Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 P900 หรือ XDA II หรือ G88 ดีกว่ากันคะ รบกวนผู้รู้ตอบด้วยค่ะ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 18 / เข้าชม: 8963
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : P900 ???? XDA II ???? G88 ??????????? ?????????????????????
วันที่โพสท์ : 04 Jul 2004 23:30  
ตอบโดยอ้างถึง  

ตัดสินใจถูกสักทีค่ะว่าระหว่าง 3 รุ่น (ยี่ห้อ) นี้ อันใหนจะเวิร์คสุด ได้ยินว่า P900 แพงเกินเหตุและมีฟังก์ชั่นเกินความจำเป็นจริงๆหรือคะ ส่วน XDA II ก็เก่าไปนิส และ G88 ก็จอเล็กเกิน เขียนไม่ถนัด และเสียงริงโทนค่อยมากจริงหรือคะ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆๆๆๆๆๆ ค่ะ
ThU AnG KuBPoM!!!!!!
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ปากน้ามบ้านเฮา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2004 06:52  

XDAIIไปเลยครับถ้างบถึง
ฉัตรชัย
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2004 22:09  

เห็นด้วยกับน้องตวงนะครับ ในเรื่องของ pda แล้ว Xda II ทำได้ดีกว่า 2 ตัวที่เหลือครับ
เรดอาร์มี่ 600
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2004 15:33  

ถ้าเน้นเอามาใช้เป็นโทรศัพท์เป็นหลัก ไม่แนะนำ XDA II ครับ ยกเว้นว่าต้องการใช้ฟังก์ชั่นของ PDA จริงๆ อย่าไปคิดว่า มันคือโทรศัพท์อัจฉริยะ ที่เพียบพร้อม เหนือกว่าใครนะครับ เพราะจะว่าไปแล้ว XDA II ก็คือ Pocket PC ที่มีโทรศัพท์ในตัวครับ (เป็น Pocket PC ที่มี RAM มากถึง 128 MB, มีกล้อง, มี Bluetooth ราคาจึงค่อนข้างสูง)

G88 ก็เช่นกัน เน้นที่ใช้ Palm OS ใครที่ใช้ Palm ย่อมอยากใช้ G88 หรือ Treo 600 อย่างแน่นอน แต่สำหรับคนที่ไม่ได้ใช้ Palm ก็อย่าไปคิดว่า มันคือสุดยอดโทรศัพท์อัจฉริยะเช่นกันครับ คุณจะพอใจกับการที่โทรศัพท์ กับ Palm OS อยู่ในเครื่องเดียวกัน

ลองดูที่นี่ น่าจะได้ข้อมูลหรือไอเดียดีๆ ครับ

http://computertimes.asia1.com.sg/reviews/story/0,5104,1585,00.html
lek_911
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2004 21:23  

ทั้ง 3 ตัว นี้ มันออกจาคนละแนวนะ ต้องค้นหาความต้องการของตัวเองๆจริงๆให้เจอก่อนนะ ว่า life style เราเป็นแบบไหน
G88 เหมาะสำหรับใช้งานด้านเอกสาร organizer เป็นหลัก CPU ไม่แรงมาก ไม่เหมาะกับงานด้าน มัลติมีเดีย VDO Clip หรือ web browser แต่สำหรับงานเอกสาร OS นี้ เสถียรดีมาก interface ใช้ง่ายมาก ถ้าคุณเป็นคนที่ใช้งานเอกสาร นัดหมาย memo เป็นหลัก ไม่ได้คลั่งการดูหนัง เล่นเน็ต แบบเคลื่อนที่ เอามากๆ ก็เหมาะแล้วครับ แล้วขนาดยังไม่ใหญ่จนเสียความเป็นโทรศัพท์พกพาเท่ากับตัวอื่นๆ

ข้อเสียอย่างเดียวที่ชัดเจนที่สุดคือ ไม่มี slot ใส่ memory เพิ่ม
aphisit@yahoo.com
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2004 17:58  

P900 is the best because XDA OII uses more battery.
rough.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2004 01:31  

จะขอตอบตามความเข้าใจของตัวเองนะครับ
XDA O2 : เป็นPocket PC ที่สามารถโทรศัพท์ได้ ข้อดีคือเหมาะกับคนที่คุ้นเคย กับPPCและใช้window ประจำ ข้อด้อยในความคิดของผมคือ 1.ขนาดค่อนข้างใหญ่เมื่อใช้เป็นโทรศัพท์ แต่จะนับเป็นข้อดีเมื่อใช้เป็น organizer เพราะจอใหญ่ดี 2.แบตเตอร์หมดเร็ว
GD88 : ข้อดีคือมีขนาดเล็กดี ,application สำหรับpalm os มีเยอะและหาง่าย เหมาะกับคนที่ใช้organizer เป็นหลัก โทรฯน้อย ,ราคาถูกกว่าอีกสองตัว ส่วนข้อเสียคือ 1.ความจุค่อนข้างน้อย + ไม่มี expand memoryในตัวเครื่องเอง ต้องต่อกับอุปกรณ์เสริมจึงจะเพิ่มหน่วยความจำได้ 2.ไม่มี Blue tooth , 3.ใช้ palm os 4.1 ซึ่งเป็นversionเก่า 4.บางคนบอกว่าหน้าจอเล็กดูยาก
P900 : ข้อดีคือ รูปลักษณ์ดูดี สวย , function ด้านโทรศัพท์ครบสมบูรณ์ ,เหมาะกับผู้ที่ ใช้โทรศัพท์มาก , มีBlue tooth , เสียงเรียกเข้าดังดี, มีexpand memory, มีปุ่ม JOC (ข้างซ้าย) ใช้งานง่าย ส่วนข้อเสียคือ แบตฯหมดค่อนข้างเร็ว มีapplication น้อย .... สุดทายแล้วก็ขึ้นกับความต้องการและความชอบของตนเองเป็นหลักครับ หวังว่าข้อมูลที่ได้คงเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจนะครับ.........
blackpearl
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : price
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2004 16:32  

อยากรู้ราคางะ ใครก็ได้ตอบที่สิ เห็นแต่บอกว่าถูกกว่ารุ่นนั้นแพงกว่ารุ่นนี้ ไอ้ผมก็ไม่รู้ราคา กำลังจะไปซื้อแต่อยากรู้ราคาก่อนงะ จะได้ไม่ถูกลอกเอา ขอบคุณมานะที่นี้เลยแล้ว Smile Smile Smile กัน
ฉัตรชัย
Year's Star

หัวข้อ : Re: price
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2004 19:10  

blackpearl ผู้เขียน:
อยากรู้ราคางะ ใครก็ได้ตอบที่สิ เห็นแต่บอกว่าถูกกว่ารุ่นนั้นแพงกว่ารุ่นนี้ ไอ้ผมก็ไม่รู้ราคา กำลังจะไปซื้อแต่อยากรู้ราคาก่อนงะ จะได้ไม่ถูกลอกเอา ขอบคุณมานะที่นี้เลยแล้ว :) :) :) กัน

1.XDAII ราคาจะอยู่ที่ 34k หากเป็นเครื่อง 0 ซื้อที่ 0 และ 29k หากซื้อที่ mbk (เครื่อง 0 เช่นกัน

2.G88 ราคาจะอยุ่ที่ประมาณ 19k

3.P900 เครื่อง 0 จะประมาณ 27k ครับ
The Kop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????? ?????????????????????????
วันที่โพสท์ : 14 Sep 2004 12:17  

คือตอนนี้ผมสนใจรุ่นนี้ palm g88 อยู่เหมือนกันครับ แต่อยากสอบถามถึงระบบการใช้โทรศัพท์ พวกสายเรียกเข้า missed call ฯ ล ฯ ว่ามันเป็นแบบไหน บางรุ่นใช้ระบบแบบไล่เบอร์โทรเข้า-ออก รวมกันไปเลย แต่ ผม ชอบแบบที่แยก เบอร์ โทรเข้า โทรออก missed call ออก เป็นกลุ่มๆไป
ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ใช้แบบไหนเหรอครับ
อีกอย่างคือ ลำโพง บางรุ่นเวลาออกไปข้างนอก ไม่ค่อยได้ยินเสียงที่เขาคุยกัยเราเลย ไม่ทราบว่ารุ่นนี้เสียงลำโพงดังชัดไหมครับ เวลาคุยกันข้างนอก ได้ยินชัดเจนไหมครับ
รบกวนข้อมูลหน่อยนะครับ
aradene
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: สยาม
หัวข้อ : Re: P900 ???? XDA II ???? G88 ??????????? ?????????????????????
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2004 13:03  

หญิงเองค่ะ ผู้เขียน:
ตัดสินใจถูกสักทีค่ะว่าระหว่าง 3 รุ่น (ยี่ห้อ) นี้ อันใหนจะเวิร์คสุด ได้ยินว่า P900 แพงเกินเหตุและมีฟังก์ชั่นเกินความจำเป็นจริงๆหรือคะ ส่วน XDA II ก็เก่าไปนิส และ G88 ก็จอเล็กเกิน เขียนไม่ถนัด และเสียงริงโทนค่อยมากจริงหรือคะ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆๆๆๆๆๆ ค่ะ

แนะนำ HP 6300 sieri. Pocket PC Phone

มีครบทั้ง Tel. 850/900/1800/1900
Intel 624MHZ
มี BT และ WLAN
แบต 1800 mA
กล้อง 1.3 MP

จอ 240*320 คงใหญ่พอนะ
แล้วเสียงเรียกเข้า .wav (ลองแล้ว ดังมากๆ)

แถมหูฟัง BT ด้วยล่ะ

ราคา 27000 มั้ง

คุ้มๆ ใช้ได้หลายปีเลย ซื้ออนาคตครับ
mfscrm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2004 15:40  

แนะนำให้ใช้เป็น xda 2 เนื่องจากปัจจุบันก็ใช้อยู่เป็นเครื่องระบบวินโดที่ดีมากและปัญหาเรื่องการ hang นั้นมีน้อยมากเมื่อเทียบกับ p900 และ G88ที่มีปัญหามากจะเป็นตัว g88
ความเร็วในการอ่านข้อมูลของตัวเครื่องนั้นมีน้อย ระบบ palm นั้นมีข้อจำกัดในการลงโปรแกรมต่างๆมากเนื่องจากไม่ค่อย support program ที่เป็นที่นิยมจึงทำให้มีข้อจำกัดในการใช้งานมาก ข้อดีจอง g88 คือ มีขนาดเล็กกระทัดรัดและราคาไม่แพงจนเกินไป ส่วน xda นั้นมีขนาดที่ค่อนข้างใหญ่ แต่ถ้าพูดถึงเรื่องประสิทธิภาพการใช้งานแล้วเหนือกว่า g88อยู่มาก และด้วยราคาที่ค่อนข้างแพงจึงทำให้มีผู้ใช้อยู่ในวงจำกัดส่วนใหญ่จะเป็นกลุ่มนักธุรกิจ ส่วน p900 นั้น เป็น symbian phone ซึ่งทำรูปทรงคล้าย pocket PC แต่ประสิทธิภาพก็จะมีในวงจำกัดเท่านั้น เนื่องจากไม่ได้เป็นระบบ win CE ซึ่งเป็นระบบที่เป็นมาตราฐาน จึงทำให้เกิดข้อจำกัดต่อโทรศัพท์มือถือประเภท symbian phone แต่ถ้าพูดถึงการใช้งานแล้วถือว่าประสิทธิภาพดีมากเมื่อเทียบกับ symbian phone ด้วยกัน[color=orange]
[/color]
*magical*
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?????????????????? ?????????????????????????
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2004 00:38  

The Kop ผู้เขียน:
คือตอนนี้ผมสนใจรุ่นนี้ palm g88 อยู่เหมือนกันครับ แต่อยากสอบถามถึงระบบการใช้โทรศัพท์ พวกสายเรียกเข้า missed call ฯ ล ฯ ว่ามันเป็นแบบไหน บางรุ่นใช้ระบบแบบไล่เบอร์โทรเข้า-ออก รวมกันไปเลย แต่ ผม ชอบแบบที่แยก เบอร์ โทรเข้า โทรออก missed call ออก เป็นกลุ่มๆไป
ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ใช้แบบไหนเหรอครับ
อีกอย่างคือ ลำโพง บางรุ่นเวลาออกไปข้างนอก ไม่ค่อยได้ยินเสียงที่เขาคุยกัยเราเลย ไม่ทราบว่ารุ่นนี้เสียงลำโพงดังชัดไหมครับ เวลาคุยกันข้างนอก ได้ยินชัดเจนไหมครับ
รบกวนข้อมูลหน่อยนะครับ

miss call แบ่งเป็นกลุ่มค่ะ แล้วก้อนับให้ด้วยนะว่าโทร/รับเบอร์นั้นๆไปทั้งหมดกี่ครั้งแล้ว ละเอียดมากๆ ชอบมากๆ อยากได้มากเช่นกันแต่ลังเลกะรุ่นอื่นๆอีกสองสามตัว

คำถามเรื่องเสียง ไม่ทราบคำตอบค่ะ เพราะไม่เคยใช้โทร (ยืมของเพื่อนมาเล่นฟังก์ชั่นเฉยๆหนะค่ะ)
Pmoat
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2004 12:17  

ผมกำลังตัดสินใจจะเลือกหา Smart Phone ตัวเล็กๆ ภาพชัดๆ แบตทนๆ อยู่เหมือนกันครับ กำลังเล็ง Moto A768, Xplore G88, Samsung D410... ขอผู้รู้ช่วยพิจารณา และวิจารณ์ให้ทราบด้วยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2004 11:09  

XdaO2 เจ๋งสุดยอดครับ เพราะใช้ประโยชน์ได้ครบทุกอย่างในหนึ่งเดียว ฟังก์ชั่นเพียบพร้อม
McDO!
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2004 13:38  

O2 XDA II Work กว่ามากครับ เน้นการใช้งาน PDA ต่างๆๆ ครับ
เจ้าของ02
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2004 20:19  

ซื้อมาจากญี่ปุ่นแล้ว ใช้งานดีมากเล่นเน็ท,ดูทีวี เอ็มพี3 ข้างชายหาดเลยครับ เบาด้วย ถ้าคุณคิดว่าใหญ่ก็ใช้บลูทูชซิครับของเค้าสวยด้วย
:Pong:
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: In Thailand
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2004 12:41  

xdaII เหละคับ work ที่สุดใน 3 รุ่นแล้วคับ
bunterng
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2004 10:02  

For my opinion P900 better because easy for carry also all function neccessary for using and software available indeed,pls looking for more detail before decide to buy it.
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: