Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 อยากทราบขั้นตอนการลง pc suit ของโนเกีย3650คับและการลง portIR

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 1 / เข้าชม: 3467
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
prasopchok chailert
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ???????????????????? pc suit ?????????3650??????????? portIR
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2003 02:29  
ตอบโดยอ้างถึง  

ซ้อเครื่องมาแต่อยากดาวโหลดเกมกับเพลงต้องทำงัยครับมีโปรแกรมอะไรบ้างครับมี อินฟาเหรดแล้วไม่สามารถคอนเน็ทได้ครับช่วยสอนหน่อยนะคับหรือโทรมาคุยที่018424283 แมนคับ กรุณาด้วยนะคับ
ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆด้วยนะคับ
chinimon
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2003 18:31  
ตอบโดยอ้างถึง  

การติดตั้งโปรแกรมต่างๆ หรือแม้กระทั่ง รูปสวยๆ ไฟล์เสียง .mid .wav
ลงในมือถือรุ่น 3650/7650 มีวิธีการดังนี้ครับ

ก่อนอื่นเราต้องเตรียม การเชื่อมต่อ ระหว่าง PC กับ 3650/7650 ก่อน ซึ่งต้องมีอุปกรณ์ดังนี้
1.สายเชื่อมต่อ จาก USB
2.ตัวIrda
3.ไดรเวอร์ ของ Irda

จากนั้นให้เราทำการติดตั้ง Irda กับ USB Port แล้วลงไดรเวอร์ให้เรียบร้อย ทำการ รีสตาร์ท Computer 1 ครั้ง ทีนี้ เจ้า Irda ก็พร้อมที่จะใช้งานได้แล้ว

ลองทดสอบการเชื่อมต่อ โดยการเปิดการรับ Ir ที่ เมนู Connection ใน 3650/7650 เลือก Ir แล้วมาวางให้ตรงกับ Irda ที่ต่อจาก PC สักครู่เครื่องหมายรูป Ir จะปรากฏที่ แถบเมนูล่างขวาของจอ PC รวมทั้งมี ไอคอน wireless link ขึ้นที่หน้าจอ PC ดังนี้ครับ

หากเกิดกรณี การเชื่อมต่อ ติดๆดับๆ ติดบ้างไม่ติดบ้าง ให้ลองวิธีดังต่อไปนี้ครับ
1. ตรวจสอบว่าเครื่องคอมมีโปรแกรมต้านไวรัส McAfee อยู่หรือไม่ โดยปกติถ้ามีจะมี ไอคอน V-shield อยู่ที่บริเวณแถบเมนูด้านล่างซ้ายของหน้าจอ ให้เลือก Exit เสียก่อน
2. เลือกไปที่ Start>Setting>Control Panel
3. เลือกที่ ไอคอน Network
4. ที่หน้า Configuration ให้เลือก USB-IrDA Adapter
5. คลิ๊กที่ Properties
6. ที่หน้า Advance ให้เลือก Infrared Tranciever Type ให้ตรงกับรุ่นของ Ir ของคุณ ซึ่งเดิม ในเครื่องคอมฯผมเลือกที่ Infineon (Default) ผมลองเปลี่ยนเป็น Sigmatel4000 (หรือลองเปลี่ยนเป็นตัวอื่นๆดูครับ)
7. ตรง Min.Around Time เดิมเลือกอยู่ที่ 1.0 mS เปลี่ยนเป็น 10.0 mS
8. Speed Enable เลือก ที่ 4000000 (หากไม่ได้ ให้ลองปรับค่าให้ลดลงครับ และทุกครั้งที่ปรับค่าลดลง ต้องรีสตาร์ท PC ทุกครั้ง)
9. จากนั้นให้ดูที่หน้า Bindings ต้องมีเครื่องหมาย ถูก หน้าข้อความ IrDA Protocol
10. เมื่อเสร็จแล้ว เครื่องคอมจะทำการรีสตาร์ทใหม่

กรณีต่อเชื่อมได้แล้ว ทีนี้ เรามาดูกันว่า จะลงโปรแกรมจาก PC ลงใน 3650 / 7650 กันอย่างไรกันเลยครับ
1. เปิดเลือกโปรแกรมที่เราต้องการลงใน 3650/7650 ยกตัวอย่างกรณี TSMS ครับ
2. คลิ๊กขวาจากเมาส์ แล้วเลือกที่ Send to>Infrared Recipient
3. หน้าจอPC จะแสดงผลการส่ง โปรแกรมไปยัง 3650/7650
4. เมื่อ 3650/7650 ได้รับโปรแกรม จะเข้าไปอยู่ใน InBox
5.ให้ทำการเปิดไฟล์ดังกล่าว
6.เครื่องจะเริ่มทำการ Install โดยถามเป็นขั้นๆ ให้กด Yes ไปเรื่อยๆ (สำหรับ 3650 จะมีหน้าจอขึ้นถามว่า "จะ save ลงใน Phone หรือ MMC" สามารถเลือกได้ว่าจะ save ลงที่ใด) จนกระทั่ง Complete
7.เมื่อเรียบร้อย จะเห็นโปรแกรมดังกล่าว ซึ่งจะอยู่ล่างสุด ของจอเมนูครับ

เมื่อติดตั้งโปรแกรมเสร็จแล้ว ให้ลบข้อความใน Inbox ดังกล่าว เพื่อเป็นการประหยัดเมมโมรี่ครับ

----------------------------------------------------------------------------------------
คัดลอกมาจาก www.MoBiKiss.com
โดยคุณ mchaw
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: