครับ ปรากฏว่าบูธโนเีีกียนำ N9 มาให้ลองเล่นกันด้วย ดีใจมากๆ ผมลองเล่นอยู่นาน พอเห็นตัวจริง พระเจ้า สวยกว่าในคลิปตั้งเยอะ สำหรับผมสวยกว่า ยี่ห้อดังซะอีก เครื่องไม่ได้หนาเลย ดูแล้วเกือบจะบางกว่าไอโฟนเสียอีก(ความคิดผม เพราะด้วยตัวหัวกับท้ายเครื่องบางกว่าตรงกลางตัวเครื่อง) ผมไปลองเล่นสีดำมาครับ ขอบอกว่าสุดยอด ผมถ่ายคลิปมาด้วย ถ่ายกับ N8 แต่ อิอิ ผมเอาลงมาให้ดูไม่เป็น และพอดีผมไปเจอพี่ที่เป็นเจ้าหน้าที่ ที่ผมรู้จักเพราะตอนจอง N8 ผมจองกับพี่เค้า พี่เค้าเป็นผู้หญิงสวยต้องไปเป้นคล้ายๆ พริตตี้ของโนเกียทุกงาน เค้าจะทราบเรื่องโปรโมชั่นดี เอาเป็นว่า N9 มีจองในงาน Thai Mobile Expo ในวันที่ 29 ก.ย. - 3 ต.ค. 54 และจะมีของแถมให้ด้วยส่วนราคา 16G อยู่ที่ประมาณ 18,000-19,000 และ 64G อยู่ที่ประมาณ 21,000-23,000 จะได้รับเครื่องประมาณกลางถึงปลายเดือนตุลาคม 54 ขอบอกว่าตัวเครื่่องสี่ดำสวยมาก วัสดุ การประกอบ ผมเห็นแล้วต้องตกใจเพราะวัสดุชิ้นเดียวไม่มีรอยต่อ ดูดีมาก ไปลองในงาน Thai Mobile Expo นะครับจะรู้ว่าคุณจะรักกับรุ่นนนี้แน่ๆ

โหหหหหหห หมื่นแปด!!! เอาวะ ขอดูโปรจองในงานก่อนละกัน
suckwun
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2011 19:19  

ว้าว เห็นราคาแล้วน่าลอง อิอิ

แต่ข้องใจนิดเดียว เวลา แบตเสื่อมจะทำไงอะ
Nutiiz
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Sep 2011 07:58  

Nokia ของประเทศสิงคโปร์ได้มีการพรีออเดอร์ Nokia N9 ในราคา 299? หรือประมาณ 12,200 บาทเองครับ
อันนี้เป็น วีดีโอที่ถ่ายจาก N9 ครับ ลองดูเวลาถ่ายย้อนแสง มันวิเศษสุดๆเลยคร๊าบบบ
http://www.youtube.com/watch?v=NJI8WYdBZdU
PPP_CHONBURI
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 12 Sep 2011 16:49  

Nutiiz ผู้เขียน:
Nokia ของประเทศสิงคโปร์ได้มีการพรีออเดอร์ Nokia N9 ในราคา 299? หรือประมาณ 12,200 บาทเองครับ
อันนี้เป็น วีดีโอที่ถ่ายจาก N9 ครับ ลองดูเวลาถ่ายย้อนแสง มันวิเศษสุดๆเลยคร๊าบบบ
http://www.youtube.com/watch?v=NJI8WYdBZdU

ว้าวว 300 ยูโร ไม่น่าเชื่อ ติดสัญญารึเปล่า ถ้าราคานี้จริง X7 ไม่ต้องขายกันพอดี
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Sep 2011 01:09  

ข่าวจากเวบใหญ่สีเขียว บอกว่า
เมืองไทยจะเอาเข้ามารุ่นเดียวคือ 64gb สีดำ ราคา 21,900 บาท
แถมลำโพง Nokia Play 360 1 ตัว(ไม่ใช่ 1 คู่)ครับ
NJNK
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Sep 2011 11:03  

todtoh ผู้เขียน:
เมืองไทยจะเอาเข้ามารุ่นเดียวคือ 64gb สีดำ ราคา 21,900 บาท
แถมลำโพง Nokia Play 360 1 ตัว(ไม่ใช่ 1 คู่)ครับ

จริงหรือเปล่าคับ ถ้าเอามาแค่แบบเดียว มันจะแพงไปป่าวมั้งคับ ยังไงโนเกียต้องเอารุ่น16gbเข้ามาสิ รอๆๆๆอยู่ ^^
toyama
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Sep 2011 15:43  

จะรอคอยดูราคา ตอน ในวันงาน 29 -3 ที่ศูนย์ประชุม อิอิ
BornS
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Sep 2011 20:02  

ผิดหวังเบาๆกับราคาเปิดตัวหน้าเว็ป 18,900 บาท

นึกว่าจะ 16,900 - 17,900

เตรียมเงินขาดไป 900 บาท เลย
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Sep 2011 16:08  

NJNK ผู้เขียน:
todtoh ผู้เขียน:

จริงหรือเปล่าคับ ถ้าเอามาแค่แบบเดียว มันจะแพงไปป่าวมั้งคับ ยังไงโนเกียต้องเอารุ่น16gbเข้ามาสิ รอๆๆๆอยู่ ^^

ราคาแบบทางการออกแล้วครับ 18,900 บาท Smile
http://www.nokia.co.th/find-products/phones
แบร้มเกรียน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Sep 2011 01:52  

แบร้ม เกรียนอะ เค้าพิมพ์เปรียบเทียบให้ดูก็ไปว่าเค้า
cupid2you
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2011 12:05  

ไปลองเล่นมาที่งานเปิดตัว Nokia N9 @ โรงแรมคอนราจ เมื่อวันที่ 27/09/2011
เรื่องราคา 16Gb 18900 ชัวร์ เปิดให้จองงาน โมบายเอ๊กโปรแถมหูฟังสเตอริโอบลูทูธ หรือลำโพงเนี่ยแหละ สิ้นเดือนนี้

มีแอฟโซเชียลเน็ทเวิคทุกแอฟที่เราใช้ๆกัน เฟสบุค ทวิตเตอร์ วอชแอฟ แน่นอน
กล้องโฟกัส+ถ่ายภาพได้ไวมากๆ น่าตกใจเลยทีเดียว
ตัวเครื่องเป็นวัสดุชิ้นเดียวทำจากโพลีกอน
ระบบทัชลื่นไหลมาก ไม่มีกระตุก หน้าจอชัดแจ๋ว
รองรับระบบ NFC สาวพริตตี้เล่นให้ดูต่อหน้า
หน้าจอกันรอยขีดข่วน ลักษณะโค้งมนทำให้ไอคอนหน้าจอเหมือนลอยออกมาแบบ 3มิติ

ปล1. ชอบมากครับ อยากให้ไปเล่นตัวจริงกันก่อนแล้วค่อยมาวิจารณ์กันอีกที
ปล2. ผมใช้ซังซุง GS1 รอมโม CPU1200 ยอมรับว่า Nokia N9 ลื่นกว่ามาก ใครจะว่าไม่มีอนาคตยังไง แต่คิดว่าแอฟที่มีในเครื่องก็รองรับการใช้งานได้ครบครัน
sui333333
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Sep 2011 21:40  

จากประสบการณ์ที่ใช้ iphone ตอนนี้ใช้เจ้า s2 ครับ วันนี้ไปลองเล่นเจ้า n9 ที่งาน tme มา ผมว่าจะสู้กับแบรนด์อื่นได้ครับ ทัชสกรีนดีที่สุดตั้งแต่โนเกียทำระบบสัมผัส กล้องนี่เร็วครับ วัสดุชอบครับเป็นเนื้อเดียวกันเลย ราคาผมว่าประมาณรักพี่เสียดายน้องคือ จะเพิ่มอีกหน่อยรอเจ้าไอโฟนตัวใหม่ดี หรืออาจจะออกเจ้า s2 ดี หรือจะลองแบรนด์อื่นดี ตอนนีั้ผมก็ชักลังเลครับ จะเปลี่ยนจาก s2 ไปลองเจ้า n9 ดีหรือเปล่า เพื่อนๆคนไหนสนใจไปลองเล่นของจริงที่งานได้เลยครับ แล้วอาจจะรู้สึกเหมือนผม
jaranbiz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Sep 2011 17:28  

ห่วงเรื่องการซัพพอร์ตในอนาคตจัง ดูเหมือนโนเกียจะไปโฟกัสที่วินโดวส์โฟนเต็มตัวแล้ว

N9 จะไม่ขายในสหรัฐ

N9 จะไม่ขายในเยอรมัน

อวสาน Meego
Anucha.t
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Oct 2011 10:53  

สิ่งที่ดีมาก ๆ ของ nokia ที่ เขามักจะใช้ขายเป็นประจำคือ Ovi Map

ต้องเรียนก่อนว่า ผมเป็นสาวกของ nokia มาก่อน แต่ปัจจุบัน ถึงจะหนีมาใช้ I4 และ SSGSII แล้ว ก็คิดถึง Ovi Map เสมอเนื่องจาก เป็น Map ที่คุณสามารถใช้นำทางได้จริง ๆ และ สามารถ load ได้ทุกประเทศฟรี

เหตุการณ์ที่ประทับใจคือตอนที่ต้องไปหลายประเทศ ผมสามารถเตรียมตัวโดยการ load map รอไว้เลยได้ และเป็น map offline

จริงอยู่ Ovi Map อาจจะสู้ Google ไม่ได้เลยในเรื่องของ social และความ update เพราะ google เป็น Map online แต่ ถ้าคุณเจอ ค่า data ของ Google map 15 วัน ปาเข้าไป 8,000 กว่าบาท แบบผม (ขอเน้นว่า ผมทำ data plan กับ operator อย่างดีแล้ว แถม บางประเทศผมซื้อ SIM เติมเงิน ที่ประเทศเขาเพื่อประหยัด data อีก ยังไม่รอด)

ดังน้ั้นถ้าคุณชอบท่องเที่ยวคุณอาจจะต้องมี Nokia เล็ก ๆ เป็นเครื่องสำรองไว้สักเครื่องนึงตอนที่คุณเดินทาง ซึ่งอาจจะไม่ใช่ N9 ก็ได้

หากใครมีคำแนะนำเรื่อง map offline หลายประเทศ รบกวนด้วยครับเพราะปัจจุบัน ผมจะพก E52 ในกระเป๋าเดินทางไว้เสมอ ส่วน โทรศัพท์หลัก จะอะไรก็ค่อยว่ากัน

ซึ่งบางทีสุดท้ายผมก็พกแค่เครื่องเดียวนี่แหละครับ Nokia E52 เพราะแบตทนเหลือเกิน
Let it be
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2011 08:09  

ตอนนี้google map ใน SG TAB ก็ใช้ออฟไลน์ได้ครับ เพียงแต่จะไม่มีข้อมูลอื่น เช่นการจราจร N9 เอง ก้ใช้การต่อ gprs ในการช่วยค้นหาสัญญาณ เมื่อเจอตำแแหน่งแล้วจะตัด gprs ให้อัตโนมัติ (ได้ยินเจ้าหน้าทีโนเีกียบอกว่า 25 วินาที) แต่ใน SGTเราต้องตัดgprs เอง
kind
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2011 19:43  

ham taro ผู้เขียน:
7.6 มิลลิเมตร !!!!!!!!!!0.0 บางมากกกกกกกก

ชอบนะคับอยากลองใช้MeeGo แต่ทุกวันนี้ยังใช้ 6120cอยู่เลย5555555

โนเกียทำโทรศัพท์บางเป็นด้วยเหรอ ลองไปดูสเป็คตามเว็บนอกซิครับ รุ่นนี้มันหนา 12.1มิล ครับ ไม่ใช่ 0.76 มิล ดูภาพตอนแรกผมรู้สึกทะแม่ง ๆ อยู่ ว่าน่าจะลงความหนาผิด
hahs
Year's Star

จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2011 19:59  

เป็นอะไรที่รอคอย..

ในที่สุด.. มันก็มาแร้วววววววววว
sanzaa13
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2011 23:00  

ไปจองมาแล้วครับ แบบว่าหลงมาก 64 GB สีดำ + ลำโพง 360 องศา เขาบอกว่าของจะได้ประมาณปลายเดือนนี้ ครับ รอๆๆ ต่อไป ตอนนี้ ใช้ X1-01 อยู่ ครับ ฟังเพลง โอมากเลยครับ ดีกว่าซื้อเอมพี3 จีนแดงเยอะเลย Razz
ulan utan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2011 11:20  

เมื่อวานไปลองเล่นที่ช็อปพารากอนมา

ผิดหวังเล็กๆ ที่กล้องหน้าใช้ถ่ายรูปไม่ได้ วีดีโอคอล ได้อย่างเดียว

กะว่าจะจอง เลยขอดูลาดเลาอีกทีแ้ล้วกัน

เพราะผมรู้สึกว่า กล้องหน้า ถ่ายรูปได้ มันควรเป็นสิ่งพื้นฐานของโทรศัพท์สมาร์ทโฟนเดี๋ยวนี้ที่ควรมีอยู่แล้ว ไม่น่าตัดมันออกเลย
todtoh
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2011 03:39  

ในฐานะแฟน(เก่า)โนเกีย ดูแล้วสถานการณ์น่าเป็นห่วงจริงๆ Sad
pagermania
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2011 18:30  

เห็นด้วย กับ คุณ ข้างบนฮะ

น่าเป็นห่วง จริงๆ

มีโก ก็ พับเก็บ ไปแล้ว จะ ทำตลาดไปจนถึงแค่ ปี 2015

ซิมเบียน นี่ แล้วใหญ่ สร้างมากับมือ สุดท้ายก็ ยอมแพ้ ย้าย พนักงาน ระบบออก
ปิดแลบพัฒนาฮาร์ดแวร์ และ ซอฟต์แวร์ ทำตลาด จนถึง ปี 2016 เท่านั้น

ยึดเอา วินโดวส์ ( หรือโดน วินโดวส์ ยึด ก็ไม่รู้ ) เป็น ระบบปฎิบัติการหลักแทน

คือ ในฐานะ คนเคยใช้ โนเกีย ไม่ว่าอะไรหรอก ถ้าจะ เอา วินโดวส์ อะ
แต่ ซิมเบียนส์ เนี่ย มัน นิยาม ของโนเกียนะ มีโนเกีย มี ซิมเบียนอะ
ขายตัวไม่ว่า แต่ จิตวิญญาณ ต้องรักษาไว้

ผู้บริหารโนเกียครับ ได้ยินเปล่า?
N9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2011 11:28  

สำหรับคนที่จอง สามารถรับเครื่องตามศูนย์ที่แจ้งไว้ ตั้งแต่วันพรุ่งนี้ (12 ต.ค.) เป็นต้นไปค่ะ
sanzaa13
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2011 20:57  

N9 ผู้เขียน:
สำหรับคนที่จอง สามารถรับเครื่องตามศูนย์ที่แจ้งไว้ ตั้งแต่วันพรุ่งนี้ (12 ต.ค.) เป็นต้นไปค่ะ

ทุกศูนย์เลยปะ ครับแล้วรุ่นไหนมามั่งครับ เฉพาะ 16 GB ปะ หรือ 64 GB มาด้วยครับ อยากใช้งานแล้วครับ ^^
N9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2011 07:20  

sanzaa13 ผู้เขียน:

ทุกศูนย์เลยปะ ครับแล้วรุ่นไหนมามั่งครับ เฉพาะ 16 GB ปะ หรือ 64 GB มาด้วยครับ อยากใช้งานแล้วครับ ^^

พนักงานโนเกียโทรมาเมื่อวานค่ะ บอกว่าที่จอง 16 gb ไว้ ให้มารับได้ที่ศูนย์โนเกียเวลาทำการ พอดีจองไว้ที่เดอะมอลล์งามวงศ์วานค่ะ ส่วนเรื่องรายละเอียดการจ่ายเงิน (สด/รูดบัตร/ผ่อน) ให้สอบถามกับศูนย์ที่เราไปรับเองค่ะ
vuthdy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2011 22:40  

วันนี้ไปรับเครื่องมาแล้วครับ 16G สีดำ แถมบลูทูธด้วย แต่ผมไม่ปลื้มกับโนเกียสาขาศูนย์การค้าเซ็นทรัลเวิล์ดเลย พนักงานไม่ค่อยสนใจลูกค้า ที่นั่งก็ไม่มี ที่สำคัญ โนเกียมีโปรโมชั่นรับสิทธิลุ้นรับรางวัล(อ่านในเวปโนเกีย) ทุกๆ 3000 บาทได้ 1 คูปอง แต่พนักงานก็ไม่มีคูปองให้ ทำอะไรก็ไม่เป็น รู้อย่างนี้ผมไปรับเครื่องที่เอสพลานาสดีกว่า เพื่อนๆ ที่จะไปซื้อที่สาขาศูนย์การค้าเซ็นทรัลเวิล์ดพลาซ่า ผมว่าาาให้ไปซื้อที่อื่นนะครับ
sanzaa13
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2011 08:49  

พนักงานโนเกียโทรมาเมื่อวานค่ะ บอกว่าที่จอง 16 gb ไว้ ให้มารับได้ที่ศูนย์โนเกียเวลาทำการ พอดีจองไว้ที่เดอะมอลล์งามวงศ์วานค่ะ ส่วนเรื่องรายละเอียดการจ่ายเงิน (สด/รูดบัตร/ผ่อน) ให้สอบถามกับศูนย์ที่เราไปรับเองค่ะ

Whatsapp จะมีไหมครับ อยากใช้งาน Whatsapp ด้วยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2011 09:16  

ใครได้รับเครื่องแล้ว review ให้ดูหน่อยนะครับ

อยากได้ แต่รอคนมารีวิวก่อนเนี่ยแหล่ะ ^^
ninnin9
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2011 14:20  

เครื่องก็ทยอยออกมาแล้ว แต่ทำไมเงียบเหงาจัง
เจอประโยคนึงของคุณ
@nuuneoi ว่า "Nokia N9 ดีทุกอย่าง ยกเว้นอนาคต"
คนรอซื้อ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2011 16:16  

อยากทราบเรื่อง Whatsapp เหมือนกันครับ
vuthdy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2011 23:57  

เท่าที่รู้ตอนนี้ whatapps ยังไม่มี ส่วนอนาคตไม่แน่ครับ เพราะ windows phone ยังไม่มีเลย
คนรอซื้อ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2011 08:05  

ผมไปอ่านข้อมูลในเว็ปพวกชุมชน Meego ของตปท เห็นว่ามีหลายคนส่งเมลล์ไปหาบริษัทที่ทำ Whatsapp ให้ช่วยทำ version ที่สนับสนุน Meego ด้วย รู้สึกเค้าจะตอบเมลล์กลับมาว่าตอนนี้ยังไม่มีโครงการที่จะ support Meego ซะด้วยสิ เศร้าเลย ติดอยู่แค่เรื่องเดียวจริงๆ
เซน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2011 21:42  

สำหรับที่ได้ลองใ้ช้แล้ว
ดีทุกอย่างตามที่เค้ารีวิวกันอะครับ เน็ต ไวฟาย ที่ผมใช้ที่บ้านนี้ปรี้ดๆเลย ไม่มีติด แต่ยังไม่ได้ลอง 3g+edge

ข้อเสีย 1.ไม่มี whatsapp ซึ่งผิดหวังมาก คงต้องรอกันต้องไป วอซแอปสำหรับมีโก้โฟน และยิ่งกว่านั้นก็ไม่มี MSN ด้วย ห่วยชะมัด
2.กล้องที่บอก 8ล้าน แต่ในโปรแกรม มันเขียนแค่ 7 ล้าน เป็นคุณภาพ สูงสุดของกล้องที่ตั้งได้ ผมไม่รู้เค้าไปรวมกับกล้องหน้าเปล่าถึงบอก 8 ล้าน
3.กล้องหน้านี่แหละัที่อยู่ด้านล่าง เวลาส่องหน้าแล้วแปลกๆ ตาลอยๆ และโปรแกรมกล้อง เลือกกล้องหน้าไม่ได้ด้วย ต้องโหลดแอปเสริม ซึ่ง ก็ถ่ายไม่ได้อยู่ดี แค่ไว้เปิด (สงสัยมีไว้แค่ใช้วีดีโอคอล)
4.NFC ที่ผมลองใช้กับหูฟัง BH505 ที่แถมมา เปิดเพลง + ใส่มือถือไว้กระเป๋ากางเกง สัญญาณ ขาดๆหายๆ (เป็นน้อยมาก แต่ก็ขาด)
5.ไม่มี Voice Control ที่กดปุ่มโทรออก แล้วเรียกชื่อเพื่อนให้โทรออกได้
6.ตอน swipe ปลด ล้อคหรือออกโปรแกรม ผมว่ามันยัง บัคๆนะ เลื่อนได้บ้างไม่ได้บ้าง ต้องเลื่อนแบบสมูธๆถึงจะปลดล้อคได้ ถ้าเลื่อนเฉียงนิดนึงมันก็ไม่ได้และ
7.นึกไม่ออกและ ใช้มาหนึ่งวัน ก็เจอปัญหาเล็กๆน้อยๆนี้แหละ
แต่ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่ เพราะรวมๆแล้วโอเคเลยอะ มันดูสมูธ แอปที่ติดมากับเครื่อง มันเหมาะกับการใช้งานมากๆ แบบโคดเพอเฟ่ค ทรงก็สวย (แถมเคสด้วย ใส่แล้วเนียนโคด เหมือนไม่ได้ใส่ เลยไม่รู้ว่า swipe แล้วไม่ออกโปรแกรม เป็นเพราะติดไอเคสรึเปล่า) และตอนที่ใช้ NFC บวกกับไม่มีปุ่มโฮม มันโคดดูล้ำ เลยครับ จอก็ชัดแจ๋ว (ตอนนี้ยังไม่มีฟิล์มขาย ต้องใช้ระมัดระวัง) แต่ว่ายืนยัน ตอนที่เลื่อน swipe ออกโปรแกรมต่างๆ (ถ้าเลื่อนไม่ผิด) มันจะสมูธมากเหมือนในรีวิว ที่โชว์ไว้เลย
ส่วนเกมส์ที่โหลดมาจากโอวี่สโต (เฉพาะเกมส์ฟรี) น่าเบื่ออะ อารมณ์แอปฟรี ก็น่าเบื่อเป็นธรรมดา

ปล.สีชมพูของจริง สดกว่าในรูปนะครับ สวยมากๆสีชมพู ผมยังอยากได้มาครอง แต่ว่ากลัวมันแรงเกินไป เป็นผู้ชาย = =
เซน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2011 22:05  

เสนอนะคับว่า
คนที่จะซื้อ คือเพราะ Emotion ล้วนๆ (พวกความสวยเครื่อง ใช้แล้วสมูธ NFC)
แต่ถ้าพวกจะเล่นเกมส์หนักๆ ผมว่าต้องหนีไป iPhone แหละครับ ผมว่า Apps มันไม่ค่อยมีเพื่อการเล่นเกมส์เท่าไร

ส่วนตัวผมซื้อเพราะ 1.อยากฟังเพลงแจ่มๆ (ซึ่งมันก็แจ่มจริง)
2.ทรงสวย (โคดคลาสสิก ไอโฟน4กระเด็นไปเลย
3.ไม่มีปุ่มโฮม( ชนะขาด)
4. Social Network ซึ่ง Facebook ก็ทำงานได้ยอดเยี่ยม (ผมไม่ได้เล่นทวิตเตอร์) แต่ Whatsapp ไม่มี (ขอให้มาเร็วๆด้วยเถอะ)

--แต่ Apps โดยเฉพาะเกมส์ กากเลย iPhone กินขาด
แต่ถ้าให้เลือก N9 กับ S2 ผมเลือก N9 อะ ผมว่า S2 มันโหลๆบางเกินไป ใส่เคสแล้วยังตลกๆ

อ้อลืมเลย Dictionary ภาษาไทย-อังกฤษ ก็ไม่มี นะคับ เซงมากๆเลย

ไว้มีไรคืบหน้า เจอปัญหา หรือเจอไรเจ๋งๆจะมาแนะนำ
แต่จากที่วันนี้ เอาไปโชว์เพื่อนมา มีแต่คนบอกว่าเจ๋ง แต่โดนรุมด่าเพราะไม่มี Whatsapp เพื่อนมันจะรอ Add กันอยู่
ulan utan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2011 22:38  

คุณเซนครับ

กล้องหน้าต้องโหลดแอพเสริมตัวไหน ชื่ออะไรครับ ผมอยากลองกล้องหน้ามากๆ

ขอบคุณครับ

ปล. ผมใช้่สีชมพูครับ รู้สึกมันส์ดี ชีวิตต้องมีสีสันกันบ้าง 5555
คนรอซื้อ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2011 22:59  

คุณเซนครับ เห็นบาง Review บอกว่า browser อ่านเว็ปภาษาไทยไม่ได้จริงหรือเปล่าครับ เครื่อง Demo เข้าเว็ปไทยเป็นภาษาต่างดาวหมดเลย
jairo
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2011 23:56  

คนรอซื้อ ผู้เขียน:
คุณเซนครับ เห็นบาง Review บอกว่า browser อ่านเว็ปภาษาไทยไม่ได้จริงหรือเปล่าครับ เครื่อง Demo เข้าเว็ปไทยเป็นภาษาต่างดาวหมดเลย

เมนูในเครื่องมีหลายภาษาให้เลือกใช้ ยกเว้นภาษาไทย แต่มีแป้นพิมพ์ภาษาไทย (ต้องดาวน์โหลด)สำหรับส่งข้อความ และเครื่องสามารถอ่านข้อความภาษาไทยได้
เซน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2011 09:47  

สำหรับ browser อ่านภาษาไทยได้นะคับ
ทั้งกุเกิล เฟสบุ้ค แต่ว่า บางทีผมกดแล้วมันก็เป็นต่างด้าว (เคยเจอ1ครั้ง ตอนจะลงทะเบียนไวฟายของมหาสัย)
เหมือนกับในคอมพิวเตอร์แหละคับ ที่บางที เปนต่างด้าวต้องตั้ง Encoding ให้เป็นไทย
ประมาณนี้

ส่วนโปรแกรมกล้องหน้า คือไอ Mirror ไรซักอย่างเนี่ยคับ ในโอวี่สโต แต่ถ่ายรูปไม่ได้นะ ไว้ส่องเป็นกระจกเฉยๆ

ปล.ผมว่าสีชมพูมันก็สวยจิงๆอะแหละ อยากได้ ไม่เป็นไรละกัน รอใส่เคสชมพูไปเลย O-o
ยังไงเวลาใส่มันก็เนียนอยู่ละ
เซน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2011 09:49  

อ้อเพิ่มเติม สำหรับ Apps เกมส์
ผมโหลดไอ้ตัว Emu Master มา
แจ่มมาก โหลด HarvestMoon มาเล่น (เวอชั่น Playstation1 )
ก็หนุกไปอิกแบบ (แต่ลองเอาโปเกม่อนมาลง กลับเล่นไม่ได้ = =)
vuthdy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2011 12:47  

ผมใช้สีดำครับ สวยมากมาย ส่วนเรื่องบางเวปอ่่านไทยไม่ได้ เพื่อนๆ ลองเข้า www.mxphone.com หรือ www.thaimobilecenter.com ดูครับ ไม่สามารถอ่ายไทยได้ ส่วย Apps Program ผมได้ข่าวมาว่า โนเกียดึงนักพัฒนามาแล้วครับ
Nokia Prince
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2011 13:03  

เท่าที่ได้ลองเล่นมาพักนึง รู้สึกประทับใจในการใช้งาน แบบ swipe ครับ ยอมรับว่าลื่นไหลมากเลย ทั้งภาค OS และ ฮาร์ดแวร์ ตัวหน้าจอมันเหมาะกับการเอานิ้วมาปาดหน้าจอมากๆเลย ลื่นนิ้วมาก การสลับปรับเปลี่ยนหน้าจอโฮมสกรีน หรือแม้แต่การปิดตัวโปรแกรม ก็ใ...ช้วิธี swipe หมดเลย (ตัวโปรแกรมมันจะไม่มีปุ่มปิดนะครับ) หน้าจอแสดงผลได้สวยงามมาก ผมว่าหลายคนเห็นก็ต้องชอบเลยแหละ สีสวย ภาพดูมีมิติมาก ส่วนตัว Osก็ทำงานได้ยอดเยี่ยมไม่มีสะดุดครับ เรียกได้ว่าลื่นไหล smooth ไม่ต่างจาก WP7 หรือ iphone แถมยังลื่นไหลกว่า GSII เสียอีก (โดยส่วนตัว ผมว่าแอนดรอยด์ มันไม่ลื่นเท่าไหร่ครับ เลยทำให้ GSII ที่แม้สเป็คเทพแต่ ก็ยังไม่ค่อยลื่นอยู่ดี)

ผมประทับใจในตัวโฮมสกรีนที่เป็นส่วนเอาไว้แสดง notification ถือว่ามีประโยชน์มากๆครับ เราสามารถเพิ่มเอา feed ของ twitter หรือ facebook มาแสดงอัพเดตบนโฮมสกรีนนี้ได้เลย เรียกได้ว่าสะดวกมาก นอกจากนั้นแล้วยังสามารถแสดง e-mail, ข่าว และ event อื่นๆได้ทั้งหมด ผมรู้สึกว่าดีกว่าที่เราเอา widget ไปแปะบน home screen เหมือนกับ OS อื่นๆเสียอีก เพราะว่ามันใช้ประโยชน์ได้จริงๆ มันแสดงข้อมูลได้ละเอียดมาก แบ่งเป็นหมวดหมู่ดูง่ายดี เรียกได้ว่าเสร็จสรรพ ภายในหน้าจอเดียวเลย ส่วนโฮมสกรีนที่แสดงแอพพลิเคชั่นที่รันอยู่ก็ให้อารมณ์เหมือนกับใช้งานบน N900 เลย คือเราสามารถเปิดโปรแกรมค้างไว้เยอะๆได้ ดูง่ายดี ระบบมัลติทาสกิ้งนี่เรียกได้ว่าพัฒนามาจาก N900 อีกที มีความสเถียรค่อนข้างมาก การจัดสรรทรัพยากรของระบบ ทำได้ประทับใจไม่ต่างกับ N900 เลย

เทคโนโลยี NFC ก็สุดยอดมาก ง่ายมากถึงขนาดที่ว่ามือถือ และ หูฟัง ผมปิด bluetooth ทั้งคู่อยู่ แต่พอเอามาแตะกันเท่านั้นแหละ มันก็เชื่อมต่อกันเองอัตโนมัติเลย เร็วมาก ผมว่าโนเกียคงกำลังผลักดันเทคโนโลยีนี้อยู่ เพราะมันสามารถดึงหรือแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเพียงแค่แตะเครื่อง เข้าหากัน การยกเลิกการเชื่อมต่อก็ง่ายเช่นกันเพียง แค่แตะกันอีกที น่าจะมีลูกเล่นอะไรใหม่ๆตามมาอีกแน่นอน

ทางด้าน แอพพลิเคชั่น เท่าที่ดูใน Nokia Store ตอนนี้ถือว่าเยอะพอสมควรครับ ส่วนใหญ่น่าจะพอร์ตมาจาก symbian มีทั้งแอพที่ขายและแจกฟรี ส่วนใหญ่จะยังคงเป็นแอพของนักพัฒนาอิสระอยู่ คงต้องรอดูอีกสักพักว่าแอพยอดนิยมดังๆที่เราใช้งานกันประจำ จะถูกพอร์ทมาเยอะขนาดไหน แต่ว่าด้วยแอพที่มีอยู่ตอนนี้ก็เรียกได้ว่า ครบครันแล้วแหละ

โดยส่วนตัวผมว่าตัว N9 นี้เป็นตัวที่สืบทอดต่อจาก n900 (Maemo5) จริงๆ เพราะว่า meego ที่ N9 ใช้นั้นไม่ใช่ meego แท้จริงเสียทีเดียว เพราะว่า core OS หลักมันยังคือ Harmattan (Maemo6) แล้วเพิ่มเอาการใช้ทำงานบางส่วนของ meego เพิ่มเข้าไป สังเกตได้ว่าชื่อ os อย่างเป็นทางการคือ Meego 1.2 Harmattan ดังนั้น OS นี้มันจึงมีอะไรดีๆอย่างที่ N900 มีและเพิ่มยังเพิ่มส่วนดีใหม่อื่นๆเข้ามาอีก
เซน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2011 14:11  

แต่ผมขอแย้งนิดนึง คือ App ครบ คือมี Facebook Twitter Feed Foursquare ...
แต่ไม่มี Whatsapp กับ MSN นี่แย่มากเลยนะสำหรับผม

ส่วนแอพเกมส์ ก็ไม่เวิ้ค
-แอบไปดูบอร์ดมีโก้ฝรั่งมา มีคนเรียกร้องให้ทำวอซแอปเยอะมาก โดยเฉพาะในคูเวตคนจะไม่ใช้โทรศัพที่ไม่มีวอซแอป แต่ยังไงก็ยังไม่มีข่าวแว่วมาเลย ว่าจะทำ whatsapp หรือ appอื่นเพิ่มเติม นิ่งเฉยมากเลยทางโนเกียตอนนี้
ได้แต่รอๆๆๆ กันไป

อีกข่าวที่ว่า MeeGo ใช้ Android ได้ ผมว่าน่าจะเป็นข่าวลือ รวมทั้งคลิปที่โชว์ๆกัน นั่นก็ไม่ใช่ N9 แต่คือ N900

+เพอเฟ่คทุกอย่าง แต่ไม่มีอนาคต จริงๆ มีโก้นี่
ถ้ามาพัฒนาจริงจังนะผมว่าขายได้กระฉูด - หรือเพราะเขาติดสัญญากับไมโครซอฟแล้วเลยอาจถูกบังคับไม่ให้พัฒนามาก ก็เป็นได้
เซน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2011 16:55  

vuthdy ผู้เขียน:
ผมใช้สีดำครับ สวยมากมาย ส่วนเรื่องบางเวปอ่่านไทยไม่ได้ เพื่อนๆ ลองเข้า www.mxphone.com หรือ www.thaimobilecenter.com ดูครับ ไม่สามารถอ่ายไทยได้ ส่วย Apps Program ผมได้ข่าวมาว่า โนเกียดึงนักพัฒนามาแล้วครับ

ข่าวจากไหนอะครับที่ว่าดึงนักพัฒนามา
ขอให้เป็นจริงด้วยเหอะ + +
เซน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2011 17:16  

http://conversations.nokia.com/2011/09/27/nokia-n9-apps-and-software-support/
ได้เรื่องละคร้าบ
ท่าทางจะมี Apps หนักๆมาให้ใช้จริงๆซักที
ปล.ผมโพสหนักมากรู้สึกบ้าคลั่ง
vuthdy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2011 18:17  

ผมเพิ่งดูรีวิวของเวป thaimobilecenter.com เรื่องของกล้องครับ ที่บอกว่าทำไมมีแค่ 7 MP เพื่อนๆ ตั้งค่า Aspect ratio เป็น 4:3 หรือ 3:2 นะครับ กล้องก็จะเป็น 8 MP อืมมม ตอนแรกผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน
เซน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2011 19:03  

อ่อครับ ขอบคุณมาก
guydeguy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2011 19:48  

[quote="เซน"]http://conversations.nokia.com/2011/09/27/nokia-n9-apps-and-software-support/
ได้เรื่องละคร้าบ
ท่าทางจะมี Apps หนักๆมาให้ใช้จริงๆซักที
ปล.ผมโพสหนักมากรู้สึกบ้าคลั่ง[/quote]

ดีแล้วครับ ผมกะลังตัดสินใจว่าจะซื้อดีรึเปล่า
vuthdy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2011 21:21  

คุณเซนจองในงานเหรอครับ จองวันไหนคับ ผมจำได้แล้วผมไปตอบกระทู้เมื่อวานในเวป thaimobilecenter.com เป็นคุณเองที่ไปเม้นไว้ แต่ผมว่ารุ่นนี้เจ๋งมากๆ
sanzaa13
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2011 07:59  

หูฟังเสียงดีมากครับที่แถมมาในกล่อง
ส่วนลำโพง 360 ก็ เสียงดังดีครับ แต่ถ้าใช้ Jack 3.5 จะเสียงเบากว่า ใช้ NFC ครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจว่ามันปกติ รึป่าวยังไม่ได้เอาไปให้ร้านดู
ความไว โอเคเลยครับ ให้ที่ทำงานดู มีแต่คนชอบครับ แต่พอบอกราคาไปเขาก็คิดนิดนึง พอดีผมซื้อ 64 GB ด้วย ราคา 20900
ท้ายสุด *** อยากไๆด้ Whatsapp , Dictionary ,แล้ว แอฟ ถ่ายรูปด้วยกล้องหน้า ได้ แค่นี้ ก็จะมีประโยชน์กับการใช้งานขึ้นมาอีกเยอะัเลย ครับ Very Happy Laughing
sanzaa13
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2011 08:08  

หูฟังเสียงดีมากครับที่แถมมาในกล่อง
ส่วนลำโพง 360 ก็ เสียงดังดีครับ แต่ถ้าใช้ Jack 3.5 จะเสียงเบากว่า ใช้ NFC ครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจว่ามันปกติ รึป่าวยังไม่ได้เอาไปให้ร้านดู
ความไว โอเคเลยครับ ให้ที่ทำงานดู มีแต่คนชอบครับ แต่พอบอกราคาไปเขาก็คิดนิดนึง พอดีผมซื้อ 64 GB ด้วย ราคา 20900
ท้ายสุด *** อยากไๆด้ Whatsapp , Dictionary ,แล้ว แอฟ ถ่ายรูปด้วยกล้องหน้า ได้ แค่นี้ ก็จะมีประโยชน์กับการใช้งานขึ้นมาอีกเยอะัเลย ครับ Very Happy Laughing

Link รีวิว N9 ครับ http://www.youtube.com/watch?v=YBmDzAcW1h4
เซน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2011 09:16  

อ่อใช่คับ ไปจองมาในงาน Thai mobile แต่รู้สึกแย่อะ ให้ไปรับของผ่านเจมาร์ทเฉยเลย
เซงมากคับ แถมมีให้จองแค่ 16GB แต่จองศูนมี 64 ด้วย
ตอนนี้ใช้อยู่ รู้สึกว่าเริ่มไม่พอ 5555 ตัว NokiaMap มันกิน พท เยอะ

***และอีกอย่างผมไปโหลดตัว Rom Psx มาเล่น จัดเต็มอะ
ซึ่งจะมาฝากเพื่อนว่า ตัว EmuMaster มันเจ๋งมาก แต่ต้องนั่งหา Rom ไปใส่ ผมนั่งเล่นเกมส์สบายใจเลยครับ หนุกจิงๆ แจ่มกว่าไอโฟนอิก
เซน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2011 09:26  

ลืมอีกอย่าง โปแรแกรม dictionary ผมว่า ตัว Translate Meeก็โอเคนะคับ
ออกเสียงอังกฤษได้ด้วย Eng-Thai Thai-Eng ได้
แต่ว่าออกเสียงไทยไม่ได้ (คงไม่จำเป็น)
Zenrio
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2011 09:36  

ผมเซนนะคับ เปลีย่น สมัคร user แล้ว
- อีกข่าวนึง 3500features are coming Smile
http://mynokiablog.com/2011/10/15/3500-improvements-coming-to-nokia-n9-update-windows-8-so-easy-for-a-2-year-old-to-use/

ฟังแล้วชื่นใจหน่อย
Zenrio
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2011 15:09  

ปัญหาเพิ่มเติม
Dark Forte คือมันก็แปลกๆ กล้องถ่ายได้แบบ 720p 30ซึ่งเปิดดูได้ลื่น แต่พอเอา MP4 720p 25 frames/secord กลับกระตุก Orz
ซึ่งพอผมรอเปลี่ยนเป็น 360p ก็ลื่น ผมเลยเอาคลิป 720p มาแปลงเป็น 360p ก็ปรากฏว่าลื่น

- ปัญหาเลยเกิดที่เครื่องแทน
- คลิปถ่ายแบบ 720p เล่นได้ แต่ไม่สามารถเอาคลิปขนาด 720p จากที่อื่นมาเล่นได้(เล่นได้ แต่กระตุก)
- งง มว๊ากกก
จาก http://www.facebook.com/nokiathailand
ซึ่งผมก็ลองโหลดมาแล้วเช่นกัน ไซส์ 720mp4 ก็กระตุก กระตุกมากๆแบบดูไม่ได้เลยคับ

แต่พวก HD Video ในยูทูป ไม่มีปัญหานะคับ
peep_adventure
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2011 17:29  

16 กิ๊ก เปิดเครื่องพร้อมใช้งานแล้ว

เนื้อที่เหลือเท่าไรคับ Shocked
Zenrio
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2011 18:30  

16GB
ผมว่าน้อยไปอะ
เหลือเนื้อที่ประมาณ 12 กิ้กได้
ไฟล์ Nokia Maps Offline มันใหญ่มาก แต่มันไม่ต้องใช้เน็ต Smile
ulan utan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2011 20:28  

ปัญหาที่เจออีกอันนะครับ เพลงถ้าชื่อเพลงเป็นภาษาไทย จะเซ็ทเป็นริงโทนไม่ได้นะครับ
ต้องเป็นภาษาอังกฤษเท่านั้น

เพลงที่ลงเพิ่มจะลบออกยังไง ใครทราบมั้ยครับ พยามหาวิธีแล้วยังไม่เจอ
Zenrio
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2011 23:12  

จากที่เช็คมาแล้ว ลบไม่ได้นะครับ
ผมแน่นำ กด รูปดาวเพลงที่ชอบ ให้มันเป็นเพลง Favorite ได้เล่นเฉพาะเพลงที่ชอบ
หรือไม่ก้สร้าง เพลย์ลิส

หรือไม่ก็ไช้คอมพิวเตอร์ลบคับ
Zenrio
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2011 23:13  

ว่าแต่ปัญหาเล็กๆน้อยๆก็เยอะเหมือนกัน
รอเค้า แก้บัค ส่ง Meego เวอชั่นพัฒนามาให้อัพเดทต่อไป
BornS
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2011 03:01  

รอดูความเป็นไป พร้อมเงินในกระเป๋า(ซื้อหรือไม่ซื้อ)
คนรอซื้อ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2011 06:35  

เห็นหลายคนบอกใส่ case แล้วเนียนสุดๆ อย่างเห็นภาพตอนใส่จังครับ
คนรอดู
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2011 11:48  

เห็นหลายคนบอกใส่ case แล้วเนียนสุดๆ อย่างเห็นภาพตอนใส่จังครับ

ใช่ๆ แล้วก้อยากเห็นภาพคนที่ซื้อมาลองใช้แล้วจัง
vactor
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2011 14:04  

คนรอดู ผู้เขียน:

ใช่ๆ แล้วก้อยากเห็นภาพคนที่ซื้อมาลองใช้แล้วจัง

รูปแรงไม่ใส่เคส ด้านหลัง

ใส่เคสด้านหลัง

ด้านหน้าไม่ใส่เคส

ด้านหน้าใส่เคส
ulan utan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2011 14:06  

หลังจากที่ได้ลองใช้แบบเต็มๆ ทุกวันมาตั้งแต่ได้เครื่องมาวันศุกร์ พอจะสรุปคร่าวๆ ได้ดังนี้ครับ

ข้อดี :

1.ทัชลื่นปรื๊ดสมราคาคุยครับ ใช้สะดวกดี ปัดไป-ปัดมา เปิดหลายโปรแกรมไม่มีปัญหา ไม่หน่วง

2.หน้าจอสดใส สมวัย คมชัดดีครับ

3.ใส่เคสแล้วเนียนโคตร รู้สึกจับถนัดมือกว่าไม่ใส่ เพราะไม่ลื่น ถ้าไม่ใส่เคสจะลื่นมือหน่อยนะครับ ใส่ในกระเป๋ากางเกงเครื่องไหลออกมาเลย เคสมีแถมมาให้ในกล่องเลย

4.gallery แยกเป็นหมวดหมู่ให้ด้วย มี collection,captures,my videos ohther images,favourites,tags

5.ovi maps,drive ใช้สะดวกดี ใหญ่ดี จับสัญญาณได้เร็วดี(เครื่องของผมนะครับ)

6.มี User guide ละเอียดดีระดับหนึ่ง แถมให้เราทัชตามคำแนะนำไปได้ด้วยเลย

7.กล้องถ่ายรูปได้ไวปานกามนิตหนุ่ม สมราคาคุย เผลอแตะนิดเดียว ถ่ายแล้ว T__T

8.Facebook โอเค ทำได้ดี แต่ใครกด like ไม่สามารถดูได้ว่าใคร ชื่ออะไรมั่ง มีแต่จำนวนให้ดู

9. เกมส์ลื่นดีไม่มีกระตุก ภาพสวย

ข้อเสีย :

1. กล้องหน้าใช้ไม่ได้ ใช้วีดีคอลเท่านั้น

2.เสียงเรียกเข้าไม่ค่อยดังซะใจเท่าไร ทั้งที่เปิดสุดแล้ว

3.เพลงถ้าเอาลงเครื่องแล้วไม่สามารถลบได้ซะงั้น T__T แล้วถ้าจะตั้งเพลงเป็นริงโทนต้องเป็นภาษาอังกฤษเท่านั้น ถ้าเป็นภาษาไทยจะไม่เล่น

4.กล้องถ้าจะถ่ายภาพตัวเราเองถือมือเดียวจะใช้ยาก กะปุ่มกดลำบาก,ภาพออกเหลืองๆ แต่ถ่ายในที่มืดได้ดีชัดดี

5.Setting มีมาให้น้อยไปหน่อย ลูกเล่นเลยน้อยตามไปด้วย

6.รูปภาพโทรเข้า-ออก เล็กมากกกกกกกกกกก พี่จะเล็กไปไหนคร๊าบบ พื้นที่ในจอโทรศัพท์เหลือตั้งเยอะ ก็ได้แต่หวังจะมีแอพหรือซอฟท์แวร์อัพเดทมาแก้ตรงนี้ก็ดีนะครับ

7.แบตหมดเร็วนะ ,ไม่มีวิทยุFM ต้องโหลดแอปเอานะครับ

8.เมนูไม่มีภาษาไทย

9.หูฟังที่แถมมา ดูกะโหลกกะลา ไปหน่อย แต่เสียงดีครับ

10. สายชาร์ตสั้นมากกกกกกก จะประหยัดไปไหน

โดยรวมโอเคครับ ใช้ง่ายมากๆ ไม่ยุ่งยาก ลื่นไหลดี ก็ต้องรอที่บอกว่าจะแก้ bug และเพิ่มเติมอะไรอีกกว่า 3500 อย่างนั้นจะดีขนาดไหน

ปล. เพลงจะส่งบลูทูธยังไง ท่านใดทำได้มั่ง วานบอกหน่อยนะครับ ผมลองพยามหาวิธีอยู่ มันไม่มีให้แชร์ส่งพวกเพลงเลยครับ

(ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมกับเครื่องที่ผมใช้อยู่เท่านั้นนะครับ เครื่องของท่านอื่นอาจไม่ได้เป็นเหมือนผมก็ได้ ใครมี Tips ดีๆ ก็วานบอกด้วยนะครับ)
cartoonikkyu
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Tak
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2011 19:42  

ulan utan ผู้เขียน:
หลังจากที่ได้ลองใช้แบบเต็มๆ ทุกวันมาตั้งแต่ได้เครื่องมาวันศุกร์ พอจะสรุปคร่าวๆ ได้ดังนี้ครับ

ข้อดี :

1.ทัชลื่นปรื๊ดสมราคาคุยครับ ใช้สะดวกดี ปัดไป-ปัดมา เปิดหลายโปรแกรมไม่มีปัญหา ไม่หน่วง

2.หน้าจอสดใส สมวัย คมชัดดีครับ

3.ใส่เคสแล้วเนียนโคตร รู้สึกจับถนัดมือกว่าไม่ใส่ เพราะไม่ลื่น ถ้าไม่ใส่เคสจะลื่นมือหน่อยนะครับ ใส่ในกระเป๋ากางเกงเครื่องไหลออกมาเลย เคสมีแถมมาให้ในกล่องเลย

4.gallery แยกเป็นหมวดหมู่ให้ด้วย มี collection,captures,my videos ohther images,favourites,tags

5.ovi maps,drive ใช้สะดวกดี ใหญ่ดี จับสัญญาณได้เร็วดี(เครื่องของผมนะครับ)

6.มี User guide ละเอียดดีระดับหนึ่ง แถมให้เราทัชตามคำแนะนำไปได้ด้วยเลย

7.กล้องถ่ายรูปได้ไวปานกามนิตหนุ่ม สมราคาคุย เผลอแตะนิดเดียว ถ่ายแล้ว T__T

8.Facebook โอเค ทำได้ดี แต่ใครกด like ไม่สามารถดูได้ว่าใคร ชื่ออะไรมั่ง มีแต่จำนวนให้ดู

9. เกมส์ลื่นดีไม่มีกระตุก ภาพสวย

ข้อเสีย :

1. กล้องหน้าใช้ไม่ได้ ใช้วีดีคอลเท่านั้น

2.เสียงเรียกเข้าไม่ค่อยดังซะใจเท่าไร ทั้งที่เปิดสุดแล้ว

3.เพลงถ้าเอาลงเครื่องแล้วไม่สามารถลบได้ซะงั้น T__T แล้วถ้าจะตั้งเพลงเป็นริงโทนต้องเป็นภาษาอังกฤษเท่านั้น ถ้าเป็นภาษาไทยจะไม่เล่น

4.กล้องถ้าจะถ่ายภาพตัวเราเองถือมือเดียวจะใช้ยาก กะปุ่มกดลำบาก,ภาพออกเหลืองๆ แต่ถ่ายในที่มืดได้ดีชัดดี

5.Setting มีมาให้น้อยไปหน่อย ลูกเล่นเลยน้อยตามไปด้วย

6.รูปภาพโทรเข้า-ออก เล็กมากกกกกกกกกกก พี่จะเล็กไปไหนคร๊าบบ พื้นที่ในจอโทรศัพท์เหลือตั้งเยอะ ก็ได้แต่หวังจะมีแอพหรือซอฟท์แวร์อัพเดทมาแก้ตรงนี้ก็ดีนะครับ

7.แบตหมดเร็วนะ ,ไม่มีวิทยุFM ต้องโหลดแอปเอานะครับ

8.เมนูไม่มีภาษาไทย

9.หูฟังที่แถมมา ดูกะโหลกกะลา ไปหน่อย แต่เสียงดีครับ

10. สายชาร์ตสั้นมากกกกกกก จะประหยัดไปไหน

โดยรวมโอเคครับ ใช้ง่ายมากๆ ไม่ยุ่งยาก ลื่นไหลดี ก็ต้องรอที่บอกว่าจะแก้ bug และเพิ่มเติมอะไรอีกกว่า 3500 อย่างนั้นจะดีขนาดไหน

ปล. เพลงจะส่งบลูทูธยังไง ท่านใดทำได้มั่ง วานบอกหน่อยนะครับ ผมลองพยามหาวิธีอยู่ มันไม่มีให้แชร์ส่งพวกเพลงเลยครับ

(ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมกับเครื่องที่ผมใช้อยู่เท่านั้นนะครับ เครื่องของท่านอื่นอาจไม่ได้เป็นเหมือนผมก็ได้ ใครมี Tips ดีๆ ก็วานบอกด้วยนะครับ)

ที่บอกว่าตั้งริงโทนถ้าเป้นภาษาไทยจะตั้งไม่ได้ ขอผมตั้งได้นะแต่ต้องให้ชื่อเพลงเป้นภาษาไทยจริงๆ
ส่วนส่งเพลงผ่านบลูทูธ คงส่งไม่ได้แต่รับได้อย่างเดียวมั้งครับ เพราะ เค้ากลัวลิ..สิทธิ์
Zenrio
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2011 21:51  

ผมว่าที่แบตหมดเร็ว อาจเป็นเพราะปรับหน้าจอแสงหนักเกินไป
ลองไปเทียบกับจอ S2 iPhone4 มา จอแจ่มกว่ามากๆ (ชัดเท่ากันแหละจอชนิดเดยีวกัน) แต่สว่างกว่า ต้องปรับให้ลดลง ได้ไม่กินแบต แล้วก็ปรับให้ตอนล้อคเครื่องไม่โชว์นาฬิกา ได้ไม่กินแบตนะคับ

ส่วนเพลงที่ใส่เคืร่องไปแล้ว ลบออกโดยใช้คอมไม่ได้หรอคับ (ผมยังไม่ได้ลอง)

หูฟังที่แถมมา ผมว่ามันแจ่มอะ มันทำให้ใส่ในรูหูพอดีเป้ะๆ (แต่ก็ใช้บลูทูธ หรูกว่า)

สายชาร์จ สั้นจริงๆอะ - - น่าจะยาวอีกซัก 10 เซ็น (แถมตัวอแด้ปเตอร์ ก็แปลกๆ พับไอ2ขาที่เสียบปลักไฟไม่ได้ กลัวหัก ตอนใส่กระเป๋า)

ส่วนที่บอกลื่นไม่ลื่น ของผม ใช้เปิดโปรแกรม EmuMaster เล่นเกมส์ฮาเวสมูน ก็หน่วงเหมือนกัน กดออกไม่ยอมออก รอนาน จนนึกว่าค้าง (ทำไงได้ SingleCore+1Ghz)

ปล เห็นของคุณ vactor สีชมพู แล้วโคดอยากได้
ขอยืมเคสไปใส่เล่นๆซักวันสองวัน ฮ่าๆ
Zenrio
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2011 00:36  

เอ่อคือผมเจอปัญหานิดหน่อยอะคับ มีใคเรป็นแบบผมบ้าง

กด ถ่ายรูป > ไป gallery > กดแชร์ ผ่าน face book
พิมcaption + เลือกโฟลเด้อรูป
กด share
แต่รูปไม่ขึ้น

ลอง กดแชร์กันดูหน่อยนะคับ ผมไม่รู้เป็ฯคนเดียวรึเปล่า

ปล.แชร์โดยเข้าเฟสบุ้ค แล้วกด อัพรูป ไม่มีปัญหา
ulan utan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2011 10:57  

เราจะแอด facebook เข้าไปในรายชื่อแต่ละรายชื่อยังไงอ่ะครับ

ผมลองเท่าไรแล้วมันก็ไม่ขึ้นให้ ต้องเลือกอะไร ตรงไหน ท่านใดทราบวานบอกหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
Zenrio
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2011 11:21  

แค่ล้อคอินเฟสบุ้ค ใน Accounts มันก้็น่าจะออโต้ละนะครับ
ของผมมันออโต้อะ มีทั้ง รายชื่อ sim กับ FB รวมกัน
แล้วผมก็ กด Merge ทีละคน (ระหว่างชื่อซิม กับ เฟสบุ้ค) ข้้อมูลมันจะรวมกัน ทำให้เรามี วันเกิด รูป(ตามเฟ้สบุ้ค) และเบอโทรศัพ ใน คอนแท่คเดียวกัน
ulan utan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2011 11:36  

โอ๊วว ขอบคุณมากๆ ครับ เดี๋ยวลองทำดูครับผ๊ม!! Laughing Laughing Laughing
vactor
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2011 12:06  

เอาตัวอย่างภาพถ่ายจากกล้อง N9 มาให้ดูกันครับ

ulan utan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2011 12:24  

ลองทำตามดูแล้ว ไม่มีอ่ะครับ ล็อคอินเฟซบุ๊คแล้ว

เข้าไปดูใน contac มันก็ไม่มีอะไรขึ้น ก็เลยไม่รู้จะ merge ยังไง 5555

เดี๋ยวลองทำดูไปเรื่อยๆ ก่อน

ขอบคุณมากครับ
GeNMeRs
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: อุทัยธานี
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2011 12:43  

ว่าแต่รูชาทแบท มันยุตรงไหนอะ แล้วที่ชาทแบท มันเปนยังไงอะ คร้าบ
vactor
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2011 12:57  

GeNMeRs ผู้เขียน:
ว่าแต่รูชาทแบท มันยุตรงไหนอะ แล้วที่ชาทแบท มันเปนยังไงอะ คร้าบ

ชาร์ตเเบทอยู่ด้าบบ่นเครื่อง มี 2 ช่อง ช่องซ้ายชาร์ต ช่องขวาใส่ซิม ที่ชาร์ต เป็นแบบUSBที่ใช้กับ nokia ทั่วไปครับ สามารถชาร์ตกับคอมได้
Zenrio
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2011 13:06  

ลองใส่ เมล ตรง Mail For Exchange (ไม่แน่ใจ ของผม เวลา Add เมลเพิ่ม ใน MSN มันก้ลิ้งมาในเครื่องให้ด้วยเลย แต่ถ้ามันเยอะไปรำคาญ ก็ไปกดปิด คอนแท่คได้ ในตัว เมลฟอเอกเช้ง นี่หละ)

ปล.Account ที่เป็นรูปกุญแจอะนะครับ ได้ลองรึเปล่าเอ่ย
ulan utan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2011 13:27  

ลองทำตามที่คุณ Zenrio บอกหมดแล้วครับ

พอล็อคอินเสร็จเข้าไปดูใน contact มันก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

แล้วไอ้เจ้า mail exchange มันอยู่ตรงไหนอ่ะครับ เข้าไปแก้ที่ contact หรือ account

เดี๋ยวจะลองทำดูไปเรื่อยๆ ครับ

ขอบคุณมากๆ ขอโทษที่ถามเยอะไปหน่อย หุหุหุ มือใหม่หัดจับ
ulan utan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2011 13:55  

หรือไม่ email ก็ต้องตรงกันกับอีเมล์ใน facebook เดี๋ยวผมลองดูก่อนครับ
SWEETTOEY
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2011 15:33  

ขออนุญาตตอบแทนนะครับ เข้าเมนู contact กดปุ่ม option (ที่เป็นขีดๆอยู่มุมขวาล่าง) เลือก import contact เลือก online service คับ จากนั้นก้อเลือกว่าเราจะซิงค์กะอะไร ในที่นี้ก้อเลือกเฟสบุ้กครับ

ลองดูนะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: