Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 BlackBerry Bold 9790 - แบล็คเบอร์รี่ Bold 9790
 หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 107 / เข้าชม: 955901
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : BlackBerry Bold 9790 - แบล็คเบอร์รี่ Bold 9790
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2011 13:52  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ BlackBerry Bold 9790 - แบล็คเบอร์รี่ Bold 9790
รีวิวโทรศัพท์ : http://www.siamphone.com/review/2012/blackberry/bold_9790/page.htm
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/spec/blackberry/bold_9790.htm

Bankzouei
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: BlackBerry Bold 9790 - แบล็คเบอร์รี่ Bold 9790
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2011 16:25  

ปุ่มตรงจอน่าจะเรียบลงมาเลยเนอะ Very Happy
toto tata
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: BlackBerry Bold 9790 - แบล็คเบอร์รี่ Bold 9790
วันที่โพสท์ : 28 Nov 2011 00:57  

เจ๋ง Very Happy
ปุ่มมองไปมาก็สวยดีนะ รอๆ ซื้อแน่ ><
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Dec 2011 02:40  

ดูไปดูมาเหมือน 9700 ไม่ต่าง แต่น่าจะเร็วกว่า และแบตจะทนไหม คิดว่าน่าจะทนกว่านะ เพราะ 9900 เค้าบอกแบทหมดไวมากsbobet ต้องรอดูครับ ว่าตัวนี้ถ้าแบทอึดน่าสนใจมาก เพราะ 9700 รุ่นฮิต พอมาเป็น 9790 น่าจะเป็นรุ่นฮิตแน่ ๆ
naibird
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2011 13:04  

ปุ่มไม่เป็นเอกลักษ์ของบีบีเลยอ่ะ ฝาหลังเรียบ (แต่ไม่หรู โบราณมาก) บอกตรงๆ ว่าไม่สวย (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ) 9780 สวยกว่าเยอะครับ ความคิดเห็นขัดความรู้สึกใครขออภัยมา ณ ที่นีเด้วยครับ Rolling Eyes
atomddd
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Dec 2011 00:35  

เห็นในเว็บ smartmobile เขียนไว้ว่า แบต 1500 mAh อ่ะ Razz
Looker
SP Moderator
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Dec 2011 09:43  

Review คับ laughing6

<param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/hAfW3dDqwNE?version=3&feature=player_embedded"><param name="allowFullScreen" value="true"><param name="allowScriptAccess" value="always"><embed src="http://www.youtube.com/v/hAfW3dDqwNE?version=3&feature=player_embedded" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="640" height="360"></object>

ชาร์จแบตฯ อยู่คับ laughing6
BB thinking
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Dec 2011 17:09  

มารอคุณLooker คอมเม้นท์คร่าาา กำลังดูๆๆรุ่นนี้อยู่เชียว อิอิ?.. Cool
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Dec 2011 19:40  

BB thinking ผู้เขียน:
มารอคุณLooker คอมเม้นท์คร่าาา กำลังดูๆๆรุ่นนี้อยู่เชียว อิอิ?.. Cool

เท่าที่ใช้อยู่ก็เห็นมีอยู่เรื่องเดียวคือแบตฯ ไม่ค่อยอึด เห็นหลายคนรีวิวเหมือนๆ กันซึ่งผมก็ว่างั้น แต่ถ้าเราตั้งค่าความสว่างจอไว้ที่ 70% ซึ่งเป็นค่าตั้งต้นจากโรงงาน (รุ่นนี้ใส่ sensor ปรับค่าความสว่างจอตามสภาวะแสงอัตโนมัติมาให้ด้วย) แล้วเลือกให้มัน search เฉพาะเครือข่าย 2G หากเราไม่ได้ใช้ 3G (ค่าตั้งต้นจากโรงงานคือ 3G & 2G) ปิด Wi-Fi แล้วปิด EDGE เมื่อไม่ได้ใช้ เวลาจะใช้ค่อยเข้าไปเปิดก็ช่วยได้พอสมควร อีกทั้งป้องกันเน็ทรั่วได้อีก..

อ้อเกือบลืม..ไหง๋มันตั้งปลุกได้แค่เวลาเดียวอ่ะ โทรศัพท์ห่่วยๆ ยังตั้งปลุกได้วันละ 3 เวลาเลย แต่ก็ยังดีที่ตั้งให้ปลุกทุกวันหรือปลุกเฉพาะวันทำงานได้ นอกนั้นก็ ok ไวดี จอสัมผัสแบบ Multi-touch+Trackpad และ QWERTY Keyboard ทำงานร่วมกันได้อย่างกลมกลืนสมชาติตระกูล BB ปรับขนาด font ได้ กล้องเจ๋ง เสียงแจ่ม เล็กกะทัดรัด ขอบโครเมี่ยมด้านข้างช่วยให้ดูหรูขึ้นถือแล้วสมหน้าตาและฐานะ laughing6

ปล. ถ้าชอบก็ซื้อได้เลยคับ คุ้ม เบื่อก็ขายต่อง่าย ขาดทุนมากน้อยก็ขึ้นอยู่กะปัจจัยทางการตลาด แต่ผมไม่ได้ซื้อมา chat นะ แล้วก็ไม่ได้สมัคร BB service ด้วย มี'ไรก็กดโทรคุยกันเลย จะไปเสียตังค์เพื่อมานั่ง chat ทำไม ม่ะเข้าใจอ่ะ Rolling Eyes
BB thinking
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Dec 2011 20:20  

ขอบคุณค่ะคุณLooker

จริงๆๆก็ก่ะจะซื้อมาใช้ทั่วไปค่ะเพราะถนัดโทรมากกว่า chat เหมือนกัน แต่เอาไว้เช็คอีเมลล์บ้าง ต้องเปิดดูไฟล์งานพวก word excel เป็นบางครั้ง อีกอย่างชอบtouchscreen แต่ก็ยังอยากได้ QWERTY Keyboard เพราะง่ายต่อการส่ง SMS น่ะค่ะ แต่ถ้าแบต ไม่อึดนี่ก็คิดหนักหน่อยท่าอยู่ได้สัก 2วัน กำลังสวยอ่ะ

ว่าแต่มีระบบตั้งเปิดปิดเครื่องอัตโนมัติด้วยมั๊ยคะ กันคนโทรรบกวนตอนนอนอ่ะ หุหุ

หรือจะถอยหลังไปเอา 9780ดีนาา ตัวนีี้อึดแน่แต่ ทึกหน่อย laughing6
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Dec 2011 21:38  

Bankzouei ผู้เขียน:
ปุ่มตรงจอน่าจะเรียบลงมาเลยเนอะ Very Happy

ถ้าปุ่มคำสั่งใต้จอมันเรียบเป็นชิ้นเดียวกันเหมือนรุ่นก่อนๆ ก็ไม่โดดเด่นสิคับ รุ่นนี้เขาเลยแยกเป็นปุ่มๆ มา ยังงัยก็ยังคงเอกลักษณ์ความเป็น BB อยู่ดี แต่ผมกลับมองว่า BB ออกทรงสไลด์กลับไม่เหมาะ นอกจากทำให้เครื่องหนาขึ้นยังเพิ่มน้ำหนักเครื่องอีกด้วย

เพราะปุ่มคำสั่งที่แยกเป็นปุ่มๆ กะขอบโครเมี่ยมโค้งรับบอดี้ด้านข้างนี่แหละ คนมองปร้าดเดียวรู้เลยว่ามันคือ 9790 รุ่นใหม่ล่าสุด laughing6

ปล. รุ่นนี้เปิดตัวที่อินโดนีเซียเป็นประเทศแรก คนแทบจะเหยียบกันตาย ไปต่อคิวซื้อกันตั้งแต่ตี 3 (เป็นลม 90 ราย กระดูกหัก 3 ราย http://air-i3.com/?p=1317 ) แล้วก็มาไทย เราได้ใช้ก่อนฝรั่งตะวันตกอีก laughing6

ขอบคุณค่ะคุณLooker

จริงๆๆก็ก่ะจะซื้อมาใช้ทั่วไปค่ะเพราะถนัดโทรมากกว่า chat เหมือนกัน แต่เอาไว้เช็คอีเมลล์บ้าง ต้องเปิดดูไฟล์งานพวก word excel เป็นบางครั้ง อีกอย่างชอบtouchscreen แต่ก็ยังอยากได้ QWERTY Keyboard เพราะง่ายต่อการส่ง SMS น่ะค่ะ แต่ถ้าแบต ไม่อึดนี่ก็คิดหนักหน่อยท่าอยู่ได้สัก 2วัน กำลังสวยอ่ะ

ว่าแต่มีระบบตั้งเปิดปิดเครื่องอัตโนมัติด้วยมั๊ยคะ กันคนโทรรบกวนตอนนอนอ่ะ หุหุ

หรือจะถอยหลังไปเอา 9780ดีนาา ตัวนีี้อึดแน่แต่ ทึกหน่อย laughing6

ส่วนใหญ่พวก Smartphone ต้องขาร์จฯ ทุกวันอยู่แล้วคับ คนที่ซื้อโทรศัพท์พวกนี้ต้องใช้ให้คุ้มราคาค่าตัวและความสามารถของมัน ถ้าแบตฯ อยู่ได้วันกว่าๆ หรือสองวันก็ต้องชาร์จฯ ทุกวันอยู่ดี คุณจะได้ไม่ต้องกังวลหากต้องออกไปข้างนอกในขณะที่แบตฯ เหลือครึ่งเดียว อาจมีเหตุจำเป็นให้ต้องใช้โทรศัพท์มากกว่าปรกติซึ่งคุณไม่อาจคาดเดาล่วงหน้าได้

แต่ถ้าคุณไม่ได้ใช้โหดมันก็อยู่ได้ถึงวันนะ จริงๆ ผมก็ชอบ 9780 สวยดี หรูด้วย แต่มันก็เก่าไปแล้ว แล้วบอดี้มันก็ใหญ่กว่า อย่าลืมว่า "ของใหม่มันก็ต้องหอมกว่า" คนให้ความสนใจมากกว่า แถมเปิดตัวไม่แพงเว่อร์ laughing6

รุ่นนี้เป็นระบบปฏิบัตการ BB OS7 มีระบบตั้งเวลาเปิด/ปิดเครื่องอัตโนมัติ และหากคุณตั้งปลุกแล้วกดปุ่มปิดเครื่องมันจะให้เลือก Turn off (เครื่องจะเปิดแล้วปลุกตามเวลาที่คุณตั้งไว้) แต่ถ้าเลือก Full Power Off เครื่องจะไม่เปิดแล้วไม่ปลุกด้วย laughing6 ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าระบบปฏิบัติการ BB OS5 และ 6 มันทำได้ป่าวเพราะนี่เป็น BB เครื่องแรกของผม
นุมาน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Dec 2011 17:19  

Looker ผู้เขียน:

อ้อเกือบลืม..ไหง๋มันตั้งปลุกได้แค่เวลาเดียวอ่ะ โทรศัพท์ห่่วยๆ ยังตั้งปลุกได้วันละ 3 เวลาเลย แต่ก็ยังดีที่ตั้งให้ปลุกทุกวันหรือปลุกเฉพาะวันทำงานได้ นอกนั้นก็ ok ไวดี

ไปโหลดแอพมาจาก BB apps world มาสิคับ

มีแอพให้ตั้งปลุกพร้อมกันได้เป็นสิบเวลา
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Dec 2011 19:58  

นุมาน ผู้เขียน:

อ้อเกือบลืม..ไหง๋มันตั้งปลุกได้แค่เวลาเดียวอ่ะ โทรศัพท์ห่่วยๆ ยังตั้งปลุกได้วันละ 3 เวลาเลย แต่ก็ยังดีที่ตั้งให้ปลุกทุกวันหรือปลุกเฉพาะวันทำงานได้ นอกนั้นก็ ok ไวดี

ไปโหลดแอพมาจาก BB apps world มาสิคับ

มีแอพให้ตั้งปลุกพร้อมกันได้เป็นสิบเวลา

พอดีว่า..ผมไม่ได้สมัคร BB Service เลยเข้าไปโหลด apps. ไม่ได้ เหตุก็เพราะต้องยกเลิกโปรฯ เดิมที่ใช้งานอยู่แล้วสมัครโปรฯ ใหม่+BB Service ที่ผมบ่นก็เพราะการตั้งปลุกได้หลายเวลามันเป็นอะไรที่ basic มั่กๆ ไม่คิดว่าต้องเข้าไปโหลด apps. มาติดตั้ง งัยผมต้องขอขอบคุณที่เข้ามาตอบกระทู้คับ Cool
นุมาน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jan 2012 11:16  

[quote="Looker"][quote="นุมาน"][quote="Looker"][quote="BB thinking"]มารอคุณLooker คอมเม้นท์คร่าาา กำลังดูๆๆรุ่นนี้อยู่เชียว อิอิ?.. 8)[/quote]

อ้อเกือบลืม..ไหง๋มันตั้งปลุกได้แค่เวลาเดียวอ่ะ โทรศัพท์ห่่วยๆ ยังตั้งปลุกได้วันละ 3 เวลาเลย แต่ก็ยังดีที่ตั้งให้ปลุกทุกวันหรือปลุกเฉพาะวันทำงานได้ นอกนั้นก็ ok ไวดี[/quote]

มีแอพให้ตั้งปลุกพร้อมกันได้เป็นสิบเวลา[/quote]

พอดีว่า..ผมไม่ได้สมัคร BB Service เลยเข้าไปโหลด apps. ไม่ได้ เหตุก็เพราะต้องยกเลิกโปรฯ เดิมที่ใช้งานอยู่แล้วสมัครโปรฯ ใหม่+BB Service ที่ผมบ่นก็เพราะการตั้งปลุกได้หลายเวลามันเป็นอะไรที่ basic มั่กๆ ไม่คิดว่าต้องเข้าไปโหลด apps. มาติดตั้ง งัยผมต้องขอขอบคุณที่เข้ามาตอบกระทู้คับ 8)[/quote]

ไม่จำเป็นต้องสมัคร แปลคเบอรรี่เซอร์วิสครับ

ผมพูดจริงๆ คุณไป regis สร้างแอคเค้าท์ในเว็บ http://appworld.blackberry.com/webstore/ ได้เลย

แล้วคุณจะลงผ่านคอมหรือต่อไวไฟเล่นผ่านมือถือเข้าบีบีแอ๊บก็ได้

อิอิ ถือว่าช่วยกัน
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Jan 2012 21:37  

นุมาน ผู้เขียน:
^
^
^

ไม่จำเป็นต้องสมัคร แปลคเบอรรี่เซอร์วิสครับ

ผมพูดจริงๆ คุณไป regis สร้างแอคเค้าท์ในเว็บ http://appworld.blackberry.com/webstore/ ได้เลย

แล้วคุณจะลงผ่านคอมหรือต่อไวไฟเล่นผ่านมือถือเข้าบีบีแอ๊บก็ได้

อิอิ ถือว่าช่วยกัน

ขอบคุณมากคับ เด๋วว่างๆ จะลองทำดู laughing6
opoka
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Jan 2012 10:40  

สวัสดครับทุกท่านและคุณ Looker มันนี้มี Web มีแนะนำ พอดีไปหาเจอมาเลยนำมา Share นะครับ ถ้าท่านใดรู้แล้วต้องขออภัยด้วย

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T10404560/T10404560.html --> ใครใช้ BB แล้วไม่สมัคร BB package แต่อยากใช้ EMAIL ผ่านทาง Wifi/Edge เชิญทางนี้ครับผม

แต่ผมไม่มี BB ใช้เลยยังไม่ได้ลองนะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jan 2012 15:50  

opoka ผู้เขียน:
สวัสดครับทุกท่านและคุณ Looker มันนี้มี Web มีแนะนำ พอดีไปหาเจอมาเลยนำมา Share นะครับ ถ้าท่านใดรู้แล้วต้องขออภัยด้วย

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T10404560/T10404560.html --> ใครใช้ BB แล้วไม่สมัคร BB package แต่อยากใช้ EMAIL ผ่านทาง Wifi/Edge เชิญทางนี้ครับผม

แต่ผมไม่มี BB ใช้เลยยังไม่ได้ลองนะครับ

ขอบคุณมากคับ

รุ่นนี้หากเทียบความสามารถกะราคาขอบอกว่าคุ้มมากคับ จอ Multi-touch เจ๋งกว่าที่คิด หากใครเคยเล่นจอ iPhone หรือ arc ก็จะรู้ เสียดายที่ขนาดจอเล็กไปหน่อยแต่ก็ได้ QWERTY Keyboard มาชดเชย เมนูไอคอนแยกจัดเก็บตามประเภทการใช้งาน สามารถซ่อน/ย้ายหรือสร้างโฟลเดอร์จัดเก็บเองได้ หากย้ายจนมั่วหาไม่เจอก็ reset กลับมาเหมือนเดิมได้ด้วยนะตัวเอง laughing6

การเชื่อมต่อโอนถ่ายข้อมูลกะคอมพ์ง่ายเหมือนโทรศัพท์ทั่วไปด้วยสาย USB สามารถ Sync./Backup/Restore ข้อมูลฯ ผ่านโปรแกรม BB Desktop Software ที่มากะเครื่อง เพียงต่อสาย USB ก็ติดตั้งโปรแกรมฯ ได้โดยไม่ต้องลงแผ่นฯ จริงๆ มันเป็นรุ่นใหญ่ (Bold) ของค่ายนี้แต่ย่อส่วนให้เล็กและบางลง หรูหราสวยงามด้วยกรอบโครเมี่ยมรอบตัวเครื่อง แต่เปิดตัวในราคาที่เหยียบกันตาย เอ๊ย! คาดไม่ถึง laughing6

หากคุณสนใจรุ่นนี้ก็ขอให้ได้มาเชยชมสมใจในเร็ววันนี้ จะได้มีเพื่อนเข้ามาแสดงความคิดเห็นกันมากๆ ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนคับ laughing6
opoka
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jan 2012 19:48  

รุ่นนี้หากเทียบความสามารถกะราคาขอบอกว่าคุ้มมากคับ จอ Multi-touch เจ๋งกว่าที่คิด หากใครเคยเล่นจอ iPhone หรือ arc ก็จะรู้ เสียดายที่ขนาดจอเล็กไปหน่อยแต่ก็ได้ QWERTY Keyboard มาชดเชย เมนูไอคอนแยกจัดเก็บตามประเภทการใช้งาน สามารถซ่อน/ย้ายหรือสร้างโฟลเดอร์จัดเก็บเองได้ หากย้ายจนมั่วหาไม่เจอก็ reset กลับมาเหมือนเดิมได้ด้วยนะตัวเอง laughing6

การเชื่อมต่อโอนถ่ายข้อมูลกะคอมพ์ง่ายเหมือนโทรศัพท์ทั่วไปด้วยสาย USB สามารถ Sync./Backup/Restore ข้อมูลฯ ผ่านโปรแกรม BB Desktop Software ที่มากะเครื่อง เพียงต่อสาย USB ก็ติดตั้งโปรแกรมฯ ได้โดยไม่ต้องลงแผ่นฯ จริงๆ มันเป็นรุ่นใหญ่ (Bold) ของค่ายนี้แต่ย่อส่วนให้เล็กและบางลง หรูหราสวยงามด้วยกรอบโครเมี่ยมรอบตัวเครื่อง แต่เปิดตัวในราคาที่เหยียบกันตาย เอ๊ย! คาดไม่ถึง laughing6

หากคุณสนใจรุ่นนี้ก็ขอให้ได้มาเชยชมสมใจในเร็ววันนี้ จะได้มีเพื่อนเข้ามาแสดงความคิดเห็นกันมากๆ ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนคับ laughing6

พอดีช่วงนี้ผมมีแผนต้องเดินทางไปตปท กว่าจะกลับมาก็ 20 มค ก็พอดีงาน Thailand Mobile Expo กะว่าจะไปดูที่งานว่ามี Promotion อะไรดีๆบ้าง อยากได้ซองหนังของแท้ BB อิอิ ถ้าได้ส่วนลดยิ่งดีเลย เพราะตอนนี้ที่ Power Buy ลด 5% ผ่อน 0% 10 เดือนของ CitiBank กำลังลังเลที่จะซื้อไปใช้จีน กลัวหายครับ อิอิ ที่นั่นลือชาเรื่องมือไหว
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jan 2012 20:37  

^
^
^

พอดีช่วงนี้ผมมีแผนต้องเดินทางไปตปท กว่าจะกลับมาก็ 20 มค ก็พอดีงาน Thailand Mobile Expo กะว่าจะไปดูที่งานว่ามี Promotion อะไรดีๆบ้าง อยากได้ซองหนังของแท้ BB อิอิ ถ้าได้ส่วนลดยิ่งดีเลย เพราะตอนนี้ที่ Power Buy ลด 5% ผ่อน 0% 10 เดือนของ CitiBank กำลังลังเลที่จะซื้อไปใช้จีน กลัวหายครับ อิอิ ที่นั่นลือชาเรื่องมือไหว

เมื่อเร็วๆ นี้ผมก็ได้ข่าววัยรุ่นจีนไปผ่าตัดขายไตข้างหนึ่งผ่านนายหน้าคนหนึ่งเพื่อเอาเงินไปซื้อ iPhone กะ iPad หลังจากหายไปหลายวันพอกลับมาแม่เห็นของก็เค้นถามเลยสารภาพความจริง แม่งี้แทบเป็นลม ร้องไห้ใหญ่เลย แถมจะเอาเรื่องไอ่นายหน้าคนนั้นด้วย สุดท้ายเรื่องลงเอยยังงัยผมก็ไม่ได้ติดตาม..

ได้ยินข่าวแบบนี้แล้วหดหู่ใจจริงๆ Crying or Very sad

ซองหนังแท้ของ BB ที่ MBK ผมเห็นวางขายเกลื่อน สวยๆ ทั้งนั้น แต่ผมกะว่าจะไม่ใส่อะไรเลยถือมันอย่างนี้แหละ สวยดี กว่าคุณจะกลับราคามันคงปรับลงแล้วล่ะ laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 02 Jan 2012 20:55; ทั้งหมด 1 ครั้ง
opoka
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jan 2012 20:50  

^
^
^

เมื่อเร็วๆ นี้ผมก็ได้ข่าววัยรุ่นจีนไปผ่าตัดขายไตข้างหนึ่งผ่านนายหน้าคนหนึ่งเพื่อเอาเงินไปซื้อ iPhone กะ iPad หลังจากหายไปหลายวันพอกลับมาแม่เห็นของก็เค้นถามเลยสารภาพความจริง แม่งี้แทบเป็นลม ร้องไห้ใหญ่เลย แถมจะเอาเรื่องไอ่นายหน้าคนนั้นด้วย สุดท้ายเรื่องลงเอยยังงัยผมก็ไม่ได้ติดตาม..

ได้ยินข่าวแบบนี้แล้วหดหู่ใจจริงๆ Crying or Very sad

ซองหนังแท้ของ BB ที่ MBK ผมเห็นวางขายเกลื่อน สวยๆ ทั้งนั้น แต่ผมกะว่าจะไม่ใส่อะไรเลยถือมันอย่างนี้แหละ สวยดี กว่าคุณจะกลับราคามันคงปรับลงแล้วล่ะ laughing6

เรื่องที่ทางคุณ Looker เล่า ผมเคยได้ยินเกี่ยวกับการขายไต เพื่อแลกกับ iPhone

ผมว่าราคามันไม่ยอมลงง่ายๆนะครับ ถ้าลงง่ายๆเท่าไร่ ถ้าไม่มีรุ่นใหม่ออกมา ขนาด 9900 ออกมาตั้งนาน ยังไม่ยอมลงเลยครับ แต่วันนี้ไปเห็นที่ Lotus ขาย 18900 0% 10 เดือนอีกต่างหาก
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jan 2012 21:04  

^
^
^

เรื่องที่ทางคุณ Looker เล่า ผมเคยได้ยินเกี่ยวกับการขายไต เพื่อแลกกับ iPhone

ผมว่าราคามันไม่ยอมลงง่ายๆนะครับ ถ้าลงง่ายๆเท่าไร่ ถ้าไม่มีรุ่นใหม่ออกมา ขนาด 9900 ออกมาตั้งนาน ยังไม่ยอมลงเลยครับ แต่วันนี้ไปเห็นที่ Lotus ขาย 18900 0% 10 เดือนอีกต่างหาก

9900 จอใหญ่กว่า ถ่ายวีดีโอที่ความละเอียด HD 1280 x 720 pixels ในขณะที่ 9790 ถ่ายได้แค่ VGA บางคนบอกว่า 9900 วัสดุดีกว่าซึ่งผมก็ว่าจริง แต่ผมอยากให้ไปลองจับตัวเป็นๆ 9790 ดูก่อน มันไม่ได้ก๊องแก๊งตรงไหน ถ้าไม่เน้นถ่ายวีดีโอผมว่า 9790 คุ้มกว่าเห็นๆ laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 02 Jan 2012 21:09; ทั้งหมด 1 ครั้ง
opoka
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jan 2012 21:07  

9900 จอใหญ่กว่า ถ่ายวีดีโอที่ความละเอียด HD 1280 x 720 pixels ในขณะที่ 9790 ถ่ายได้แค่ VGA ถ้าไม่เน้นถ่ายวีดีโอผมว่า 9790 คุ้มกว่าเห็นๆ laughing6

ผมถูกใจ 9790 มากกว่าครับ สวยดูดี อย่างที่คุณ Looker ว่าเลย เห็นปุ๊บ ถูกใจเลย แถมบางอีก ไม่แน่พรุ่งนี้อดใจไม่อยู่จะไปซื้อเลย 55+
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jan 2012 21:27  

9900 จอใหญ่กว่า ถ่ายวีดีโอที่ความละเอียด HD 1280 x 720 pixels ในขณะที่ 9790 ถ่ายได้แค่ VGA ถ้าไม่เน้นถ่ายวีดีโอผมว่า 9790 คุ้มกว่าเห็นๆ laughing6

ผมถูกใจ 9790 มากกว่าครับ สวยดูดี อย่างที่คุณ Looker ว่าเลย เห็นปุ๊บ ถูกใจเลย แถมบางอีก ไม่แน่พรุ่งนี้อดใจไม่อยู่จะไปซื้อเลย 55+

ซื้อได้เรย มันดีจริง confirm!

กล้องเจ๋ง เสียงแจ่ม เมนูไว ลื่นปรื๊ดดดดด!!

ผม pair กะหูฟัง BT DELL BH200 เสียง ok เรย ปรับ EQ ได้ด้วย

ลองโหลด YouTube มาแปลงเป็น .mp4 ขนาด 640x480 px แล้วโหลดลงเครื่องเปิดดูชัดแจ๋วไม่มีสะดุด เจ๊ง เอ๊ย! เจ๋งมั่กๆ คับ

ปล. เวลาไปซื้อก็บอกเขาว่า "เอารุ่นที่อิเหนาเหยียบกันตาย" รับรองเขาหยิบให้คุณไม่ผิดรุ่น laughing6

opoka
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2012 07:19  

ซื้อได้เรย มันดีจริง confirm!

กล้องเจ๋ง เสียงแจ่ม เมนูไว ลื่นปรื๊ดดดดด!!

ผม pair กะหูฟัง BT DELL BH200 เสียง ok เรย ปรับ EQ ได้ด้วย

ลองโหลด YouTube มาแปลงเป็น .mp4 ขนาด 640x480 px แล้วโหลดลงเครื่องเปิดดูชัดแจ๋วไม่มีสะดุด เจ๊ง เอ๊ย! เจ๋งมั่กๆ คับ

ปล. เวลาไปซื้อก็บอกเขาว่า "เอารุ่นที่อิเหนาเหยียบกันตาย" รับรองเขาหยิบให้คุณไม่ผิดรุ่น laughing6

อ้างถึง:

555 เชียร์ใหญ่เลยนะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2012 08:41  

^
^
^

9900 ถ้าจำไม่ผิดกล้อง 5 MP ไม่มี Auto focus แต่ถ่ายวีดีโอที่ความละเอียด HD

จอใหญ่กว่า CPU แรงกว่า แต่จะแรงไปไหน..(แค่นี้ก็เร็วจะแย่ laughing6)

ถ่ายวีดีโอที่ความละเอียด HD กะ Auto focus ผมเลือกอย่างหลังและ 9790 ก็ทำได้ดีไม่ผิดหวัง แถมราคาต่างกันตั้ง 3000

ผมว่า 9790 ราคาจะยังทรงตัวอยู่อีกนาน ในขณะที่ BB ที่ออกมาก่อนหน้านี้หลายๆ รุ่นรวมทั้ง 9900 ราคาจะลดลงตามกลไกตลาด และเมื่อไหร่ที่ 9790 ขาดตลาดอิพวกร้านรวงใน MBK ที่สต๊อกเครื่องศูนย์ฯ ไว้จะเอาออกมาโก่งราคาขายแบบ T Who T It ไม่เชื่อคอยดูจิ laughing6
opoka
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2012 10:36  

focus ผมเลือกอย่างหลังและ 9790 ก็ทำได้ดีไม่ผิดหวัง แถมราคาต่างกันตั้ง 3000

ผมว่า 9790 ราคาจะยังทรงตัวอยู่อีกนาน ในขณะที่ BB ที่ออกมาก่อนหน้านี้หลายๆ รุ่นรวมทั้ง 9900 ราคาจะลดลงตามกลไกตลาด และเมื่อไหร่ที่ 9790 ขาดตลาดอิพวกร้านรวงใน MBK ที่สต๊อกเครื่องศูนย์ฯ ไว้จะเอาออกมาโก่งราคาขายแบบ T Who T It ไม่เชื่อคอยดูจิ laughing6

555+ ทำเหมือน iPhone 4S เลยนะเนี่ย

คุณ Looker ได้ลอง Link ที่ผมส่งไปใช้งานดูยังครับ เป็นไงบ้างครับ สำหรับเรื่องเมล์
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2012 11:58  

focus ผมเลือกอย่างหลังและ 9790 ก็ทำได้ดีไม่ผิดหวัง แถมราคาต่างกันตั้ง 3000

555+ ทำเหมือน iPhone 4S เลยนะเนี่ย

คุณ Looker ได้ลอง Link ที่ผมส่งไปใช้งานดูยังครับ เป็นไงบ้างครับ สำหรับเรื่องเมล์

ผมว่าเขาจงใจเอารุ่นนี้มาชนกะ i4s เลยแหละ laughing6

บ้านเรายังโชคดีที่กระแส BB ไม่แรงเท่าบ้านเขา ถ้าต้องไปเหยียบกันเละแบบนั้นผมก็ไม่เอาหรอก (กลัวศพไม่สวย laughing6) ราคานี้มีตัวเลือกเยอะแยะ ที่ผมเล็งๆ อยู่ก็ arc s สีขาวเปิดตัวราคาเท่ากันเลย แต่ผมเคยใช้ arc แล้วเลยอยากลองเล่น BB ดูบ้างแล้วก็ไม่ผิดหวัง laughing6

link ที่คุณให้มาผมยังไม่ได้ลองทำเลยเพราะช่วงปีใหม่มีอะไรๆ ให้ต้องทำมากมาย แต่ยังงัยก็ต้องลองแหละเพราะถ้าไม่สมัคร BB Service ก็สร้างอีเมล์บนตัวเครื่องไม่ได้ ผมว่าจุดนี้ด้อยกว่า Android OS ที่ไม่ต้องผูกขาดกะบริการเสริมที่จ้องแต่จะดูดเงินท่าเดียว สามารถสร้างอีเมล์บนตัวเครื่องได้เลย แค่สมัคร gmail ก็เข้าไปดูด เอ๊ย! โหลด apps. ใน Market ได้ หรือ upload Video ไปไว้ใน YouTube หรือแม้กระทั่ง sync. เมล์หรือ Contacts กะ gmail ก็ทำได้ สะดวกดีด้วย

จะว่าไป..iOS ก็ไม่เห็นต้องสมัครอะไรให้สิ้นเปลือง ซื้อมาก็ add เมล์เข้าไปใช้ได้เลย มีแต่อิบ้า BB OS นี่แหละที่ over กว่าชาวบ้าน (แต่เราก็ยังซื้อ laughing6)

ปล. ตอนนี้หากจำเป็นต้องออกไปข้างนอกก็เข้าไปเช็คเมล์ที่หน้าเวปฯ จริงๆ มันก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไรเพราะผม Bookmark หน้า inbox ไว้เลย แตะทีเดียวก็เข้าไปแล้ว ง่ายจะตาย! laughing6
Numan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2012 09:06  

คุณ ลุคเกอร์ครับ

ผมรบกวนถามอย่างนะครับ

คือผมก็สนใจรุ่นนี้เหมือนกัน ลองเล่นดูแล้วก็รู้สึกว่าชอบมาก แต่ปัญหาคือมันตัออยู่ที่แบตน้อยนะสิครับ

มีรุ่นพี่ที่รู้จักเอา 9900 มาใช้แล้วอยู่ได้ไม่ถึงวัน (ปิดสามจีแล้วนะ) ผมเลยกลัวครับ ว่า9790 มันจะอยู่ได้ไม่ถึงวันเหมือนกัน ด้วยตัวประมวลผลที่ไม่ต่างจาก 9900 มาก แต่ดีที่หน้าจอมันเล็กกว่าหน่อย

มาถึงคำถามครับ ไม่จำเป็นต้องคุณลุคเกอร์ก็ได้ (ไครใช้แล้วช่วยมาตอบหน่อย)

9790 ถ้าเปิดเฟซบุ๊ค หรือ เล่นแช๊ตหนักๆ มันจะอยู่ได้ถึงวันป่าวคับ

เริ่มดึงที่ชาร์ตออกตอนกี่โมง แล้วเลยได้จนถึงกี่โมงคับ

คือผมต้องเดินทางไปๆมาๆทั้งวัน ถ้าแบ๊ตอยู่ไม่ถึงวันผมว่าคงจะกลับไปถอย 9780 มาใช้เหมือนเดิม
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2012 13:11  

Numan ผู้เขียน:
คุณ ลุคเกอร์ครับ

ผมรบกวนถามอย่างนะครับ

คือผมก็สนใจรุ่นนี้เหมือนกัน ลองเล่นดูแล้วก็รู้สึกว่าชอบมาก แต่ปัญหาคือมันตัออยู่ที่แบตน้อยนะสิครับ

มีรุ่นพี่ที่รู้จักเอา 9900 มาใช้แล้วอยู่ได้ไม่ถึงวัน (ปิดสามจีแล้วนะ) ผมเลยกลัวครับ ว่า9790 มันจะอยู่ได้ไม่ถึงวันเหมือนกัน ด้วยตัวประมวลผลที่ไม่ต่างจาก 9900 มาก แต่ดีที่หน้าจอมันเล็กกว่าหน่อย

มาถึงคำถามครับ ไม่จำเป็นต้องคุณลุคเกอร์ก็ได้ (ไครใช้แล้วช่วยมาตอบหน่อย)

9790 ถ้าเปิดเฟซบุ๊ค หรือ เล่นแช๊ตหนักๆ มันจะอยู่ได้ถึงวันป่าวคับ

เริ่มดึงที่ชาร์ตออกตอนกี่โมง แล้วเลยได้จนถึงกี่โมงคับ

คือผมต้องเดินทางไปๆมาๆทั้งวัน ถ้าแบ๊ตอยู่ไม่ถึงวันผมว่าคงจะกลับไปถอย 9780 มาใช้เหมือนเดิม

แบตฯ อยู่ได้ทั้งวันไหม? ผมขอเรียนตามตรงว่าขึ้นอยู่กะการใช้งานของแต่ละท่านล่ะคับ ไม่ต้องอะไรมากแค่โทรเข้าออกแบบโหดๆ แบตฯ ก็มีสิทธิ์หมดระหว่างวันได้ สำหรับผมชาร์จแบตฯ ตอนเที่ยงคืนถอดสายฯ ออกตอน 7 โมงเช้าก็อยู่ได้ทั้งวันเพราะไม่ชอบคุยนาน ไม่ chat มีฟังเพลงผ่านหูฟัง BT ท่องเวปฯ เช็คเมล์บ้างนิดหน่อย

รุ่นนี้ยังดีที่เข้าไปปิด 3G หรือเลือกเครือข่าย 2G+EDGE ได้ แต่ถ้าคุณใช้ i4s แล้วใช้ซิม 3G เข้าไปปิดไม่ได้ล่ะคับ แล้วปัญหาหลักๆ ของ i4s ที่หลายคนบ่นก็คือเรื่องซดแบตฯ นี่แหละ laughing6

วิธีแก้ปัญหาให้ตรงจุดก็คือซื้อแบตฯ สำรอง (ยกเว้น iPhone นะ) หรือไม่ก็อุปกรณ์ชาร์จแบตฯ แบบพกพาส่วนใหญ่ก็ทำมาเพื่อ Smartphone โดยเฉพาะ ผมเห็นมีวางขายเกลื่อนใน MBK เลือกซื้อให้ตรงรุ่นที่ใช้ก็ช่วยได้คับ
Cotto
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2012 20:42  

เล็งรุ่นนี้ไว้เหมือนกัน วันเสาร์นี้ว่าจะไปถอย ตอนแรกว่าจะซื้อ 9780 ตั้งแต่เดือนตุลาแล้วครับ เลยกลั้นใจไว้ พอมาเจอ 9790 เปิดตัวที่อินโด เลยกลั้นใจรอซื้อรุ่นนี้ดีกว่า เห็นครั้งแรกแล้วรู้สึกชอบมากกกก เป็นอะไรที่ลงตัว จอสัมผัส+แชต ถือว่าเป็นบีบีโบลด์รุ่นแรกที่ทำแบบนี้นะ (ไม่นับทอชเพราะมันสไลด์) 5555
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2012 22:27  

Cotto ผู้เขียน:
เล็งรุ่นนี้ไว้เหมือนกัน วันเสาร์นี้ว่าจะไปถอย ตอนแรกว่าจะซื้อ 9780 ตั้งแต่เดือนตุลาแล้วครับ เลยกลั้นใจไว้ พอมาเจอ 9790 เปิดตัวที่อินโด เลยกลั้นใจรอซื้อรุ่นนี้ดีกว่า เห็นครั้งแรกแล้วรู้สึกชอบมากกกก เป็นอะไรที่ลงตัว จอสัมผัส+แชต ถือว่าเป็นบีบีโบลด์รุ่นแรกที่ทำแบบนี้นะ (ไม่นับทอชเพราะมันสไลด์) 5555

+1 laughing6

Nukaee
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2012 09:36  

ถอยมาใช้แล้วค่ะ ออกเป็นตัวแรกของศูนย์โลตัส ที่หาดใหญ่เลย เรื่องเดียวที่ขัดใจจริงๆ ก้อคือ แบตเตอรรี่แหละค่ะ ใช้ไม่ถึงวัน เราใช้ FB / push mail (ใช้e-mail ในแต่ละวันเยอะมาก) ใช้ประมาณ 6 ชม.อ่ะคะ เหลือจิ้ดเดียวแระ เลยต้องพกที่ charge ตลอดเวลา

แต่ภาพรวมๆ ชอบการใช้งานมากกว่า iphone อ่ะ เพราะ mail จาก BB ใช้งานได้ดีกว่า เร็วกว่า พิมพ์งานง่ายกว่า

เรื่องเกม ถ่ายรูป แอพอื่นๆ เราไม่ได้ใช้เยอะ

ตอนซื้อมาคนชอบถามว่า เพิ่มอีกไม่กี่พัน ก้อได้ iphone4s แระ ก้อ เราดูที่การใช้งานนี่นา ไม่ได้จะเอาความฮิต ตามกระแสไรเยอะแยะ Wink
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2012 10:05  

Nukaee ผู้เขียน:
ถอยมาใช้แล้วค่ะ ออกเป็นตัวแรกของศูนย์โลตัส ที่หาดใหญ่เลย เรื่องเดียวที่ขัดใจจริงๆ ก้อคือ แบตเตอรรี่แหละค่ะ ใช้ไม่ถึงวัน เราใช้ FB / push mail (ใช้e-mail ในแต่ละวันเยอะมาก) ใช้ประมาณ 6 ชม.อ่ะคะ เหลือจิ้ดเดียวแระ เลยต้องพกที่ charge ตลอดเวลา

แต่ภาพรวมๆ ชอบการใช้งานมากกว่า iphone อ่ะ เพราะ mail จาก BB ใช้งานได้ดีกว่า เร็วกว่า พิมพ์งานง่ายกว่า

เรื่องเกม ถ่ายรูป แอพอื่นๆ เราไม่ได้ใช้เยอะ

ตอนซื้อมาคนชอบถามว่า เพิ่มอีกไม่กี่พัน ก้อได้ iphone4s แระ ก้อ เราดูที่การใช้งานนี่นา ไม่ได้จะเอาความฮิต ตามกระแสไรเยอะแยะ Wink

คนรุ่นใหม่ไฟแรงคิดเองได้ "ไม่ตามกระแส ไม่แคร์สื่อ" laughing6

i4s ไม่ใช่ไม่ดี มันดีมาก ฉลาดเหลือล้ำจนต้องทึ่ง ระบบปฏิบัติการ iOS นี่ถือว่าเสถียรที่สุดเท่าที่ผมเคยใช้มาหลายๆ OS ยกตัวอย่างง่ายๆ แบตฯ ของ iPhone ทุกรุ่นเป็นแบบ Built-in คือ ถอดไม่ได้ ถ้า iOS ไม่เสถียรบ้าๆ บอๆ จู่ๆ เกิดแฮ้งค์หน้าจอค้างขึ้นมา ปิดเครื่องไม่ได้ ถอดแบตฯ ก็ไม่ได้ ทีนี้จะทำงัยล่ะคับ? สุดท้ายก็ต้องส่งศูนย์ฯ นอกจากลูกค้าจะหมดศรัทธาแล้วยังเพิ่มภาระให้ศูนย์ฯ ไม่จบไม่สิ้นอีกด้วย

นอกจากนี้ยังทำงานร่วมกะโปรแกรม iTunes ได้อย่างราบรื่นและง่ายดาย ไม่ว่าจะ Sync./ลงเพลง+Apps./Backup/Restore/แปลงไฟล์ .mp3 เป็นเสียงเรียกเข้า (.m4r) หรือ update SW สามารถทำได้หมด แม้ไม่ได้เป็นลูกค้าของ Apple ไม่ได้ใช้ iPhone/iPad/iPod ก็โหลดโปรแกรมนี้มาฟังเพลงได้

แต่นั่นก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะ perfect หรือสมบูรณ์แบบไปซะทุกเรื่องอย่างที่ สตีฟ จ๊อฟ เคยออกมาพูดเมื่อครั้งถูกโจมตีว่าตกม้าตายเรื่อง Death grip ในรุ่น i4 แม้ i4s จะได้รับการแก้ไขแล้วก็ยังมีเรื่องให้ต้องพูดแต่เจ้าตัวไม่อยู่แล้วคนอื่นก็ต้องออกมาพูดแทน

9790 มีเมมในตัวเครื่อง 8GB รองรับ MicroSD สูงสุด 32GB รวมเป็น 40GB แม้ต้องซื้อเมมเพิ่มแต่เมื่อเทียบกะ i4s 32GB ส่วนต่างก็ราวๆ 1 หมื่นบาท (ไม่ใช่ก็ใกล้เคียง)

ถ้ามีคนมาบอกว่า เอามาเทียบกันไม่ได้เพราะ i4s เหนือกว่ามันก็จริง แต่ไอ่ที่เหนือกว่ามันจำเป็นต้องใช้ป่่าว? ถ้าไม่จำเป็นและไม่ได้ใช้แต่ต้องจ่ายเพิ่มเป็นหมื่นก็เท่ากะซื้อแพง ใช้ไม่คุ้ม ถูกป่าว?

ไม่ว่าจะถือ i4s หรือ 9790 มันก็เท่ทั้งนั้น แต่ผมไม่รู้ว่า RIM คิดผิดหรือถูกที่เปิดตัว 9790 มาในราคานี้เพราะไม่ว่าจะบวกลบคูณหารยังงัยก็คุ้มกว่า BB รุ่นอื่นเห็นๆ และเชื่อว่าอีกไม่นานต้องมีการปรับลดราคาหรืออัดโปรฯ BB ที่ออกมาก่อนหน้านี้ (ไม่งั้นฝุ่นเกาะ laughing6) ซึ่งขณะนี้ค่าย DTAC ได้นำร่องเอา 9900 กะ 9780 in White มาจัดโปรฯ แล้ว ดังนั้นใครที่เล็ง BB รุ่นอื่นไว้ให้อดใจรอสักนิดรับรองมีเฮ แต่ที่แน่ๆ เขาตั้งใจเข็น 9790 ออกมาชนกะ i4s ชัวร์ ฟันธง! laughing6
ปล. ขอแสดงความยินดีกะสมาชิก BB9790 คนใหม่ด้วยคับ occasion5

Spec นี้เปิดตัว 15,990 บาทไม่เคยมีในประวัติศาสตร์การเปิดตัว BB ในไทยคับ
Cotto
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jan 2012 00:14  

ถามคนใช้หน่อยครับว่า ถ้าเราติดแผ่นกันรอยบนจอจะทำให้ประสิทธิภาพจอสัมผัสด้อยลงไหมครับ เพราะรู้สึกว่าเหมือนมันมีอะไรเพิ่มขึ้นมาอีกชั้น กลัวว่าจะทัชไม่ติดหรือไม่ไป
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Jan 2012 08:19  

ถามคนใช้หน่อยครับว่า ถ้าเราติดแผ่นกันรอยบนจอจะทำให้ประสิทธิภาพจอสัมผัสด้อยลงไหมครับ เพราะรู้สึกว่าเหมือนมันมีอะไรเพิ่มขึ้นมาอีกชั้น กลัวว่าจะทัชไม่ติดหรือไม่ไป

ขึ้นอยู่กะคุณภาพของฟิล์มกันรอยคับ

ฟิล์มกันรอยมีทั้งแบบใส ด้าน และกระจก (คล้ายๆ เคลือบด้วยปรอท) แต่ไม่ว่าคุณจะเลือกแบบไหนต้องเป็นอย่างดีและบาง เวลาสัมผัสหน้าจอจะลื่นไหลไม่มีปัญหา

เครื่องผมตอนซื้อเขาติดให้เลย ผมก็ไม่ได้ถามว่าฟิล์มนี่เขาแถมมาในกล่องหรือร้านหามาติดให้ laughing6
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jan 2012 15:21  

ขึ้นอยู่กะคุณภาพของฟิล์มกันรอยคับ

ฟิล์มกันรอยมีทั้งแบบใส ด้าน และกระจก (คล้ายๆ เคลือบด้วยปรอท) แต่ไม่ว่าคุณจะเลือกแบบไหนต้องเป็นอย่างดีและบาง เวลาสัมผัสหน้าจอจะลื่นไหลไม่มีปัญหา

เครื่องผมตอนซื้อเขาติดให้เลย ผมก็ไม่ได้ถามว่าฟิล์มนี่เขาแถมมาในกล่องหรือร้านหามาติดให้ laughing6

คุณซื้อที่ร้านไหนอ่ะครับ เหอๆ มีแถมติดฟิล์มด้วยยย
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Jan 2012 17:31  

Anonymous ผู้เขียน:
^
^
^

คุณซื้อที่ร้านไหนอ่ะครับ เหอๆ มีแถมติดฟิล์มด้วยยย

เป็นร้านตู้รู้จักกันคับ อยู่ในเดอะมอลล์ท่าพระ ผมโทรไปถามว่ามีโทรศัพท์รุ่นนี้ป่าว? เขาบอกเด๋วหาให้ถ้ามีจะโทรกลับ สักพักก็โทรมาบอกว่ามี ผมเลยให้เขามาส่งที่บ้าน

พอมาถึงก็ให้ผมดูเครื่องก่อน พอผมดูแล้ว ok เขาก็ติดฟิล์มกันรอยแบบด้านให้เลยเพราะเขารู้ว่าผมชอบฟิล์มแบบนี้ ผมก็ไม่ได้ถาม'ไรแต่เข้าใจว่าเขาคงเอามาเอง laughing6

ปล. เครื่องที่ผมใช้มาทุกยี่ห้อ/ทุกรุ่นเป็นเครื่องศูนย์ฯ ไทยทั้งหมด รวมทั้งรุ่นนี้ด้วย ไม่เคยซื้อเครื่องหิ้วนะคับ
woodoo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 07:40  

คุณ Looker ครับ เพิ่งไปถอย9790มา ชอบมากๆ จำเป็นไหมครับที่ซื้อมาครั้งแรกแล้วต้องชาร์จแบตมือถือทิ้วไว้อย่างน้อย 6-8 ชั่วโมง หรือว่าแค่แบตเต็มก็พอแล้ว... แนะนำผมทีครับ เพื่ออายุการใช้งานแบตที่ยาวนาน
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 09:35  

woodoo ผู้เขียน:
คุณ Looker ครับ เพิ่งไปถอย9790มา ชอบมากๆ จำเป็นไหมครับที่ซื้อมาครั้งแรกแล้วต้องชาร์จแบตมือถือทิ้วไว้อย่างน้อย 6-8 ชั่วโมง หรือว่าแค่แบตเต็มก็พอแล้ว... แนะนำผมทีครับ เพื่ออายุการใช้งานแบตที่ยาวนาน

แบตฯ โทรศัพท์ปัจจุบันเป็นแบบ Li-ion หรือ Li-polymer ไม่จำเป็นต้องชาร์จฯ ครั้งแรกนานขนาดนั้น แค่ 4 ชัวโมงก็พอ แต่ชาร์จฯ ครั้งแรกผมแนะนำให้ปิดเครื่องโทรศัพท์

หลังจากนั้นก็ไม่จำเป็นต้องปิดเครื่อง และชาร์จฯ เท่าที่จำเป็น พอเต็มก็ถอดสายชาร์จฯ ออกได้เลย

คุณได้เครื่องมาใหม่รบกวนติดตั้งโปรแกรม BB Desktop Software ที่มากะเครื่องบนคอมพ์ให้เรียบร้อยแล้ว update SW เลย ตอนนี้ผม up ได้เป็น V7.0.0.557. Platform 9.16.0.67 รู้สึกว่าแบตฯ อึดขึ้น เอ๊ะ..หรือเราคิดไปเอง! laughing6
ปล. ขอแสดงความยินดีกะสมาชิก BB9790 คนใหม่ด้วยคับ occasion5
opoka
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 10:35  

แบตฯ โทรศัพท์ปัจจุบันเป็นแบบ Li-ion หรือ Li-polymer ไม่จำเป็นต้องชาร์จฯ ครั้งแรกนานขนาดนั้น แค่ 4 ชัวโมงก็พอ แต่ชาร์จฯ ครั้งแรกผมแนะนำให้ปิดเครื่องโทรศัพท์

หลังจากนั้นก็ไม่จำเป็นต้องปิดเครื่อง และชาร์จฯ เท่าที่จำเป็น พอเต็มก็ถอดสายชาร์จฯ ออกได้เลย

คุณได้เครื่องมาใหม่รบกวนติดตั้งโปรแกรม BB Desktop Software ที่มากะเครื่องบนคอมพ์ให้เรียบร้อยแล้ว update SW เลย ตอนนี้ผม up ได้เป็น V7.0.0.557. Platform 9.16.0.67 รู้สึกว่าแบตฯ อึดขึ้น เอ๊ะ..หรือเราคิดไปเอง! laughing6

ซื้อกันเยอะแยะเลย....อิอิ ผมตั้งรออีกหลายวันกว่าจะได้ซื้อ อิอิอิ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 17:05  

^
^
^

ซื้อกันเยอะแยะเลย....อิอิ ผมตั้งรออีกหลายวันกว่าจะได้ซื้อ อิอิอิ

ไม่เป็นไร ไม่ต้องรีบ เอาแบบสบายๆ สไตล์ของคุณ พร้อมเมื่อไหร่ค่อยไปสอย..

จริงๆ ผมว่าอาจมีสีขาวตามมาทีหลัง แต่ยังงัยผมก็ชอบสีดำอยู่ดี สีขาวมันเปื้อนง่าย ดูแลยาก

งัยผมจะรอแสดงความยินดีกะคุณแล้วกัน laughing6
opoka
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 17:55  

^
^
^

ไม่เป็นไร ไม่ต้องรีบ เอาแบบสบายๆ สไตล์ของคุณ พร้อมเมื่อไหร่ค่อยไปสอย..

จริงๆ ผมว่าอาจมีสีขาวตามมาทีหลัง แต่ยังงัยผมก็ชอบสีดำอยู่ดี สีขาวมันเปื้อนง่าย ดูแลยาก

งัยผมจะรอแสดงความยินดีกะคุณแล้วกัน laughing6

ผมเดินจากมาจีน เลยยังไม่ได้ซื้อ ว่ารองาน Mobile Expo จะไปซื้อ
woodoo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 19:17  

ผมอัพเป็นเวอร์ชั่นที่คุณลุคเกอร์ว่า แต่ทำไมผมรู้สึกว่าฟร้อนภาษาไทยมันเล็กลงกว่าเดิม ปรับขยายก็แล้ว ทำให้ภาษาอังกฤษก็ใหญ่ตามขึ้นไปอีก งงจริงๆ เป็นเหมือนกันป่ะครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 20:08  

^
^
^

ผมเดินจากมาจีน เลยยังไม่ได้ซื้อ ว่ารองาน Mobile Expo จะไปซื้อ

ผมว่าอย่างดีก็มีของแถม ราคาคงไม่ลดหรือถ้าลดก็แค่นิดหน่อย ส่วนเงื่อนไขผ่อนผ่่านบัตรฯ มันมีอยู่แล้วคับ

ราคาที่จีนเท่าไหร่รบกวนถามให้หน่อยได้ไหมคับ ขอบคุณคับ laughing6

^
^
^

ผมอัพเป็นเวอร์ชั่นที่คุณลุคเกอร์ว่า แต่ทำไมผมรู้สึกว่าฟร้อนภาษาไทยมันเล็กลงกว่าเดิม ปรับขยายก็แล้ว ทำให้ภาษาอังกฤษก็ใหญ่ตามขึ้นไปอีก งงจริงๆ เป็นเหมือนกันป่ะครับ

ผมเลือก Font Family = Tahoma, Font Size = 10, Font Style = Bold, Font Smoothing = On ก็ ok นะ (สำหรับผม)

อ้อ..ผมใช้เมนู English US นะ laughing6
Numan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 22:09  

เจ๊ลองปิดสามจีดูแล้วยังคับ

แต่เน็ตมันจะช้ากว่ากันเยอะอ่ะคับ อันนี้ต้องแลกกัน
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2012 05:58  

Numan ผู้เขียน:

เจ๊ลองปิดสามจีดูแล้วยังคับ

แต่เน็ตมันจะช้ากว่ากันเยอะอ่ะคับ อันนี้ต้องแลกกัน

ขออนุุญาตเพิ่มเติมนิดคับ

ปิด 3G ในที่นี้หมายถึง เลือกเครือข่าย 2G มันจะทำงานร่วมกะ EDGE เวลาจะใช้ 3G ค่อยเข้าไปเปลี่ยน

ปล. ไปเรียกเค้า "เจ๊" คุณก็..laughing6
NooNuy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2012 21:32  

ซื้อมาได้ 2 วันอ่ะคะ แบตอยู่ได้แค่ 3 ชั่วโมงอ่ะคะ ปิด wi-fi และ 3g แล้วอ่คะ อีกอย่างชาร์ตตั้งนานก้ไม่เต็มค่ะ เป็นที่แบตรึป่าวคะ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2012 22:37  

NooNuy ผู้เขียน:
^
^
^

ซื้อมาได้ 2 วันอ่ะคะ แบตอยู่ได้แค่ 3 ชั่วโมงอ่ะคะ ปิด wi-fi และ 3g แล้วอ่คะ อีกอย่างชาร์ตตั้งนานก้ไม่เต็มค่ะ เป็นที่แบตรึป่าวคะ

update SW เรยคับ ก่อนนอนให้คุณปิดเครื่องแล้วชาร์จฯ ทิ้งไว้ รุ่งขึ้นถอดสายชาร์จฯ ออกแล้วกดเข้าไปดูคุณจะเห็นแบตฯ เต็ม 100% แล้วลองใช้งานดูว่าแบตฯ อึดขึ้นป่าว หรือว่าผมคิดไปเอง laughing6

วันนี้ผมไปเดิน MBK มา ได้อุปกรณ์ชาร์จแบตฯ แบบพกพาความจุ 1200 mAh ใช้ได้ทั้ง iPod iPhone และ i4s ราคาราวๆ 1 พันต้นๆ จริงๆ ผมตั้งใจไปเดินดูของเล่นให้ 9790 แต่หาไม่ได้เลยได้ตัวนี้มาให้เพื่อนที่ใช้ i4s เป็นของขวัญปีใหม่คับ laughing6

มีอีกแบบนึงยี่ห้อเดียวกันแต่ยาวกว่า ความจุ 1500 mAh มีหัวแปลงสำหรับ Smartphone ทุกรุ่นเลย ราคาอยู่ที่ 1,800 บาท ใช้กะ 9790 ได้ด้วย แต่ผมไม่จำเป็นต้องใช้อ่ะ laughing6
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jan 2012 17:18  

NooNuy ผู้เขียน:
^
^
^

update SW เรยคับ ก่อนนอนให้คุณปิดเครื่องแล้วชาร์จฯ ทิ้งไว้ รุ่งขึ้นถอดสายชาร์จฯ ออกแล้วกดเข้าไปดูคุณจะเห็นแบตฯ เต็ม 100% แล้วลองใช้งานดูว่าแบตฯ อึดขึ้นป่าว หรือว่าผมคิดไปเอง laughing6

วันนี้ผมไปเดิน MBK มา ได้อุปกรณ์ชาร์จแบตฯ แบบพกพาความจุ 1200 mAh ใช้ได้ทั้ง iPod iPhone และ i4s ราคาราวๆ 1 พันต้นๆ จริงๆ ผมตั้งใจไปเดินดูของเล่นให้ 9790 แต่หาไม่ได้เลยได้ตัวนี้มาให้เพื่อนที่ใช้ i4s เป็นของขวัญปีใหม่คับ laughing6

มีอีกแบบนึงยี่ห้อเดียวกันแต่ยาวกว่า ความจุ 1500 mAh มีหัวแปลงสำหรับ Smartphone ทุกรุ่นเลย ราคาอยู่ที่ 1,800 บาท ใช้กะ 9790 ได้ด้วย แต่ผมไม่จำเป็นต้องใช้อ่ะ laughing6

อัพเดทแล้วค่ะ ฟรอนท์ไทยอ่านแทบไม่ออกเลยค่ะ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Jan 2012 09:43  

^
^
^

อัพเดทแล้วค่ะ ฟรอนท์ไทยอ่านแทบไม่ออกเลยค่ะ

แล้วเรื่องแบตฯ ล่ะคับ ชาร์จฯ ได้เต็ม 100% ยัง? ผมว่ามันอึดขึ้นด้วยนะ

อ้อ..คุณต้องลงทะเบียนแล้วคับ เพราะตอนนี้ทางเวปฯ อนุญาตให้เข้ามาแสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกฯ เท่านั้น laughing6
Sansayarl
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2012 22:15  

^
^
^

แล้วเรื่องแบตฯ ล่ะคับ ชาร์จฯ ได้เต็ม 100% ยัง? ผมว่ามันอึดขึ้นด้วยนะ

อ้อ..คุณต้องลงทะเบียนแล้วคับ เพราะตอนนี้ทางเวปฯ อนุญาตให้เข้ามาแสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกฯ เท่านั้น laughing6

เครื่องมีปัญหาค่ะ ไปเปลี่ยนมาใหม่แล้วค่ะ
aueykao
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2012 11:51  

อยากได้มากครับ ถ้าไม่ใช้แชทbb มันจะคุ้มไหมน้าาา รอดูงาน expo ว่าจะมีโปรดีๆ รึป่าว
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2012 10:58  

aueykao ผู้เขียน:
อยากได้มากครับ ถ้าไม่ใช้แชทbb มันจะคุ้มไหมน้าาา รอดูงาน expo ว่าจะมีโปรดีๆ รึป่าว

ผมก็ไม่ได้ซื้อมา chat แล้วก็ไม่ได้สมัคร BB Service ด้วยคับ

ถ้าถามว่าคุ้มไหมกะ Bold Spec นี้ราคานี้ ขอบอกเลยว่าคุ้มมั่กๆ คับ laughing6
ongkarak1618
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2012 21:35  

อยากได้อ่ะ แต่เพิ่งซื้อ 9780 สีขาว มาเมื่อเดือนที่แล้วเอง เซ็ง อยากได้ๆๆๆๆ แต่คงต้องปล่อยเครื่องเก่าถึงจะได้ เฮ้ออออออ ว่าแต่มันกระจายสัญญาณ wifi ได้ไหมอ่ะครับ
woodoo cotto
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2012 16:20  

เข้ามาคอนเฟิร์มอีกคนครับว่า รุ่นนี้ตอบโจทย์ผมจริงๆ สุดยอดมากกก เพระาผมไม่เคยใช้บีบีมาก่อน เพิ่งมาเอารุ่นนี้รุ่นแรก ผมเรียนมหาลัย เพื่อนหลายคนบอกว่าทำไมไม่ถอย 4เอสเลยละ เพิ่มอีกไม่กี่พันก็ได้แล้ว ผมไม่ค่อยตามกระแสอะครับ แล้วอีกอย่างมาคิดดูดีๆ สังคมของผมเพื่อนทุกคนใช้บีบีกันหมด ผมซื้อมาเพื่อใช้ติดต่องาน คุยงานกัน จะได้สะดวก อีกทั้งมันก็สามารถเล่นว๊อทแอปได้อีก เพียงแต่ต้องเช่นกะไวไฟเท่านั้น ซึ่งผมไม่มีปัญหาเรื่องสัญญาณอยู่แล้ว เพราะมีทุกที่ในมหาลัย ผมว่ามันค่อนข้างได้เปรียบในเรื่องของการใช้งานเลยละครับ (เพราะไอโฟนมันแชตบีบีไม่ได้นี่ ได้แต่ว๊อทแอป)

ซื้อมาใช้ได้แล้วเกือบจะ 1 อาทิตย์กว่าๆ ผมไม่ค่อยมีปัญหากับมันเท่าไหรนัก เพราะผมแชต+เล่นเฟสบ้าง แต่ไม่ถึงกับเล่นตลอดเวลาแบบหักโหมฮาร์ดคอขนาดนั้น เล่นได้เรื่อยๆ ไม่มีไรทำก็เปิดเล่น+แชต+ทวิต เรื่องแบตนี่ต้องชาร์จวันละครั้งเลยครับ เว้นแต่ว่าถ้าเล่นหักโหมจริงๆแบตอาจจะหมดเร็ว ต้องชาร์จหลายครั้งหน่อย

ผมเข้าใจนะครับว่าทางริมเขาอาจจะเอารุ่นนี้ออกมาชนกับ 4เอส เนื่องด้วยระยะเวลาการวางขายที่ไล่เลี่ยกันในไทย เพื่อนผมบางคนใช้ไอโฟน พอมาดูเห็นผมสัมผัสจอบีบีรุ่นนี้ เพื่อนผมถึงกับตกใจ เพระาไม่เคยเห็น (เพราะจอสัมผัสจะเจอในทอสกะ9900) ซึ่งรุ่นนี้หน้าตามมันค่อนข้างไม่เหมือนกับรุ่นข้างต้นเอาซะเลย... แต่ยอมรับว่ามันล้ำจริงๆ จนเพื่อนผมมันอยากจะเควี้ยงทิ้งเพราะความหมั่นไส้ เพราะเพื่อนส่วนใหญ่ยังใช้ 9700 8520 กันอยู่เลย 5555

ในเรื่องของความบาง เพื่อนผมทุกคนต้องตลึง เพราะมันบางมาก ขนาดใส่เคสแล้วยังบาง พอถอดเคสออกมา บางกว่า ตกใจหน้าหงายกันไปเลย 5555

ผมซื้อเครื่องศูนย์บีบีที่เจย์มาร์ท พารากอน จ่ายสด แถมเสื้อ และก็ได้สิทธิ์ลด50% สำหรับซื้ออุปกรณ์เสริม (เคส+ที่ชาร์จในรถ บลาๆๆ) ผมเลยสอยเคสมา

ส่วนถ้ามีเรื่องอะไรต่อ เดี๋ยวจะมาอัพเดทให้นะครับ เพราะตอนซื้อมาแรกๆ ผมก็ให้เพื่อนผมติว+สอนการใช้่บีบีให้
Yary
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กระบี่
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2012 17:20  

อยากได้รุ่นนี้มากครับ แต่ 9700 ของผมมานไม่เคยรวน เลยรอๆๆ ไปลองสัมผัสมาแล้วครับ ชอบมาก แต่กำลังวางแผน เอา 9700ไปใส่กรอบแบบเพชรลงทุน 1500 แล้วกะว่าจะยกให้เมีย เมียบอกว่าเรื่องไรจะให้เค้าใช้รุ่นเก่า กำ จะขายเทิร์นก็เสียดาย เพราะ 9700ยังไม่มีความผิดไรอ่า นี่ขนาด 9700 ว่าเจ๋งละ โอ้วว 9790 จาเจ๋งขนาดไหนอ่ะ แต่ 9790 ได้มาอยู่ในมือผมแน่ ขอเวลาใช้ 9700แบบโหดๆอีกสัก 3 เดือน แล้วเจอกันแน่นอน
bankaoodd
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2012 03:25  

รุ่นนี้มีคนบอกว่าใส่แบต 1500 แอม ได้ หรอ Shocked
noonazuzaa
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jan 2012 08:14  

ขาย BB9790 ศูนย์ AIS อายุ 20 วัน สภาพ 100% ยังไม่ได้ใช้งาน

ต้องการขายเนื่องจากซื้อมาแล้วใช้ไม่เป็นค่ะ ยังไม่ผ่านการใช้งานเลยค่ะ
ถือว่าสภาพ 100% ค่ะ ขอขายที่ 14,990 บาท
สนใจสอบถามได้ค่ะ หนูนา 0846608882

ถ้าต้องการดูรูป เดี๋ยวส่งให้ทางเมล์นะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
opoka
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Jan 2012 07:55  

สวัสดีครับคุณ Looker กลับมาจาก ตปท แหล่ะ เดี๋ยวงาน TMB จะไปซอยมาแหล่ะครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Jan 2012 08:05  

Yary ผู้เขียน:
อยากได้รุ่นนี้มากครับ แต่ 9700 ของผมมานไม่เคยรวน เลยรอๆๆ ไปลองสัมผัสมาแล้วครับ ชอบมาก แต่กำลังวางแผน เอา 9700ไปใส่กรอบแบบเพชรลงทุน 1500 แล้วกะว่าจะยกให้เมีย เมียบอกว่าเรื่องไรจะให้เค้าใช้รุ่นเก่า กำ จะขายเทิร์นก็เสียดาย เพราะ 9700ยังไม่มีความผิดไรอ่า นี่ขนาด 9700 ว่าเจ๋งละ โอ้วว 9790 จาเจ๋งขนาดไหนอ่ะ แต่ 9790 ได้มาอยู่ในมือผมแน่ ขอเวลาใช้ 9700แบบโหดๆอีกสัก 3 เดือน แล้วเจอกันแน่นอน

นี่ถ้าคุณ (ลงทุน 1,500 บาท) เอา 9700 ไปเปลี่ยนกรอบเพชรแล้วแฟนไม่เอาเลยต้องถือเอง

ถ้าเพื่อนที่ทำงานเห็นแล้วไม่ทักผมให้ถี..เรย laughing6

bankaoodd ผู้เขียน:
รุ่นนี้มีคนบอกว่าใส่แบต 1500 แอม ได้ หรอ Shocked

ถ้ารูปทรงแบตฯ และแรงดันไฟฟ้า 3.7 V. เท่ากันก็ใส่ด้วยกันได้คับ laughing6

สวัสดีครับคุณ Looker กลับมาจาก ตปท แหล่ะ เดี๋ยวงาน TMB จะไปซอยมาแหล่ะครับ

งานเริ่มวันที่ 26 ถึง 29 มกราฯ ผมคงไม่ได้ไปเพราะเบื่องานแบบนี้แล้วคับ..

อ้อ..ถ้าพบเจอ'ไรเด็ดๆ รบกวนช่วยเข้ามาแจ้งให้เพื่อนๆ ทราบด้วย ถ้ามันน่าสนใจจนนั่งไม่ติดผมก็อาจไป..

ขอแสดงความยินดีกะว่าที่สมาชิก BB9790 คนใหม่ด้วยคับ laughing6
Yary
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Jan 2012 11:59  

[quote="Looker"][quote="Yary"]อยากได้รุ่นนี้มากครับ แต่ 9700 ของผมมานไม่เคยรวน เลยรอๆๆ ไปลองสัมผัสมาแล้วครับ ชอบมาก แต่กำลังวางแผน เอา 9700ไปใส่กรอบแบบเพชรลงทุน 1500 แล้วกะว่าจะยกให้เมีย เมียบอกว่าเรื่องไรจะให้เค้าใช้รุ่นเก่า กำ จะขายเทิร์นก็เสียดาย เพราะ 9700ยังไม่มีความผิดไรอ่า นี่ขนาด 9700 ว่าเจ๋งละ โอ้วว 9790 จาเจ๋งขนาดไหนอ่ะ แต่ 9790 ได้มาอยู่ในมือผมแน่ ขอเวลาใช้ 9700แบบโหดๆอีกสัก 3 เดือน แล้วเจอกันแน่นอน[/quote]

นี่ถ้าคุณ (ลงทุน 1,500 บาท) เอา 9700 ไปเปลี่ยนกรอบเพชรแล้วแฟนไม่เอาเลยต้องถือเอง

ถ้าเพื่อนที่ทำงานเห็นแล้วไม่ทักผมให้ถี..เรย laughing6

[quote="bankaoodd"]รุ่นนี้มีคนบอกว่าใส่แบต 1500 แอม ได้ หรอ Shocked[/quote]

ถ้ารูปทรงแบตฯ และแรงดันไฟฟ้า 3.7 V. เท่ากันก็ใส่ด้วยกันได้คับ laughing6

[quote="opoka"]สวัสดีครับคุณ Looker กลับมาจาก ตปท แหล่ะ เดี๋ยวงาน TMB จะไปซอยมาแหล่ะครับ[/quote]

งานเริ่มวันที่ 26 ถึง 29 มกราฯ ผมคงไม่ได้ไปเพราะเบื่องานแบบนี้แล้วคับ..

อ้อ..ถ้าพบเจอ'ไรเด็ดๆ รบกวนช่วยเข้ามาแจ้งให้เพื่อนๆ ทราบด้วย ถ้ามันน่าสนใจจนนั่งไม่ติดผมก็อาจไป..

ขอแสดงความยินดีกะว่าที่สมาชิก BB9790 คนใหม่ด้วยคับ laughing6[/quote]

ผมยังไม่ได้ไปเปลี่ยนกรอบอ่ะ กลัวเกิดเหตุการณ์อย่างที่คุณคิด 55555 ตอนนี้ถอดเคสของ 9700 ใช้เเบบเต็มที่หล่ะ คึ่กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รอหน่อยนะ น้อง Bolk 9790
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Jan 2012 22:46  

ผมยังไม่ได้ไปเปลี่ยนกรอบอ่ะ กลัวเกิดเหตุการณ์อย่างที่คุณคิด 55555 ตอนนี้ถอดเคสของ 9700 ใช้เเบบเต็มที่หล่ะ คึ่กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รอหน่อยนะ น้อง Bolk 9790

ถ้าคุณต้องการให้ 9700 โทรมไวๆ เพื่อจะได้เปลี่ยนเป็น 9790 ผมไม่เห็นด้วยนะ
ถ้าสภาพมันดีๆ คุณเอาไปเทิร์นหรือขายต่อยังได้ราคา..

ปล. ผมว่า 9790 ถือเปลือยๆ เท่กว่าใส่ case อีก คนงี้มองกันให้ควั่ก
บางคนแอบค้อนด้วย ยังแอบสงสัยว่ามาค้อนผมเรื่อง'ไร ก็คนมันถือแล้วเท่จะให้ทำงัยอ่ะ? laughing6
Yary
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Jan 2012 16:52  

[quote="Looker"][quote="Yary"][quote="Looker"][quote="Yary"]อยากได้รุ่นนี้มากครับ แต่ 9700 ของผมมานไม่เคยรวน เลยรอๆๆ ไปลองสัมผัสมาแล้วครับ ชอบมาก แต่กำลังวางแผน เอา 9700ไปใส่กรอบแบบเพชรลงทุน 1500 แล้วกะว่าจะยกให้เมีย เมียบอกว่าเรื่องไรจะให้เค้าใช้รุ่นเก่า กำ จะขายเทิร์นก็เสียดาย เพราะ 9700ยังไม่มีความผิดไรอ่า นี่ขนาด 9700 ว่าเจ๋งละ โอ้วว 9790 จาเจ๋งขนาดไหนอ่ะ แต่ 9790 ได้มาอยู่ในมือผมแน่ ขอเวลาใช้ 9700แบบโหดๆอีกสัก 3 เดือน แล้วเจอกันแน่นอน[/quote]

ถ้าเพื่อนที่ทำงานเห็นแล้วไม่ทักผมให้ถี..เรย laughing6[/quote]

ผมยังไม่ได้ไปเปลี่ยนกรอบอ่ะ กลัวเกิดเหตุการณ์อย่างที่คุณคิด 55555 ตอนนี้ถอดเคสของ 9700 ใช้เเบบเต็มที่หล่ะ คึ่กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รอหน่อยนะ น้อง Bolk 9790[/quote]

ถ้าคุณต้องการให้ 9700 โทรมไวๆ เพื่อจะได้เปลี่ยนเป็น 9790 ผมไม่เห็นด้วยนะ
ถ้าสภาพมันดีๆ คุณเอาไปเทิร์นหรือขายต่อยังได้ราคา..

ปล. ผมว่า 9790 ถือเปลือยๆ เท่กว่าใส่ case อีก คนงี้มองกันให้ควั่ก
บางคนแอบค้อนด้วย ยังแอบสงสัยว่ามาค้อนผมเรื่อง'ไร ก็คนมันถือแล้วเท่จะให้ทำงัยอ่ะ? laughing6[/quote]

ผมลองไปถามที่ มาบุญครองละ สภาพยังดี เครื่องยังฟิต ตอนซื้อก็ราคา 15900 เครื่องศูนย์ เค้าจะเอาแค่ 4000 ผมคิดว่าใช้ให้คุ้มไปเลยดีกว่า จนกว่าจะพังนั่นหล่ะ คึ่กๆๆๆๆๆๆ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Jan 2012 19:12  

ผมลองไปถามที่ มาบุญครองละ สภาพยังดี เครื่องยังฟิต ตอนซื้อก็ราคา 15900 เครื่องศูนย์ เค้าจะเอาแค่ 4000 ผมคิดว่าใช้ให้คุ้มไปเลยดีกว่า จนกว่าจะพังนั่นหล่ะ คึ่กๆๆๆๆๆๆ

ถ้าเอาไปขายตามร้านตู้ไม่ได้ราคาหรอกคับ โพสขายในเน็ทได้ราคากว่า หรือจะลองโพสที่นี่ก็ได้คับ
http://community.siamphone.com/viewforum.php?f=1

อย่าลืมถ่ายรูปตัวเครื่องและอุปกรณ์ฯ พร้อมรายละเอียดตามจริง หากราคาสมเหตุสมผลก็จะปล่อยได้ไวคับ laughing6
opoka
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2012 08:11  

ได้มาเรียบร้อยแล้วครับ ไป Boot BB คนที่โล่งเลย ไม่ต้องไปเบียดกับใคร รอสินค้าไม่นาน แต่พอผมไปซื้อ iPad ให้หลาน รอสินค้ากว่าจะได้ 2 ชม พระเจ้า คนมันจะบ้าอะไรขนาดนั้น

งานส่วนใหญ่แล้วคนมาซื้อ iPhone 4S , iPad มากกว่า และไม่มีอะไรเด่นมากทุกปีที่ผ่านมา
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2012 11:23  

ได้มาเรียบร้อยแล้วครับ ไป Boot BB คนที่โล่งเลย ไม่ต้องไปเบียดกับใคร รอสินค้าไม่นาน แต่พอผมไปซื้อ iPad ให้หลาน รอสินค้ากว่าจะได้ 2 ชม พระเจ้า คนมันจะบ้าอะไรขนาดนั้น

งานส่วนใหญ่แล้วคนมาซื้อ iPhone 4S , iPad มากกว่า และไม่มีอะไรเด่นมากทุกปีที่ผ่านมา

แล้วที่งานฯ ขาย 9790 เท่าไหร่ มีโปรฯ+ของแถม'ไรมั่งคับ? laughing6
opoka
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2012 13:59  

แล้วที่งานฯ ขาย 9790 เท่าไหร่ มีโปรฯ+ของแถม'ไรมั่งคับ? laughing6

ราคา 15990 ผ่อน 0%10M + Soft case + Mem 8 GB ครับ Mem เนี่ยผมขอเขา ไม่อยากได้เสื้อ ผมถามแค่เจ้าเดี๋ยว ก็ซื้อแล้ว....ขี้เกียจเดิน คนเริ่มเยอะ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2012 14:32  

ราคา 15990 ผ่อน 0%10M + Soft case + Mem 8 GB ครับ Mem เนี่ยผมขอเขา ไม่อยากได้เสื้อ ผมถามแค่เจ้าเดี๋ยว ก็ซื้อแล้ว....ขี้เกียจเดิน คนเริ่มเยอะ

ขอแสดงความยินดีกะสมาชิก BB9790 คนใหม่ด้วยคับ occasion5
Yary
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2012 17:31  

[quote="Looker"][quote="Yary"]

ผมลองไปถามที่ มาบุญครองละ สภาพยังดี เครื่องยังฟิต ตอนซื้อก็ราคา 15900 เครื่องศูนย์ เค้าจะเอาแค่ 4000 ผมคิดว่าใช้ให้คุ้มไปเลยดีกว่า จนกว่าจะพังนั่นหล่ะ คึ่กๆๆๆๆๆๆ[/quote]

ถ้าเอาไปขายตามร้านตู้ไม่ได้ราคาหรอกคับ โพสขายในเน็ทได้ราคากว่า หรือจะลองโพสที่นี่ก็ได้คับ
http://community.siamphone.com/viewforum.php?f=1

อย่าลืมถ่ายรูปตัวเครื่องและอุปกรณ์ฯ พร้อมรายละเอียดตามจริง หากราคาสมเหตุสมผลก็จะปล่อยได้ไวคับ laughing6[/quote]

ขอบคุณมากครับ แต่ผมลงรูปไม่เป็นอ่ะครับ 555555 ตอนนี้คิดว่าราคา สภาพเครื่องดีจะอยู่สักเท่าไรครับ ผมอาจจะเสนอขายแถวกระบี่นี่หล่ะ เผื่อเค้าสนใจ 5555
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2012 09:08  

^
^

ขอบคุณมากครับ แต่ผมลงรูปไม่เป็นอ่ะครับ 555555 ตอนนี้คิดว่าราคา สภาพเครื่องดีจะอยู่สักเท่าไรครับ ผมอาจจะเสนอขายแถวกระบี่นี่หล่ะ เผื่อเค้าสนใจ 5555

ต้องดูราคาเครื่องใหม่ว่าอยู่ที่เท่าไหร่ ถ้าเป็นเครื่องศูนย์ก็เช็คราคาศูนย์ หากเป็นเครื่องหิ้วก็ต้องเช็คราคาตลาดเครื่องหิ้ว แล้วดูว่าเครื่องเราใช้มานานแค่ไหน สภาพเป็นอย่างไร อุปกรณ์ฯ+กล่องครบไหมเด๋วคุณก็รู้เองว่าน่าจะขายได้สักเท่าไหร่แล้วบวกราคาเผื่อต่อเข้าไปนิดหน่อย

ถ้าคุณเอาไปขายร้านตู้เขาก็ต้องกดราคาเพื่อขายต่ออีกที แต่ถ้าคุณขายกะคนที่ซื้อไปใช้โดยตรงยังงัยก็ได้ราคากว่าแน่นอน laughing6
Dailymam
Year's Star

จังหวัด: สุพรรณบุรี
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2012 11:08  

อยากกสอบถามหน่อยครับพอดีกำลังหาโทรศัพท์ใหม่อยู่ ระหว่างBlackberry 9790 กับ Blackberry 9810 อันใหนดีกว่ากันครับ ทั้งในด้านซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์นะครับ ขอบคุณที่สละเวลามาตอบนะครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2012 13:20  

Dailymam ผู้เขียน:
อยากกสอบถามหน่อยครับพอดีกำลังหาโทรศัพท์ใหม่อยู่ ระหว่างBlackberry 9790 กับ Blackberry 9810 อันใหนดีกว่ากันครับ ทั้งในด้านซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์นะครับ ขอบคุณที่สละเวลามาตอบนะครับ

9790 เล็กกว่า บางกว่า จอสัมผัส Multi-touch ระบบปฏิบัติการ BBOS7 ความเร็ว 1GHz ถ่ายวีดีโอที่ความละเอียดสูงสุด 640 x 480 px (.3gp)

9810 เป็นสไลด์หนากว่าหนักกว่า จอสัมผัส Multi-touch ใหญ่กว่า ระบบปฏิบัติการ BBOS7 ความเร็ว 1.2GHz ถ่ายวีดีโอที่ความละเอียดสูงสุดแบบ HD 1280 x 720 พิกเซล (.3gp) มี sensor หมุนจออัตโนมัติด้วย

หากคุณเน้นถ่ายวีดีโอ/ท่องเน็ท 9810 ดีกว่าสะดวกกว่าแต่ก็แพงกว่าราวๆ 2 พันบาท ส่วนความสามารถในการถ่ายภาพนิ่งไม่ต่างกัน (ความละเอียดสูงสุด 5 MP/Auto focus/Auto flash)

ทั้งสองรุ่นหากคุณไม่ทำตกก็ไม่เจ๊งง่ายๆ หรอก แต่ถ้ามันตกจริงๆ สไลด์น่าไปก่อนนะผมว่า..laughing6 อ้อ..แม้ 9790 ถ่ายวีดีโอแบบธรรมดาไม่ใช่ HD ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะขี้เหร่นะ ผมถ่ายแล้วโหลดลงคอมพ์เปิดดูภาพ/เสียงงี้ชัดแจ๋วเชียวแหละคุณเอ๋ย laughing6

9790 อาจไม่หรูเท่า 9810 แต่ก็ดูวัยรุ่นกว่า ส่วน Spec อื่นๆ ให้คุณเปรียบเทียบจากในเวปสยามโฟนนี่แหละ laughing6
Dailymam
Year's Star

จังหวัด: สุพรรณบุรี
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2012 17:12  

Dailymam ผู้เขียน:

9790 เล็กกว่า บางกว่า จอสัมผัส Multi-touch ระบบปฏิบัติการ BBOS7 ความเร็ว 1GHz ถ่ายวีดีโอที่ความละเอียดสูงสุด 640 x 480 px (.3gp)

9810 เป็นสไลด์หนากว่าหนักกว่า จอสัมผัส Multi-touch ใหญ่กว่า ระบบปฏิบัติการ BBOS7 ความเร็ว 1.2GHz ถ่ายวีดีโอที่ความละเอียดสูงสุดแบบ HD 1280 x 720 พิกเซล (.3gp) มี sensor หมุนจออัตโนมัติด้วย

หากคุณเน้นถ่ายวีดีโอ/ท่องเน็ท 9810 ดีกว่าสะดวกกว่าแต่ก็แพงกว่าราวๆ 2 พันบาท ส่วนความสามารถในการถ่ายภาพนิ่งไม่ต่างกัน (ความละเอียดสูงสุด 5 MP/Auto focus/Auto flash)

ทั้งสองรุ่นหากคุณไม่ทำตกก็ไม่เจ๊งง่ายๆ หรอก แต่ถ้ามันตกจริงๆ สไลด์น่าไปก่อนนะผมว่า..laughing6 อ้อ..แม้ 9790 ถ่ายวีดีโอแบบธรรมดาไม่ใช่ HD ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะขี้เหร่นะ ผมถ่ายแล้วโหลดลงคอมพ์เปิดดูภาพ/เสียงงี้ชัดแจ๋วเชียวแหละคุณเอ๋ย laughing6

9790 อาจไม่หรูเท่า 9810 แต่ก็ดูวัยรุ่นกว่า ส่วน Spec อื่นๆ ให้คุณเปรียบเทียบจากในเวปสยามโฟนนี่แหละ laughing6
ขอบคุณครับผม ผมเลือก 9810 ฮะเพราะผมเน้นท่องเน็ต เพราะบางครั้งไม่ได้พกไอแพด วันนี้น่าจะไปสอยมา อิอิ
topotter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2012 01:18  

ขอถามอะไรหน่อยครับ คือซื้อมาแล้ว ผมจะอัดสายสนทนายังไงอ่ะครับ มันมีอัดเสียงผมลองกดมันบอกไม่ได้ระหว่างสนทนา อุตสาห์ซื้อมาแทน c5ของโนเกีย
(ซื้อมาเพราะคุณLookerรีวิว555เพิ่งเคยจับBBเครื่องแรก หลักๆใช้โทรกับรับสาย อัดสายสนทนา)
คนขายยังแอบขำพอบอกซื้อBBไว้โทรกับรับสาย ยุคนี้หาโทรศัพท์ธรรมดาดีๆหรูๆยากก็เลยไปลองเล่นBB^^
opoka
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2012 11:52  

สำหรับคนชอบ Rom Modify
http://www.pdamobiz.com/show_news.asp?NewsID=516489&PN=1
pao47
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Feb 2012 15:40  

[quote="topotter"]ขอถามอะไรหน่อยครับ คือซื้อมาแล้ว ผมจะอัดสายสนทนายังไงอ่ะครับ มันมีอัดเสียงผมลองกดมันบอกไม่ได้ระหว่างสนทนา อุตสาห์ซื้อมาแทน c5ของโนเกีย
(ซื้อมาเพราะคุณLookerรีวิว555เพิ่งเคยจับBBเครื่องแรก หลักๆใช้โทรกับรับสาย อัดสายสนทนา)
คนขายยังแอบขำพอบอกซื้อBBไว้โทรกับรับสาย ยุคนี้หาโทรศัพท์ธรรมดาดีๆหรูๆยากก็เลยไปลองเล่นBB^^[/quote]

555+ ถ้าคุณเป็นคนโทรไม่เยอะ แล้วถ้าใช้ระบบ AIS ผมขออนุญาติแนะนำว่าใช้ โปร 300 บาทครับ มีโทร200นาที + BBM ไม่จำกัดครับ คุ้มนะผมว่า เพราะได้ทั้งโทรและเล่นบีบี อย่างน้อยถ้าเพื่อนคุุณมี BB ก็สามารถใช้ประโยชน์แอดพินเค้าได้ คุยได้แชตได้ ส่งรูปไฟล์ได้ ส่วนเวลาเล่นnet ก็ไว้รอเปิดไวไฟเล่นครับ^^
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2012 08:33  

topotter ผู้เขียน:
ขอถามอะไรหน่อยครับ คือซื้อมาแล้ว ผมจะอัดสายสนทนายังไงอ่ะครับ มันมีอัดเสียงผมลองกดมันบอกไม่ได้ระหว่างสนทนา อุตสาห์ซื้อมาแทน c5ของโนเกีย
คนขายยังแอบขำพอบอกซื้อBBไว้โทรกับรับสาย ยุคนี้หาโทรศัพท์ธรรมดาดีๆหรูๆยากก็เลยไปลองเล่นBB^^

ลำพังตัวเครื่องเองขณะโทรจะไม่มีคำสั่งอัดเสียงสนทนา ต้องลง app. หรือโปรแกรมฯ ช่วย งัยลองเข้าไปอ่านที่นี่ดูก่อนคับ
http://appreview.in.th/2011/07/20/berry-record/ แต่..app. ที่เขาให้คลิ๊กดาวน์โหลดมันเจ๊งผมเลยหาที่อื่นมาให้ เข้าใจว่าเป็น app. ตัวเดียวกัน เพราะชื่อ Berry Record V1.0 เหมือนกัน http://www.4shared.com/file/qeL9VAXM/BerryRecord_v10.html ผมลองลงดูแล้วมันอัดได้แต่เสียงทั่วไปหรือใช้อัดคำบรรยายแบบ Lecture แม้มีคำสั่งให้อัดเสียงขณะสนทนาแต่พออัดมาเปิดฟังกลับไม่มีเสียงซะงั้น laughing6 เข้าใจว่ามันรองรับ OS6 พอมาลง OS7 เลยลูกผีลูกคน laughing6

จริงๆ ผมอยากให้ FW เวอร์ชั่นใหม่ up แล้วสามารถอัดเสียงสนทนาได้เลย รวมทั้งตั้งปลุกได้หลายเวลาด้วยเพราะมันเป็นอะไรที่ basic มั่กๆ แม้แต่โทรศัพท์เครื่องละพันกว่าบาทยังทำได้เลย..
งัยผมขอแสดงความยินดีกะสมาชิก BB9790 คนใหม่ด้วยคับ occasion5

สำหรับคนชอบ Rom Modify
http://www.pdamobiz.com/show_news.asp?NewsID=516489&PN=1

ขอขอบคุณสำหรับ link ที่แนะนำเข้ามาคับ

แต่การ modify ROM ไม่อยู่ในเงื่อนไขการรับประกันฯ ซึ่งในเวปฯ เขาก็บอกไว้ว่าหากเกิดความผิดพลาดทำให้โทรศัพท์เสียหาย (ในที่นี้หมายถึงใช้งานไม่ได้) จะไม่ขอรับผิดชอบใดๆ ทั้งสิ้นซึ่งลูกค้าต้องนำเครื่องส่งศูนย์ฯ และรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเอง นอกจากนี้ยังถือว่าประกันฯ สิ้นสุดลงด้วยคับ

ปล. ผมไม่ได้ห้ามว่าไม่ให้ทำนะ แต่ถ้าใครจะทำก็คิดให้ดีๆ แล้วกัน laughing6
topotter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2012 05:35  

555+ ถ้าคุณเป็นคนโทรไม่เยอะ แล้วถ้าใช้ระบบ AIS ผมขออนุญาติแนะนำว่าใช้ โปร 300 บาทครับ มีโทร200นาที + BBM ไม่จำกัดครับ คุ้มนะผมว่า เพราะได้ทั้งโทรและเล่นบีบี อย่างน้อยถ้าเพื่อนคุุณมี BB ก็สามารถใช้ประโยชน์แอดพินเค้าได้ คุยได้แชตได้ ส่งรูปไฟล์ได้ ส่วนเวลาเล่นnet ก็ไว้รอเปิดไวไฟเล่นครับ^^[/quote]

ขอบคุณครับ
topotter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2012 05:39  

ผมก็รีเฟรชมารอคำตอบเรื่อยๆก็ไม่เห็นใครตอบนึกว่าหายกันไปหมดพึ่งมาเห็นว่าขึ้นหน้า2
ขอบคุณ คุณLooker มากครับสงสัยผมต้องหาเครื่องใหม่ที่อัดเสียงได้เด๋วยกเครืองนี้เป็นเครื่่องส่วนตัวแทนarcไป เพราะต้องเอาarcไปซ่อมหล่นตกพื้นปูนหน้าจอแตกไม่รู้รับซ่อมเปล่ายังอยู่ในประกันTT
pzuke
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2012 09:23  

ขอเล่ายาวนิดนึงครับ

ผมซื้อ 9790 มาเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วที่ MBK เครื่อง Qool os 7.0.0.473 หลังจากการใช้งานวันแรกแบตหมด จึงทำการชาร์จในคืนวันอาทิตย์โดยปิดเครื่องชาร์จ (นิสัยผมชอบปิดชาร์จเป็นประจำ และยังติดนิสัยกระตุ้นแบต 10 ชั่วโมง) พบว่าตื่นมาแบตไม่ยอมเต็ม (22.00-08.00) ไฟกระพริบตลอด ผมจึงทำการเปิดเครื่องลองชาร์ตใหม่ก็ไม่ยอมเต็ม ค้างที่ 95%

วันจันทร์จึงทำการไปร้านที่ซื้อมาเค้าให้เปลี่ยนแบต และใช้จนแบตเหลือประมาณ 9% จึงทำการปิดเครื่องชาร์จ พบว่าปกติ

วันอังคารแบตหมดจนเครื่องปิด radio use เอง ผมจึงปิดเครื่องชาร์จ พบว่า ไม่ยอมเต็มเหมือนเดิม โดยไฟกระพริบ แต่ครั้งนี้ไม่เปิดเครื่อง ทำการดึงสายต่อใหม่ สักพัก เต็ม(ไฟเขียว)

เช้าวันพุธจึงทำการหาข้อมูลพบว่าคุณ boomzauakim จากกระทู้นี้ http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=501670&PN=1&TPN=3 มีอาการเดียวกัน กอปรกับ ผมลองโทรเข้าศูนย์ Qool ว่า

1.เป็นที่ SW/HW หรือ Batt (Batt ไม่น่าจะเป็นเพราะเปลี่ยนใหม่มา)

ทางศูนย์ก็ตอบมาว่าเอาเครื่องมาเช็ค

2.มีคนเคยเป็นไหม (อยากรู้ว่าเป็น Bug หรือไม่)

ทางศูนย์แจ้งว่า วันก่อนมี (ไม่แน่ใจว่าเป็นคุณ boomzauakim หรือไม่) แต่เมื่อทำการอัพ FW ใหม่ก็ไม่เห็นลูกค้าคนนั้นกลับมา

ผมเลยลองโทรถามร้านที่ซื้อ เค้ายอมให้เปลี่ยน (แต่ครั้งเดียวนะ แล้วไปติดต่อศูนย์เองในครั้งหน้า) ผมเลยว่างั้นไปเปลี่ยนไว้ก่อนดีกว่า

เมื่อได้รับเครื่องมาใช้ในวันพุธจนแบตเหลือประมาณ 9% ทำการปิดเครื่องชาร์จ แบตเต็มปกติ เรื่องน่าจะจบ

พอเมื่อคืนวันพฤหัสแบตเหลือ 9% เช่นกัน ทำการปิดเครื่องชาร์จ พบว่าไม่เต็มอีกละ และอาการเดิม ถอดสายออก เสียบใหม่กลับมาเต็ม

ตอนนี้ผมสับสน งุนงง ในชีวืต และพยายาม หาว่ามันจะเป็นตอนไหน จึงอยากรบกวนสอบถาม

1.เครื่องคนอื่นเคยมีปัญหานี้ไหมครับ หรือผมซวยขนาดเปลี่ยนเครื่องแล้วเจออีก

2.คิดว่าเป็น Bug จาก SW หรือไม่ ถ้าใช่ ผมจะได้ใช้ต่อ (ขี้เกียจเปลี่ยนแล้ว)

ขอบคุณมากๆครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2012 12:38  

ผมก็รีเฟรชมารอคำตอบเรื่อยๆก็ไม่เห็นใครตอบนึกว่าหายกันไปหมดพึ่งมาเห็นว่าขึ้นหน้า2
ขอบคุณ คุณLooker มากครับสงสัยผมต้องหาเครื่องใหม่ที่อัดเสียงได้เด๋วยกเครืองนี้เป็นเครื่่องส่วนตัวแทนarcไป เพราะต้องเอาarcไปซ่อมหล่นตกพื้นปูนหน้าจอแตกไม่รู้รับซ่อมเปล่ายังอยู่ในประกันTT

ถ้าคุณไมีรีบก็รอ .apps สำหรับ OS7 คิดว่าอีกไม่นานเด๋วก็มีให้โหลดคับ laughing6

ปรกติโทรศัพท์ถ้าทำตกถือเป็นอุบัติเหตุไม่อยู่ในเงื่อนไขการรับประกันฯ ยิ่งถ้าเป็น Smartphone จอสัมผัสแตกถ้าเปลี่ยนก็หลายตังค์ ยังงัยศูนย์ฯ ก็รับซ่อมคับ แต่ลูกค้าต้องเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายเอง อ้อ..คุณสามารถให้เจ้าหน้าที่ฯ ประเมินราคาซ่อมก่อนได้เพราะมีค่าบริการด้วย ถ้าซ่อมแพงไม่คุ้มซื้อใหม่น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า laughing6

pzuke ผู้เขียน:
ขอเล่ายาวนิดนึงครับ

ผมซื้อ 9790 มาเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วที่ MBK เครื่อง Qool os 7.0.0.473 หลังจากการใช้งานวันแรกแบตหมด จึงทำการชาร์จในคืนวันอาทิตย์โดยปิดเครื่องชาร์จ (นิสัยผมชอบปิดชาร์จเป็นประจำ และยังติดนิสัยกระตุ้นแบต 10 ชั่วโมง) พบว่าตื่นมาแบตไม่ยอมเต็ม (22.00-08.00) ไฟกระพริบตลอด ผมจึงทำการเปิดเครื่องลองชาร์ตใหม่ก็ไม่ยอมเต็ม ค้างที่ 95%

วันจันทร์จึงทำการไปร้านที่ซื้อมาเค้าให้เปลี่ยนแบต และใช้จนแบตเหลือประมาณ 9% จึงทำการปิดเครื่องชาร์จ พบว่าปกติ

วันอังคารแบตหมดจนเครื่องปิด radio use เอง ผมจึงปิดเครื่องชาร์จ พบว่า ไม่ยอมเต็มเหมือนเดิม โดยไฟกระพริบ แต่ครั้งนี้ไม่เปิดเครื่อง ทำการดึงสายต่อใหม่ สักพัก เต็ม(ไฟเขียว)

เช้าวันพุธจึงทำการหาข้อมูลพบว่าคุณ boomzauakim จากกระทู้นี้ http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=501670&PN=1&TPN=3 มีอาการเดียวกัน กอปรกับ ผมลองโทรเข้าศูนย์ Qool ว่า

1.เป็นที่ SW/HW หรือ Batt (Batt ไม่น่าจะเป็นเพราะเปลี่ยนใหม่มา)

ทางศูนย์ก็ตอบมาว่าเอาเครื่องมาเช็ค

2.มีคนเคยเป็นไหม (อยากรู้ว่าเป็น Bug หรือไม่)

ทางศูนย์แจ้งว่า วันก่อนมี (ไม่แน่ใจว่าเป็นคุณ boomzauakim หรือไม่) แต่เมื่อทำการอัพ FW ใหม่ก็ไม่เห็นลูกค้าคนนั้นกลับมา

ผมเลยลองโทรถามร้านที่ซื้อ เค้ายอมให้เปลี่ยน (แต่ครั้งเดียวนะ แล้วไปติดต่อศูนย์เองในครั้งหน้า) ผมเลยว่างั้นไปเปลี่ยนไว้ก่อนดีกว่า

เมื่อได้รับเครื่องมาใช้ในวันพุธจนแบตเหลือประมาณ 9% ทำการปิดเครื่องชาร์จ แบตเต็มปกติ เรื่องน่าจะจบ

พอเมื่อคืนวันพฤหัสแบตเหลือ 9% เช่นกัน ทำการปิดเครื่องชาร์จ พบว่าไม่เต็มอีกละ และอาการเดิม ถอดสายออก เสียบใหม่กลับมาเต็ม

ตอนนี้ผมสับสน งุนงง ในชีวืต และพยายาม หาว่ามันจะเป็นตอนไหน จึงอยากรบกวนสอบถาม

1.เครื่องคนอื่นเคยมีปัญหานี้ไหมครับ หรือผมซวยขนาดเปลี่ยนเครื่องแล้วเจออีก

2.คิดว่าเป็น Bug จาก SW หรือไม่ ถ้าใช่ ผมจะได้ใช้ต่อ (ขี้เกียจเปลี่ยนแล้ว)

เครื่องผมแรกๆ ก็เป็นคับ แต่พอ up เป็น V7.0.0.557, Platform 9.16.0.67 มันก็ดีขึ้น กล่าวคือ..ถ้าผมปิดเครื่องชาร์จฯ กะไฟบ้านทิ้งไว้รุ่งเช้ามาเปิดดูมันก็เต็ม 100% แต่ถ้าชาร์จฯ ผ่านสาย USB กะคอมพ์บางครั้งก็ 95% บ้าง 100% บ้าง ซึ่งจริงๆ มันก็เต็มน่ะแหละเพียงแต่ตัวเลขมันค้างอยู่ที่ 95% ไม่มีผลต่อการใช้งานหรอกคับ

สมัยผมใช้ Windows Mobile 5/6, Symbian UIQ3.0 ของ SE หรือแม้แต่ Andriod 2.3.3 Ginger bread ก็เป็นเหมือนกันบางครั้ง หากคุณชาร์จฯ จนครบ 4 ชั่วโมง (กรณีประจุไฟเหลือไม่ถึง 10%) ก็ถอดสายชาร์จฯ ได้เลยมันจะ 95% หรือ 100% ก็ไม่ต้องไปสนใจเพราะยังงัยมันก็เต็มคับ laughing6

ปล. ผมก็เข้าใจว่ามันเป็น bug แต่คุณไม่ต้องกังวลไป รุ่นนี้เพิ่งวางจำหน่าย ยังก็ต้องมี SW ออกมาให้ update เรื่อยๆ คับ laughing6
pzuke
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2012 13:31  

ขอบคุณมากครับ ผมขอลองดูก่อนครับ
topotter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2012 19:25  

ขอถามหน่อยครับ มีวิธีลบรายการโทรรวมทั้งเบอร์ในเครื่องทีเดียวมั้ยครับพอดีย้ายซิมต้องมานั่งลบที่ละเบอร์- -.
pzuke
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2012 21:50  

อัพเป็น .557 แล้วครับ เด๋วลองก่อนว่าหายไหม
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2012 12:02  

CAPDASE for BB9790
เมื่อสองวันก่อนผมไปเดิน MBK ตั้งใจว่าจะเดินหาซื้อแท่นชาร์จฯ ของรุ่นนี้ แต่ยังไม่มีขาย เลยได้ case แบบนี้มา (280 บาท) เป็นปลอกยางสวมด้านหลังและหุ้มเฟรมด้านข้างด้วย จริงๆ มีสองแบบ คือ แบบมันกับแบบด้าน ผมเลือกแบบด้านเพราะจับกระชับไม่ลื่นแล้วไม่เป็นรอยนิ้วมือให้ต้องคอยเช็ดบ่อยๆ มีฟิล์มกันรอยแถมมาให้ด้วยนะ อ้อ..แบบมันแพงกว่าแบบด้านด้วยแหละตัวเอง laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 12 Feb 2012 11:53; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Feb 2012 12:39  

ขอถามหน่อยครับ มีวิธีลบรายการโทรรวมทั้งเบอร์ในเครื่องทีเดียวมั้ยครับพอดีย้ายซิมต้องมานั่งลบที่ละเบอร์- -.

ไม่มีคำสั่งลบทั้งหมด แต่มีวิธีลบทีละหลายๆ รายการก็คือใช้สองนิ้วถ่างออกแล้วแตะที่หน้าจอพร้อมกันค้างไว้สักครู่ (ถ้าคุณยกนิ้วออกทันทีเครื่องจะโทรออก) จากนั้นกดปุ่มเมนู เลือกคำสั่งลบคับ laughing6

ปล. iPhone4 ก็ไม่มีคำสั่งลบทั้งหมดใน Call log ต้องลบทีละรายการเว้นแต่จะลงโปรแกรมฯ หรือ apps. ถึงจะทำได้ laughing6

pzuke ผู้เขียน:
อัพเป็น .557 แล้วครับ เด๋วลองก่อนว่าหายไหม

นี่งัย..ของผมชาร์จได้ 100% ม่ะได้โม้ ถ้าปิดเครื่องแล้วชาร์จฯ ไฟบ้านทิ้งไว้ทั้งคืนตอนเช้าจะเต็ม 100% แต่ถ้าชาร์จฯ กะคอมพ์บางทีก็เต็ม 100% บางทีก็ค้างอยู่ที่ 95% หากคุณชาร์จฯ ครบเวลาที่กำหนดมันก็เต็ม ไม่ต้องไปสนใจเรื่องตัวเลขให้กังวลใจป่าวๆ laughing6

pzuke
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2012 13:23  

อาการผม ไม่ใช่ว่าเต็มแล้วไม่แสดงแบต 100% แต่มันไม่ยอมเต็มเลยหนะครับ

อย่างไรก็ตาม

จากการ Up FW เป็น .557 ในวันศุกร์ พบว่า

วันศุกร์ ปิดเครื่องชาร์ต ตั้งแต่ตี 1 ตื่นมา 7 โมง ไฟเขียว (ปกติ) สถานะ 100% ใช้งานแบตหมดปกติ

วันเสาร์ ปิดเครื่องชาร์ต ตี2 ตื่นมา 8 โมง ไฟเขียว (ปกติ) สถานะ 100% ใช้งานแบตหมดปกติ

วันอาทิตย์ ไม่ได้ชาร์จ มาชาร์จเช้าวันจันทร์เมื่อ เสียบชาร์จ 8 โมง ประมาณ 11 โมงเต็ม ไฟเขียว (ปกติ)สถานะ 100%

ต้องขอบคุณอีกครั้งครับ
มีโอกาสจะเลี่ยงเบียร์

ปล. ผมใช้ Capdase แบบเงา พอดีเลยครับที่ผมไม่ชอบคือ
1.เป็นรอยนิ้วมือง่ายจริงๆ แต่สวยกว่าแบบด้าน (55555 ผมชอบ)
2.ผมไม่ใช่ฟิล์มมัน จากประสบการณ์ หลังๆ ฟิล์ม Capdase สู้ Focus ไม่ได้ครับ ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่า
topotter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2012 03:30  

ไม่ใช่เบอร์ในรายการโทรครับ คือสมุดในเครื่องอ่ะครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2012 07:50  

ไม่ใช่เบอร์ในรายการโทรครับ คือสมุดในเครื่องอ่ะครับ

เชื่อมต่อโทรศัพท์กะคอมพ์ด้วยสาย USB แล้วเปิดโปรแกรม BB Desktop Software บนคอมพ์

Back up ข้อมูลให้เรียบร้อย จากนั้นคลิ๊กปุ่ม Device มุมบนซ้ายของโปรแกรมฯ เลือก Delete Data เลือก Selected Data ติ๊กเครื่องหมายถูกหน้าข้อความ Address Book - All คลิ๊กปุ่ม Delete ด้านล่าง

หากต้องการ Address Book ทั้งหมดกลับคืนมาก็คลิ๊กปุ่ม Device เลือก Restore เลือก Select device data and settings ติ๊กเครื่องหมายถูกหน้าข้อความ Address Book - All คลิ๊กปุ่ม Restore ด้านล่าง

แถมวิธี Reset เครื่องกลับไปที่ค่าตั้งต้นจากโรงงานให้ด้วยคับ laughing6
Back up ข้อมูลกะโปรแกรม BB Desktop Software ให้เรียบร้อยก่อนแล้วยกเลิกการเชื่อมต่อ จากนั้นก็กดโทรศัพท์เข้าไปที่เมนู Options > Security > Security Wipe เลือก Emails, Contacts, etc. แล้วพิมพ์คำว่า blackberry ในช่อง Confirmation ด้านล่าง > Wipe Data รอจนเครื่อง Reboot เสร็จ

หากต้องการให้ทุกอย่างกลับมาเหมือนเดิมก็คลิ๊กปุ่ม Device เลือก Restore เลือก All device data and settings คลิ๊กปุ่ม Restore ด้านล่าง laughing6
topotter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2012 23:06  

ขอบคุณมากๆครับ คุณLooker
And
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2012 00:05  

เวลาผมไม่ได้กดปุ่มปล่อยให้จอไฟดับเอง แล้วพอกดปุ่ม ทำไมไฟที่ขึ้นมามันกระุตุกสองจังหวะอะครับ ปกติผมใช้รุ่นอื่นไฟมันขึ้นแบบราบรื่นไม่เป็นจังหวะเลยนะ มีใครเป็นแบบผมบ้าง
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2012 08:14  

And ผู้เขียน:
เวลาผมไม่ได้กดปุ่มปล่อยให้จอไฟดับเอง แล้วพอกดปุ่ม ทำไมไฟที่ขึ้นมามันกระุตุกสองจังหวะอะครับ ปกติผมใช้รุ่นอื่นไฟมันขึ้นแบบราบรื่นไม่เป็นจังหวะเลยนะ มีใครเป็นแบบผมบ้าง

update SW ยังคับ ถ้ายังก็ up เลย

แต่ถ้าเครื่องคุณเป็น SW ล่าสุดแล้วจะ up ซ้ำหรือจะลอง Reset เครื่องดูก่อนก็ได้ วิธีทำผมโพสไว้ข้างบนลองอ่านดูคับ laughing6
Yary
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2012 12:22  

hotmail ของผมมันไม่แสดงใน BB โทรถามศูนย์แล้วก็บอกว่าให้ลองไปตั้งค่าใน hotmail จาก computer มีใครรู้วิธีแก้บ้างครับ ผมใช้ 9700 ผมลองลบเมล์แล้วแอดใหม่ตามที่ศูนย์บอก ก็ยังเหมือนเดิม
Yahoo/Gmail ใช้ได้ปกติ
อาจิน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2012 12:40  

คืออยากรู้ว่า บีบีเครื่องนี้กะ กะแล๊คซี่เอสทู
แบตเครื่องไหนอยู่ทนกว่าอะค่ะ
รบกวนด้วยนะค่ะ Smile
อาจิน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2012 12:41  

คืออยากรู้ว่า บีบีเครื่องนี้กะ กะแล๊คซี่เอสทู
รบกวนด้วยนะค่ะ Smile
sawnoipapang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2012 13:37  

ใช้มาจะ 2 อาทิตย์แล้ว ชอบมากๆ ไม่เทอะทะ
สวยบางกำลังดี ปุ่มนิ่มดี เรื่องแบตหมดเร็วก็เป็นเรื่องปกติของสมาร์ทโฟนอยู่แล้ว
รักจะใช้ก็ต้องทำใจค่ะ
Yary
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2012 15:25  

[quote="อาจิน"]คืออยากรู้ว่า บีบีเครื่องนี้กะ กะแล๊คซี่เอสทู
รบกวนด้วยนะค่ะ Smile[/quote]

คิดว่าความทนของแบตน่าจะพอๆกันครับ เต็มที่ไม่เกิน 2 วันทั้ง 2 รุ่น ขึ้นอยู่กับการใช้งานของเครื่องมากกว่าครับ บางวันผมไม่โทร ไม่เล่นไรเรย แบตเอส2ก็อยู่ได้เกือบ 3 วันครับ
ส่วนบีบี ผมใช้9700ก็ประมานนั้นเช่นกันครับ แต่รุ่นนี้9790 ผมก็กำลังศึกษาอยุ่เหมือนกัน แต่ก็คงคิดว่านะจะเหมือนกันนะครับ (ความคิดเห็นส่วนตัว)หรือว่าใครมีข้อมูลเพิ่มเติมยังไงก็แวะมาโพสให้ความรู้ความกระจ่างกันด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ คึ่กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
FFNONNY
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Mar 2012 16:06  

คือกล้องรุ่นนี้ ถ่ายคนไม่ค่อยสวยเลยอะ ผิวจะเหลืองไม่ค่อยสว่าง
เท่าไหร่ หรือเราเป็นคนเดียว เวลาถ่าย จะออกดำๆมากผิวคน ไม่ชอบตรงนี้เลย
ที่เหลือก็ รวมๆก็ดี
Yuri
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2012 14:15  

ไม่เคยใช้ BB อ่าจ๊ะ อยากรุ้ว่าถ้าโปรหมดเนี่ย จะเล่นเน็ตผ่าน WiFi ฟรีได้ป่าว เข้าเว็บทั่วไป หรือใช้งานในส่วนอื่นๆ ที่ไม่ใช่เซอร์วิส ของ BB ได้มั้ยค่ะ :)
Yary
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2012 09:46  

[quote="Yuri"]ไม่เคยใช้ BB อ่าจ๊ะ อยากรุ้ว่าถ้าโปรหมดเนี่ย จะเล่นเน็ตผ่าน WiFi ฟรีได้ป่าว เข้าเว็บทั่วไป หรือใช้งานในส่วนอื่นๆ ที่ไม่ใช่เซอร์วิส ของ BB ได้มั้ยค่ะ Smile[/quote]

เข้าเวปผ่านwi-fi ได้ครับ แต่เซอร์วิสของ BBM ใช้ไม่ได้ แอพบางอย่างก็ใช้ได้ครับผ่าน wi-fi
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: