Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 เอาข้อมูลมาฝากครับกับ Beat Banking บัญชีเงินฝากออนไลน์รูปแบบใหม่

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » SP Club - ห้องนั่งเล่น :)
ตอบ: 6 / เข้าชม: 23558
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : เอาข้อมูลมาฝากครับกับ Beat Banking บัญชีเงินฝากออนไลน์รูปแบบใหม่
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2015 21:29  
ตอบโดยอ้างถึง  

สวัสดีครับเพื่อน ๆ ชาวสยามโฟน วันนี้จะขอมาแชร์ข้อมูลเกี่ยวกับเงิน ๆ ทอง ๆ กันซักหน่อยครับ หลังจากที่ตัวผมเคยเดินผ่านงานเปิดตัวของ Beat Banking เห็นว่าเป็นดิจิตอลแบงก์กิ้ง ที่มีบัญชีเงินฝากออนไลน์รูปแบบใหม่เลยเกิดสนใจ ลองศึกษาหาข้อมูลเพื่อที่จะใช้งานเอง แต่ไป ๆ มา ๆ จะเก็บไว้คนเดียวก็กระไรอยู่เลยนำมาแชร์ให้เพื่อน ๆ ดูกันด้วยดีกว่าครับ (เผื่อมีคนสนใจเหมือนผม ^^)

หากใครกำลังสงสัยว่า Beat Banking คืออะไร ผมสรุปมาให้ง่าย ๆ ตามนี้ครับ

Beat Banking มาจากความร่วมมือของค่ายมือถือ AIS กับธนาคารระดับอาเซียน CIMB THAI จุดเด่นอยู่ที่บริการบัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษรูปแบบใหม่ที่เรียกว่า Beat Savings ที่พูดง่ายๆ ก็คือออกแนว Net Banking แต่ตัวนี้เด่นอีกเรื่องเพราะจะช่วยให้เราจ่ายบิล หรือโอน/ถอน ผ่านมือถือได้ตลอด 24 ชั่วโมงเลยครับ แถมยังได้ดอกเบี้ยที่สูงกว่าออมทรัพย์ปกติ 0.5% ต่อปีเลยครับ นี่ผมสนใจก็ตรงนี้แหล่ะ

ผมว่าตัวนี้มีข้อดีที่น่าสนใจอยู่เยอะนะ ผมลองลิสต์เป็นข้อๆ ให้เพื่อนลองเปรียบเทียบกันดูละกันครับ

1. ไม่วุ่นวายเรื่องเปิดบัญชีเหมือนธนาคารทั่วไปที่ต้องมานั่งเขียนข้อมูลกันยิก ๆ ในเอกสารเปิดปัญชี เราสามารถกรอกรายละเอียดในแอป mPAY หรือผ่านหน้าเว็บได้เอง จากนั้นก็ไปยืนยันตัวตนที่ธนาคารหรือที่ AIS Shop ก็เรียบร้อย ที่สำคัญไม่ต้องใช้เงินเปิดบัญชีเลยครับ ฮาา

2. มีดอกเบี้ยสูงกว่าออมทรัพย์ปกติ 0.5% ต่อปี ตรงนี้แหละที่ทำให้ผมต้องมาหาข้อมูล คือพวก e-Wallet เนี่ย ส่วนใหญ่จะไม่มีดอกเบี้ยใช่มั้ยล่ะครับ แต่ บัญชี Beat Savings แค่ใส่เงินไว้ก็ได้ดอกเบี้ยด้วย แถมยังสูงกว่าออมทรัพย์ทั่วไปซะอีก ถึงดอกจะดูเพิ่มไม่มากแต่ก็ดีกว่าทิ้งกองเงินไว้เฉย ๆ ว่ามั้ยครับ อ่อ เค้าคำนวณดอกเบี้ยตามระยะเวลาฝากเป็นรายวัน และจ่ายดอกเบี้ยเป็นรายเดือนด้วยนะครับ หาจากที่อื่นไม่ได้จริง ๆ

3. โอนง่ายกว่าที่คิดแค่มีเบอร์ปลายทาง เพราะมีการผูกบัญชีกับเบอร์มือถือถึงสามารถทำแบบนี้ได้ เอาจริง ๆ เบอร์มือถือผมจำได้ง่ายกว่าเลขบัญชีเยอะเลยนะ 555

4. บริการต่าง ๆ ที่มีในแอป mPAY สามารถจ่ายได้หมดเลยครับทั้งค่าโทรศัพท์ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าบัตรเครดิต ฯลฯ ตลอด 24 ชั่วโมง จากที่เมื่อก่อนจ่ายเป็นแต่ที่เคาน์เตอร์เซอร์วิสจะได้ไฮเทคกับเค้าบ้างซักที ^^

5. ในการทำธุรกรรมทุกครั้งจะมี SMS แจ้งเตือน ว่าโอนไปเท่าไหร่ จ่ายบิลไปเท่าไหร่ ซึ่งในจุดนี้ก็น่าจะเป็นพื้นฐานเดียวกับหลาย ๆ ธนาคาร แต่ที่เจ๋งกว่าคือ SMS ฟรีครับ ไม่มีค่าบริการแต่อย่างใด

แล้วจะเปิดบัญชียังไงล่ะ? ตามมาเลยครับ

ก่อนอื่นต้องทำการลงทะเบียน Pre-Register เปิดบัญชีเบื้องต้น Beat Savings ผ่านแอป mPAY ก่อนหรือสะดวกทำผ่านเว็บก็ที่ www.beatbanking.com ครับ โดยกรอกข้อมูลชื่อ เลขบัตรประชาชน วันเดือนปีเกิด อีเมล และที่อยู่ ขั้นตอนนี้จะยุ่งยากนิดนึง

ผมคนนึงล่ะที่ไม่ชอบกรอกรายละเอียดอะไรเยอะ ๆ แต่อย่างน้อยก็ดีกว่าไปนั่งเขียนเองที่ธนาคาร (อยากใช้ของเค้านิ)

หน้าตาบริการ Beat Savings ในแอปพลิเคชั่น mPAY มีบอกเงื่อนไขไว้พร้อมครับ

หลังจาก Pre-Register เสร็จเราจะได้รับ SMS แจ้งหมายเลขอ้างอิงเพื่อใช้ยืนยันตัวตน ให้เตรียมบัตรประชาชนตัวจริงแล้วไปหาเจ้าหน้าที่ที่จุดให้บริการ Beat Banking ในร้าน AIS Shop หรือไปยืนยันที่ธนาคาร CIMB THAI ได้ทุกสาขาทั่วประเทศ เลย ในขั้นตอนนี้จะสบายหน่อยให้เจ้าหน้าที่เค้าจัดการส่วนเราก็แค่นั่งรอเซ็นอย่างเดียวครับ หุหุ

หน้าตา Beat Savings ก่อนและหลังเปิดบริการ จะเห็นได้ว่ามีไอคอน Beat Banking เพิ่มเติมเข้ามาครับ ส่วนบริการชำระบิลหรือบริการอื่น ๆ ก็ยังคงใช้ได้อยู่เหมือนเดิม

เสร็จแล้วมาต่อด้วยการฝากเงินเข้า Beat Savings สามารถฝากได้ที่ธนาคาร CIMB THAI ทุกสาขาทั่วประเทศ แต่ถ้าแถวบ้านใครไม่มีสาขาของธนาคาร สามารถฝากที่ร้าน AIS Shop , Telewiz หรือตู้ mPay ได้เหมือนกันนะครับ หรือจะง่ายสุดฝากผ่านแอป mPAY นั่นล่ะครับ แต่ต้องทำการผูกบัญชีกับบัญชีธนาคารที่อยู่ในเงื่อนไขให้เรียบร้อยซะก่อน

ฝากเงินผ่านแอปสามารถเลือกที่เมนู ?ฝากเข้าบัญชีของท่าน? ได้เลยครับ

ส่วนการถอนก็ง่ายผ่านตู้ ATM โดยใช้บัตร ATM ของธนาคาร CIMB THAI ก็สามารถทำได้เลยครับ

หมดแล้วครับสำหรับข้อมูลที่นำมาแชร์กันเกี่ยวกับ Beat Banking ซึ่งผมว่าจะเหมาะกับคนที่ใช้งานดิจิตอลแบงก์กิ้งบ่อย ๆ เป็นอย่างมาก (หลังจากนี้ผมคงได้ใช้เยอะขึ้นแล้วล่ะ) หากเพื่อน ๆ คนไหนสนใจรีบหน่อยก็ดีนะครับช่วงนี้กำลังสะดวกเลยเพราะคนยังใช้ไม่เยอะเท่าไหร่ เดี๋ยวหลังจากนี้อาจต้องไปนั่งต่อคิวยาวก็ได้ สมัครก่อนได้ใช้ก่อนครับ ฮาา ^^

ปิดท้ายด้วยโปรโมชั่นสำหรับช่วงเปิดตัวครับดอกเค้าจัดเต็มให้เลยล่ะ ได้ทั้งดอกเบี้ย 2%ต่อปี + ฟรีค่าธรรมเนียมจ่ายบิล 10 บิลต่อเดือน คุ้มสุดๆ
Angeel
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: เอาข้อมูลมาฝากครับกับ Beat Banking บัญชีเงินฝากออนไลน์รูปแบบใหม่
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2015 11:58  

อุ้ยยย ให้ดอกเยอะใช้ได้เลยนะเนี้ย Shocked น่าสนใจจริงๆ ค่ะ เพราะปกติก็ใช้งานดิจิตอลแบงก์กิ้งเป็นหลักอยู่แล้ว สะดวกกว่าไปธนาคารเองเยอะ
Stork
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: เอาข้อมูลมาฝากครับกับ Beat Banking บัญชีเงินฝากออนไลน์รูปแบบใหม่
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2015 16:12  

นึกว่าจะเปิดบัญชียาก ที่ไหนได้ง่ายกว่าที่คิดแหะ
ดีกว่าแอพธนาคารง่อยๆ ที่ผมใช้อยู่อีก 555+ Laughing
Alphra
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2015 22:42  

แหม..กำลังหาข้อมูลอยู่พอดีเลยค่ะ ช่วยได้เยอะจริงๆ ขอบคุงค่า
Kitkatty
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 May 2015 20:26  

เจ๋งเลยต้อนรับ AEC ถอนเงินสาขา CMIB ที่ต่างประเทศ ก็ไม่มีค่าธรรมเนียมโด้ยยย Razz
Flashuy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 May 2015 00:05  

ถ้าไม่ได้ใช้เบอร์ AIS จะสมัครใช้บริการ Beat Banking ได้ป่ะ มีใครลองยัง Rolling Eyes
Tacts
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 May 2015 17:56  

Flashuy ผู้เขียน:
ถ้าไม่ได้ใช้เบอร์ AIS จะสมัครใช้บริการ Beat Banking ได้ป่ะ มีใครลองยัง Rolling Eyes

ไม่น่าจะได้นะผมว่าเพราะเค้าลิงค์กันอยู่นี่ครับ Smile
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » SP Club - ห้องนั่งเล่น :)
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: