Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sagem MYX-8
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 9, 10, 11  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1075 / เข้าชม: 327203
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????..
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2006 18:28  
ตอบโดยอ้างถึง  

วันที่สามผ่านไป..สำหรับการใช้งานยังแอบชอบอยู่เสมอๆไม่ยอมเลิก เพราะคุณสมบัติการใช้งานต่างๆ ประทับใจมาก สำหรับผู้ใช้ x-8 ไม่รู้ว่าจะชอบเหมือนกันหรือเปล่าอะ และอยากให้ลงรูปที่ถ่ายจากมือถือมาให้ชมเยอะๆๆๆๆๆไว้แลกกันดู ไปเที่ยวที่ไหนถ่ายรูบมาให้ดูนะ ชอบๆๆๆ
ความประทับใจ...
1.ถ่ายรูปสวย มีให้เลือกหลายแบบ ชอบซีเบียสุดๆคลาสสิคดี
2.เสียงดี ทั้งจากลำโพง และหูฟัง
3.มีสีดำด้วยแหละ เจอใน เวปสวยไปอีกแบบ แต่ไม่น่าจะมีขายนะ
4.ยังไม่ได้ซื้ออุปกรณ์เพิ่ม คาดว่าน่าจะซื้อ mem เพิ่มนะ แต่ไม่รู้ว่าจะรับได้สูงสุดเท่าไหร่ ส่วนอื่นๆ จะยืมเพื่อน..อิอิอิ
แต่ ดูวิดิโอยังกระตุกทุกเพลงแก้ไม่หาย ทำไงดีนะ
5.ประทับใจเพื่อนๆที่ให้คำตอบและความรู้ใหม่ๆ ที่นี่่ ทูกกกกกกคน จริงนะนะนะนะ
ลอแมน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2006 18:47  

เป็นสาวก x 8 ไปเรียบน้อย จะ หมู่หรือ จจ่า รู้กัน.....18.20 น เพิ่งกลับจาก เอ็ม บี เค น่ะ ซื้อ 6900 +กันรอย 200+ซองหนังคาดเอว โนเกียร์ 200 เบ็ดเสร็จ 7300 คุ้มไหม นี่ ครับ ร้าน เจ เค ลิ้ง....ครับ เพราะ เขาช่วย เทส + มีคูมือ ภาษาไทย....

แต่ของผม มันมี เม็ดฝุ่น สีขาว อยู่ ข้างในนะ..แต่ต้องเอาเขาบอกของหมด กับอีกเคื่รอง มันเปิดเเล้ว ช้ามาก เขาเปลี่ยนให้...เลยได้เครื่องที่มีฝุ่นมา ฮ้า ซื้อของไม่เคยได้ อย่างใจเลย...

ผมรีบร้อนไปปล่าวน้า...ดู ที่ นาซ่า แล้ว คนเยอะมาก ยังกะ แจกฟรี แย่งไม่ไหว...เห็นคนถอย 2-3 เครื่องเลย...

กำลังชาร์ท 8 ชม อยู่ เพี้ยง อย่ามีปัญหาเลย เน้อๆๆๆ

ปล. มีคนหนึ่ง กำลังจะซื้อพอดี ลองอยู่แต่ เจ้าของร้านทำตก เป็นรอย เขาเลยไม่เอาแล้ว

ปล2.สาย ยู เอส บี หาที่ไหนละ ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2006 18:57  

ลอแมน ผู้เขียน:
เป็นสาวก x 8 ไปเรียบน้อย จะ หมู่หรือ จจ่า รู้กัน.....18.20 น เพิ่งกลับจาก เอ็ม บี เค น่ะ ซื้อ 6900 +กันรอย 200+ซองหนังคาดเอว โนเกียร์ 200 เบ็ดเสร็จ 7300 คุ้มไหม นี่ ครับ ร้าน เจ เค ลิ้ง....ครับ เพราะ เขาช่วย เทส + มีคูมือ ภาษาไทย....

แต่ของผม มันมี เม็ดฝุ่น สีขาว อยู่ ข้างในนะ..แต่ต้องเอาเขาบอกของหมด กับอีกเคื่รอง มันเปิดเเล้ว ช้ามาก เขาเปลี่ยนให้...เลยได้เครื่องที่มีฝุ่นมา ฮ้า ซื้อของไม่เคยได้ อย่างใจเลย...

ผมรีบร้อนไปปล่าวน้า...ดู ที่ นาซ่า แล้ว คนเยอะมาก ยังกะ แจกฟรี แย่งไม่ไหว...เห็นคนถอย 2-3 เครื่องเลย...

กำลังชาร์ท 8 ชม อยู่ เพี้ยง อย่ามีปัญหาเลย เน้อๆๆๆ

ปล. มีคนหนึ่ง กำลังจะซื้อพอดี ลองอยู่แต่ เจ้าของร้านทำตก เป็นรอย เขาเลยไม่เอาแล้ว

ปล2.สาย ยู เอส บี หาที่ไหนละ ครับ

กันรอย 200+ (ใช่ซิลิโคร ที่มันเหนียวๆ เปล่าง่า) กันรอยหาซื้อที่ไหนได้บ้างง่าค่า ^^"
ลอแมน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2006 19:05  

กันรอย 200 ผมหมายถึงที่ ปิดหน้าจอใสๆ พลาสติค น่ะครับ ส่วน ซิลิโค ต้องเอาโนเกียมาตัดใส่ เห็นน้องคนหนึ่งที่ พาพี่ชายมาชื้อ ใส่มา รุ่นมันโดยตรงไม่มี น่ะ
ลอแมน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2006 19:09  

ปล. ตอนชาร์ท ต้อง ใส่ ซิมไหม ใครรู้ ช่วยที หรือ ตั้องปิดเครื่องก่อนน้า ของผม ถอด ซิมออก แต่ไม่ได้ปิดเลย จากร้าน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2006 21:10  

ปล. ตอนชาร์ท ต้อง ใส่ ซิมไหม ใครรู้ ช่วยที หรือ ตั้องปิดเครื่องก่อนน้า ของผม ถอด ซิมออก แต่ไม่ได้ปิดเลย จากร้าน

ยังไงก็ได้ค่ะ ตามสะดวก แต่เราว่าปิด เครื่อง ชสร์ท เต็มๆ จะดีก่า Very Happy Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2006 21:11  

กันรอย 200 ผมหมายถึงที่ ปิดหน้าจอใสๆ พลาสติค น่ะครับ ส่วน ซิลิโค ต้องเอาโนเกียมาตัดใส่ เห็นน้องคนหนึ่งที่ พาพี่ชายมาชื้อ ใส่มา รุ่นมันโดยตรงไม่มี น่ะ

^^
ขอบคุณค่า Very Happy
ว่าแต่มันช่วยยังไงเหรอค่า จาได้หาซื้อมาติดดบ้าง แต่ ใช้เครื่องมาจาอาทิตนึงได้และน่า
ลอแมน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2006 10:45  

ยังใช้ไม่ค่อยเป็นเลย...เช่น ตารางนัดหมาย นี้ทำไง ครับ....

เช่น "มีนัดฟังคำพิพากษา 20 กุมภา ที่ศาลมีนบุรี 9.00-16.00 น."

พอพิมเสร็จ ทำไม บันทึกไม่ได้เลย ผู้รู้ ชี้แนะหน่อยครับ
the_redkop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????? ????????????
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2006 11:49  

ซองหนัง รุ่นไหนใช้ได้กับ x-8 บ้างอะ ของ x-8 ไม่มีขาย ที่แถมมาไม่มีตัวล็อกกลัวตกจัง
....อยากได้ซองหนังจัง หรือซิลิโคนก็ได้ เพื่อนๆๆๆๆ ใช้ของรุ่นไรอยู่ ที่พอจะแทนกันได้ บอกทีนะนะนะนะน.....
ราคา mem 512 เท่าไหร่ แผ่นกันรอย ราคา 200 ซื้อไหนอะ ที่เชียงใหม่..thank you
zerorine
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: chiangmai
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ??????? ????????????
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2006 19:43  

the_redkop ผู้เขียน:
ซองหนัง รุ่นไหนใช้ได้กับ x-8 บ้างอะ ของ x-8 ไม่มีขาย ที่แถมมาไม่มีตัวล็อกกลัวตกจัง
....อยากได้ซองหนังจัง หรือซิลิโคนก็ได้ เพื่อนๆๆๆๆ ใช้ของรุ่นไรอยู่ ที่พอจะแทนกันได้ บอกทีนะนะนะนะน.....
ราคา mem 512 เท่าไหร่ แผ่นกันรอย ราคา 200 ซื้อไหนอะ ที่เชียงใหม่..thank you

โอ้วยังอุตส่าได้ซองแถมด้วยเหรอครับ
ผมไปซื้อไม่เห็นได้เลย
ซิลิโคนนี่ไม่มีขายครับ แต่ถ้าซื้อ3230 มาตัดคงได้
ราคา mem 512mb ที่ พันทิพย์ ตรงไนท์บาซาร์ ขายอยู่ประมาณ 1570-1650 ครับ
ซองก็ดูที่ ผมใช้ซองผ้าที่มีเชือกรูดเอาครับ ซื้อได้ที่แม่วังอะครับ
ส่วนแผ่นกันรอยนี่ต้องเดาขนาดกันเอง แนะ นำให้ซื้อ แบบใหญ่แล้วเอามาตัดเอง ยี่ห้อทั่วไปก็ 50-100 บาท ครับ ถ้าเอาดีๆ ก็ 200-300 ถ้าขี้เกียดตัดให้ประมาณขนาดของจอแล้วเทียบกับรุ่นของมือถือญี่ห้ออื่นที่มีขาย

**ลองไปเดินที่พันทิพย์เลยครับ มีทุกอย่าง ร้านแม่วังก็อยู่ที่นั่น สาขานึง
J.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2006 21:09  

zerorine

จังหวัด *: chiangmai

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2006 11:32 [ 61.7.131.73 ]

--------------------------------------------------------------------------------

J. ผู้เขียน:
* * * * มีปัญหาเกี่ยวกับการดู VDO ค่ะ * * * *
คือแปลง MV จากนามสกุล .mwv มาเป็น .3gp และ .mp4 แล้ว
โดยใช้โปรแกรม AV converter ของ เบนคิว (เพราะใช้ Xilisoft แล้ว มันเป็น
แบบ trial จำกัดเวลาแค่ 2 นาทีเอง)
ก็เปิดดูได้ ภาพไม่กระตุกเลย แต่ * * * ทำไมไม่มีเสียง * * * ล่ะคะ ??
มีแต่ภาพอย่างเดียว ทำไงดี

หรือมีโปรแกรม / วิธีแปลงไฟล์จาก .wmv เป็น ..3gp / mp4 โปรแกรมอื่นที่ดีดี
ก็ช่วยแนะนะหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ของผมก็มีเสียงปกตินะ ยังไงลอง เอา SN~ นี่ไปลองกะ Xilisoft นะ
0F75-478C-5232-69CB-6E05-4442-4E96-DDBF
5AA3-CB09-49E2-9F97-9541-EF80-4AD7-8253
C2EC-E68F-8F7B-8A09-CE3E-6D41-B2F7-7962
ลองเลือกเอา มี 3 อัน

* * ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากนะ
ขอถามอีกนิดเวลาตั้งค่า ของไฟล์ ถ้าจะเอาเสียง สเตอริโอ ควรตั้งเท่าไหร่บ้างคะ
zerorine
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2006 01:28  

ตั้งตรง channel เป็น Stereo แล้งปรับ sample rate ของเสียงเป็น 32000 ก็พอครับ

ส่วนbit rateของภาพแนะนำให้ปรับประมาณ 320หรือ360 ครับ ภาพก็ชัดเกินพอแล้วครับ ถ้าปรับมาก อาจกระตุก
แวะมาบอก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????????????
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2006 04:57  

ผมใช้มาได้ประมาณเกือบเดือนแล้วครับ ตอนนั้ซื้อมา7500บาท ราคาลงเร็วมากแต่ถือว่ายังไงก้อคุ้มครับ ส่วนรายละเอียดที่อยากจะบอกเพิ่มเติมคงเป็นอะไรที่หลายๆคนสงสัยแต่ไม่กล้าถาม หรือไม่คิดว่ารุ่นนี้จะสามารถทำได้ ขอแจงเป็นข้อๆเลยละกันครับ
1. โทรศัพท์รุ่นนี้สามารถรับ-ส่งคลิปวีดิโอโป๊ๆอย่างที่กำลังได้รับความนิยมในหมู่วัยรุ่นได้อย่างไม่มีปัญหาไม่ว่าจะเป็นไฟล์แบบ 3GP หรือว่า MPEG4 ถ้าไฟล์ที่มีความยาวมากก้อต้องรอนานสักหน่อย ข้อนี้ผมว่าต้องมีหลายคนสงสัยแต่ไม่กล้าถาม เพราะฉะนั้น สบายใจได้เลย จากการทดสอบพบว่าสามารถรับ-ส่งทั้งภาพและเสียงกับโนเกียทุกรุ่นที่มีบลูทูธได้ โมโตโรล่าก้อได้ด้วยเช่นกัน ส่วนซัมซุงไม่เคยลอง แต่ก้อไม่น่าจะมีปัญหา
2. สามารถตรวจสอบเวอร์ชั่นของเครื่องได้ ทดสอบระบบสั่น หรือ สีสันของจอภาพได้ หรือตรวจสอบdead pixel ได้ด้วยนั่นเอง ทดสอบสถานะคงเหลือของแบ็ตเตอรี่ได้ โดยการกดปุ่มเมนู จากนั้นกดดอกจัน*ค้างไว้ เพื่อเข้าสู่เมนูhot-line สามารถเช็คIMEIเครื่องได้จากเมนูนี้เช่นกัน เวอร์ชั่นของผมคือK33/PM สามารถย้ายหรือก็อปปี้ไฟล์ไป-มาระหว่างเมมโมรี่การ์ดกับเครื่องได้ แรนดอมภาพหน้าจอได้ คือเวลาที่เรากดปุ่มเมนูเข้าไป พอกลับออกมา ภาพหน้าจอก้อจะเปลี่ยนไปทุกครั้งที่เราเข้าเมนู คือทุกรูปภาพหรือทุกรูปถ่ายที่มีในเครื่องจะถูกสุ่มออกมาโชว์ที่หน้าจอ ทำให้ดูไม่น่าเบื่อดีน่ะครับ รูปไหนที่อยากให้แรนดอมเป็นภาพหน้าจอก้อเก็บไว้ในเครื่อง ส่วนรูปลับเฉพาะที่ไม่อยากให้หลุดมาโชว์บนหน้าจอ ก้อเก็บไว้ในการ์ดนะครับ
3. นี่คือสิ่งที่ผมประทับใจมากที่สุด คือ สามารถโชว์ภาพหรือเสียงได้ในแบบthumbnail ปกติเราจะพบว่ามือถือหลายรุ่นก้อทำได้เช่นกัน เฉพาะไฟล์รูปภาพนะ แต่ขอโทษ รุ่นนี้สามารถแสดงไฟล์วีดิโอคลิป มิวสิควีดิโอ หรือไฟล์หนังที่ตัดต่อมาลง ได้ในแบบthumbnailด้วย คือเป็นภาพเล็กๆแบบตาราง4ช่อง โดยที่เราไม่ต้องกดเข้าไปดูเลย ไฟล์เพลงด้วยเช่นกัน แค่เลื่อนจอยสติ๊กไปที่ช่องไหน ไฟล์นั้นๆจะถูกเล่นให้ดูทันทีพร้อมเสียงด้วยความดังระดับ1 ถ้าเราคลิกเข้าไปดูเสียงก้อจะดังขึ้นเป็นระดับ4 ถ้าต้องการดูแบบเต็มจอภาพwide screenก้อโยกจอยสติ๊กไปทางซ้าย1ที ถ้าต้องการกลับมาเป็นจอแบบปกติ ก้อโยกจอยสติ๊กทางซ้าย1ทีเช่นกัน
4.เซ็นเซอร์รับภาพเป็นCCDมีความหน่วงเล็กน้อยในแสงปกติ ถ้าแสงน้อยก้อหน่วงมากหน่อย การซูมภาพเข้า-ออกเป็นแบบสมูทซูมด้วยครับ คือภาพจะค่อยๆเลื่อนเข้ามาเอง กด1ครั้ง ภาพก้อค่อยๆเลื่อนเข้ามา1ระดับ ซูมได้8ระดับครับ และกล้องจะปรับเป็นไนท์โหมดโดยอัตโนมัติในที่แสงน้อย ถ่ายเสร็จแล้วสามารถเพิ่มความคมชัด ความเข้มแสง ความเข้มของสี ได้ในเครื่องเลยด้วยครับ เพิ่มแล้วเพิ่มอีกได้อย่างไม่มีขีดจำกัดเลยด้วย ฮ่าๆ และที่สำคัญก้อคือ ไฟแฟลชของรุ่นนี้คือแฟลชจริงๆ ไม่ใช่ไฟส่องกบอย่างรุ่นอื่นๆ ไม่สามารถเปิดค้างไว้ได้ จะเปิดค้างได้ในโหมดถ่ายวีดิโอเท่านั้น พอกดถ่ายปุ๊บ ไฟแฟลชก้อจะสว่าง2ครั้ง แว๊บๆ และสว่างมากด้วยครับ เห็นได้ชัดเจนในระยะไม่เกิน2เมตร ถ่ายได้ในที่มืดสนิท แม้กระทั่งในร่มผ้าเลยเชียวล่ะ ส่วนการถ่ายวีดิโอเลือกแบบมีเสียงหรือไม่มีเสียงก้อได้
5.สามารถถอดเม็มโมรี่การ์ดเข้า-ออกได้โดยไม่ต้องปิดเครื่อง แค่เปิดฝาหลังเท่านั้น กดลงไปการ์ดจะเด้งออกมาเอง ไม่ต้องงัดไม่ต้องแงะ และไม่พบปัญหาใดๆ
6.เปิดบลูทูธทิ้งไว้ได้โดยไม่ต้องกลัวว่าไวรัสจะเข้า เพราะมันไม่ใช่สมาร์ทโฟน แต่อาจเปลืองแบ็ตหน่อย
7.เปิดเพลงด้วยเสียงดังสุดโดยลำโพงไม่แตก เสียงดังดีครับ เบสใช้ได้ไม่ใช่ว่ามีแต่เสียงแหลมนะครับ
8.ถ้าปิดเครื่องอยู่ ต้องการเปิดเครื่องไม่ต้องกดปุ่มค้าง กดแค่ครั้งเดียวเครื่องจะเปิดขึ้นมาทันที อันนี้ไม่รู้ว่าดีรึป่าวนะ
9. สามารถเอาโลโก้ระบบผู้ให้บริการออกจากหน้าจอได้ วันที่และเวลาก้อเอาออกได้เช่นกัน
10. รุ่นนี้ไม่จำเป็นต้องล็อคปุ่มกดครับ จริงอยู่ที่มันล็อคได้ แต่ผมว่าไม่จำเป็น เพราะเวลาหน้าจอดับไป ต้องกดที่ปุ่มเปิดเครื่องปุ่มเดียวเท่านั้น ถึงจะเข้าสู่หน้าจอปกติ กดปุ่มอื่นจะไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย ถ้าจะดูเวลาก้อกดจอยสติ๊กปุ่มเดียวเท่านั้นเช่นกัน
กล่าวถึงข้อดีไปแล้ว มาถึงข้อเสียของรุ่นนี้กันบ้างนะครับ
1.ถ้าฟังเพลงอยู่จะไม่สามารถใช้งานฟังค์ชั่นอื่นๆได้เลย แต่เวลาใช้สายอยู่สามารถใช้ทุกเมนูได้ตามปกติ ดูไฟล์วีดิโอได้แต่จะไม่มีเสียง
2.ถ้าต้องการส่งไฟล์ภาพหรือเสียงให้โทรศัพท์เครื่องอื่นจะต้องก็อปปี้ไฟล์นั้นๆมาไว้ในเครื่องก่อนถึงจะส่งได้
3.แสงไฟหน้าจอจะไม่สามารถปรับลดความสว่างได้ ปรับได้แค่ระยะเวลาแสดงเท่านั้น ถ้าหลับอยู่ตื่นมากดดูก้อแสบตาได้เหมือนกัน
4.เมนูMP3ไม่สามารถปรับอะไรได้เลย ปรับได้แค่ความดังของเพลงเท่านั้น ไม่มีอีควอไลเซอร์ ไม่มีการเล่นสุ่ม ทำได้แค่เล่นไปตามรายการ
5.เมนูการใช้งานหน่วงพอสมควร คล้ายกับsony-ericsson ใครที่เคยใช้โนเกียมาก่อน อาจไม่ค่อยพอใจในจุดนี้เท่าไหร่
6.เกมส์จาวาที่มีมาในเครื่องไม่ค่อยสนุก และไม่สามารถดาวน์โหลดเกมส์ต่างๆได้ตามเว็บไซต์ทั่วไป ไม่รู้ว่าศูนย์ไอโมบายล์มีให้โหลดรึป่าวด้วย

แต่สรุปว่า คุ้ม ครับ
the_redkop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???? up ????????????
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2006 07:12  

เจ๋งมากจ้า ..ที่แวะมาบอก
แต่ทั้งหมดที่บอกมา เครื่องเดิมๆไม่ได้ อัพมาใช่ป่ะ Shocked

เราใช้มาได้ประมาณ 4 วัน ยังไม่เจออะไรแปลกใหม่ ขอบใจนายนะ
แต่เรา...อยากจะอวดว่า x-8 ดีอย่างไร ให้เพื่อนที่คบๆกันอยู่ให้ มันได้รู้ ...อะ่ เพราะเค้าหัวเราะเยอะเราที่ซื้อรุ่นนี้มาใช้..แต่เราเห็นว่าของดีไม่จำเป็นต้อง โค-ตา ระ-- แพง และเป็น แบรนดังเสมอไป เพราะเราใช้มาก่อนบ้าง แต่ไม่ถึงกับแพงมากๆๆ และที่สำคัญ ไม่โหล..ที่เพื่อนใช้อยู่ ไม่ n70 n90 8800 v3 k750 ซ้ำๆกันแบบนั้นแหละ ไม่ใช่ไม่ดีนะ แต่ไม่อยากให้ เห็น X-8 เป็น ของกิ๊กก๊อก เพราะ ราคาถูกและลดราคาเร็วมาก อยากจะอวดออฟชั่น แต่ยังทำไม่ค่อยเป็น
.....เรื่องอื่นพอไหว แต่เรื่องนี้ ยอมไม่ได้ จริงปะของใช้อยู่
ค้นพบไรใหม่ บอกกันอีกนะ สาวก x-8 Laughing Laughing Very Happy
...เกือบลืม เราใช้ moto v600 อีกตัว แต่เชื่อมต่อ บลูทูส กับ x-8 ไม่ได้ ไม่รู้ทำไม เรามีคลิป วิดิโอ ที่ v 600 อยากย้ายมาเครื่่อง x-8 อยากจะดูความคมชัด ถ้าอยากที่นายบอกนะ ว่า x-8 เล่น ดิโอคริปได้ 3gp mpeg4 แต่ยังไม่ลองกับโนเกียนะ ไอ่เพื่อนบ้าพวกนั้นมันไม่ยอมให้
... Very Happy ขอบใจแทนเพื่อนที่เข้ามาอ่านด้วยนะ Very Happy
น้องมาย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2006 09:58  

3. นี่คือสิ่งที่ผมประทับใจมากที่สุด คือ สามารถโชว์ภาพหรือเสียงได้ในแบบthumbnail ปกติเราจะพบว่ามือถือหลายรุ่นก้อทำได้เช่นกัน เฉพาะไฟล์รูปภาพนะ แต่ขอโทษ รุ่นนี้สามารถแสดงไฟล์วีดิโอคลิป มิวสิควีดิโอ หรือไฟล์หนังที่ตัดต่อมาลง ได้ในแบบthumbnailด้วย คือเป็นภาพเล็กๆแบบตาราง4ช่อง โดยที่เราไม่ต้องกดเข้าไปดูเลย ไฟล์เพลงด้วยเช่นกัน แค่เลื่อนจอยสติ๊กไปที่ช่องไหน ไฟล์นั้นๆจะถูกเล่นให้ดูทันทีพร้อมเสียงด้วยความดังระดับ1 ถ้าเราคลิกเข้าไปดูเสียงก้อจะดังขึ้นเป็นระดับ4 ถ้าต้องการดูแบบเต็มจอภาพwide screenก้อโยกจอยสติ๊กไปทางซ้าย1ที ถ้าต้องการกลับมาเป็นจอแบบปกติ ก้อโยกจอยสติ๊กทางซ้าย1ทีเช่นกัน

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

คือว่า ไม่รู้ทำถูกป่าวนะครับ คือ จะให้มันแสดงแบบเป็น Thumbnail อะครับ ผมก็เข้าไปที่ การตั้งค่า>แสดงข้อมูล>แบบตาราง>เลือกตกลง>เลือกมีเสียงระหว่างแสดง

พอมันขึ้นว่า OK สมบูรณ์ แล้วก็กลับมาหน้าจอหลัก ผมลองเข้าไปดูข้อมูลทั้งในเครื่องและในminiSD ก็ยังแสดงเป็นแถวเรียงลงมาเหมือนเดิม

ช่วยดูหน่อยครับ ว่าทำผิดตรงไหน
zerorine
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2006 10:21  

เข้า menu ไปที่ setting แล้วก็ไปที่ document view แล้วเลือกเป็น matrix อะครับ

ปล.ไม่ชอบใช้เป็นภาษาไทยอะ เหอๆ
the_redkop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????????????
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2006 11:36  

Rolling Eyes คริป วิดิโอ ที่อยู่ใน มินิเอสดี ไม่ว่าจะเป็น มิวสิควิดิโอ หรือ หนังตัวอย่าง และทั้งหมดเลยละกัน กระตุกทุก ไฟล์ เลย ไม่รู้ว่าเป็นทุกคนหรือเปล่านะ และจะทำไงดีนะ...ที่จะทำให้ดูได้อย่างราบรื่นชื่นตา...ผู้รู้รบกวนหน่อยนะ Razz Wink
แวะมาบอก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2006 01:27  

จากที่ผมลองใช้บลูทูธส่งไฟล์วีดิโอคลิประหว่าง moto e680i ในระยะประมาณ1ฟุต เครื่องก้อค้นหาเจออย่างไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แต่พอผมมาลองเชื่อมต่อกับ V3 ปรากฎว่า ค้นหาไม่พบ ลองอยู่หลายครั้ง ก้อยังไม่สำเร็จ จึงลองเปลี่ยนตำแหน่งของ V3 ไปเรื่อยๆ รอบๆX8ของผม ในที่สุดก้อสำเร็จ ประมาณว่าเอาเครื่องชนกันเลยล่ะครับ แถมเป็นเฉพาะกับV3ของพี่สาวผมเท่านั้นด้วยนะ ใช้กับเครื่องอื่นไม่มีปัญหาอะไร จึงสงสัยว่าน่าจะเป็นที่บูลทูธของโมโตมันเพี้ยนๆน่ะครับ ส่วนเรื่องไฟล์ที่อยู่ในการ์ดเวลาเปิดดูแล้วกระตุก ผมก้อเคยเจอครับ คือเพื่อนผมเคยส่งรูปถ่ายขนาดประมาณไม่ต่ำกว่า1ล้านพิคเซลให้X8ของผม จากเดิมที่ทุกไฟล์ในการ์ดสามารถเล่นได้โดยไม่กระตุก พอได้รับรูปภาพนี้ ทุกอย่างกระตุกหมดเลยครับ ด้วยความสงสัยจึงลองลบภาพที่ว่านั่นออก อาการกระตุกเวลาดูคลิปก้อหายไป จึงน่าจะเกิดจากมีบางไฟล์ที่มันใหญ่เกินไปในการ์ดรึป่าว ยังไงก้อลองเช็คดูละกันครับ ส่วนเวอร์ชั่นของผมคือ K33/PMครับ ไม่เคยไปอัพอะไรทั้งสิ้น ตอนไปซื้อผมลองกดเช็คเวอร์ชั่นดู พอเป็นเวอร์ชั่นนี้ผมก้อเลยซื้อครับ
zerorine
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2006 21:05  

คือแบบว่า ทำไมปิดเครื่อง ถอดแบท แล้ว message ในเครื่องหายหมด หมายฟายว่าไงงงงงฟะ

มีวิธีแก้ไหมครับ

ตั้งค่าให้เซฟ message ลงซิมยังไง อะครับ แล้วก็ ใครรู้บ้างว่าที่เชียงใหม่หาซื้อสาย data link ได้ที่ไหน ไม่อยากซื้อ bluetooth อะ
ตton
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2006 23:48  

ผมก็เป็นครับอาการกระตุกเวลาดูmusic videoเป็นตั้งแต่ซื้อเลยครับ มีใครไม่เป็นบ้าง ผมว่าเป็นทุกคนแน่เลย
อีกปัญหานึงผมซื้อเมื่อวันเสาร์เจอแต่กล่องที่แกะแล้วเกือบทั้งนั้น แถมซื้อไปก็ต้องไปเปลี่ยนในวันรุ่งขึ้น เพราะว่าตัวเครื่องด้านในที่เป็นพลาสติกแผ่นเล็ก ๆ ที่ติดกับตัวล็อคฝาหลังมันหักนะครับ แย่จริงเลยไม่มีคุณภาพเลย กล่องใหม่ที่เขาเอามาก็หักอยู่แล้วด้วย มีใครเจอปัญหาอย่างนี้หลังจากซื้อบ้างไหมครับอยากรู้ว่าเป็นกันเยอะไหม ช่วยกันตอบหน่อยครับ
แวะมาบอก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : message???????????????????
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2006 00:44  

เป็นเพราะว่าไปตั้งโหมดความลับไว้น่ะครับ เวลาถอดแบ็ตแล้วเปิดเครื่องใหม่ข้อความถึงโดนลบไปหมด วิธีแก้คือการเข้าไปที่ setting ---- security ---- confidentiality ---- messages ---- activation จากนั้นให้เลือก deactivate ครับ สามารถทำได้ทั้ง organizer calls และ messages ครับ ถ้าต้องการให้ลบข้อมูลอย่างไหนทั้งหมดหากมีการปิด-เปิดเครื่องใหม่ ให้เลือก deactivate ครับ
เรื่องวีดิโฮคลิปในเครื่องที่หลายๆคนบอกว่ากระตุกนั้นของผมไม่เป็นนะครับ เพราะเก็บไว้ในเครื่อง ลองย้ายจากการ์ดมาไว้ในเครื่องแล้วเปิดดูใหม่นะครับ ถ้ายังไม่หายอาจต้องเอาไปอัพเฟิร์มแวร์ใหม่ที่ศูนย์มั้งครับ เรื่องการเซฟข้อความลงในซิมผมไม่ค่อยรู้เรื่องน่ะครับ แต่รู้สึกว่าจะตั้งค่าให้เซฟลงในซิมเลยไม่ได้นะครับ
zerorine
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: message???????????????????
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2006 08:25  

แวะมาบอก ผู้เขียน:
เป็นเพราะว่าไปตั้งโหมดความลับไว้น่ะครับ เวลาถอดแบ็ตแล้วเปิดเครื่องใหม่ข้อความถึงโดนลบไปหมด วิธีแก้คือการเข้าไปที่ setting ---- security ---- confidentiality ---- messages ---- activation จากนั้นให้เลือก deactivate ครับ สามารถทำได้ทั้ง organizer calls และ messages ครับ ถ้าต้องการให้ลบข้อมูลอย่างไหนทั้งหมดหากมีการปิด-เปิดเครื่องใหม่ ให้เลือก deactivate ครับ
เรื่องวีดิโฮคลิปในเครื่องที่หลายๆคนบอกว่ากระตุกนั้นของผมไม่เป็นนะครับ เพราะเก็บไว้ในเครื่อง ลองย้ายจากการ์ดมาไว้ในเครื่องแล้วเปิดดูใหม่นะครับ ถ้ายังไม่หายอาจต้องเอาไปอัพเฟิร์มแวร์ใหม่ที่ศูนย์มั้งครับ เรื่องการเซฟข้อความลงในซิมผมไม่ค่อยรู้เรื่องน่ะครับ แต่รู้สึกว่าจะตั้งค่าให้เซฟลงในซิมเลยไม่ได้นะครับ

ตกลงว่า activation = ลบ
แล้ว deactivation = เก็บ

เหรอว่าสลับกัน งง แฮะ
hoh
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2006 08:48  

ขอถามหน่อยครับ จะ restore setting เครื่องยังไง
เผลอไปกดท่าไหนไม่รู้ เป็นระงับโทรออกอ่ะ ใส่รหัสไปกี่ครั้งก็ใช้ไม่ได้สักที
ช่วยหน่อยนะครับ Crying or Very sad
puiza02
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2006 09:29  

อยากทราบว่า fw เราไปอัพได้ที่ i-mobile ทุกสาขาเลยหรือเปล่าครับ คือผมว่าจะไปอัพที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้าอะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2006 13:45  

ผมเจอลิงค์ ดาวน์โหลด java เกมส์แล้วครับพี่น้อง แต่ผมโหลดไม่เป็นครับ ใครโหลดได้แล้วมาช่วยบอกต่อกันหน่อย

http://www.bishibashi.com/mobile/games/phones/4/sagem_games.htm

ไม่ใช่อะไรหรอก กลัวมันแพง-*- และที่สำคัญผมเล่น Wap ไม่ได้ เพราะว่าใช้ sim Orange มันถามหา GSM ตลอด ไม่รู้เป็นเพราะออะไร
แวะมาตอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2006 20:17  

ใช่ครับ activation คือการเปิดใช้งานโหมดความลับ และ deactivation คือไม่เปิดใช้งานน่ะครับ เพราะฉนั้นจึงเลือก deactivationครับ
และรุ่นนี้ไม่มีระบบ restore setting ครับ กรณที่โทรออกไม่ได้อาจเผลอไปตั้งค่าผิดเข้าน่ะครับ ลองเข้าไปแก้ในการตั้งค่า-----โทร-----โชว์เบอร์-----ระบบปิดบังเบอร์-----เลือก ไม่ใช่ เท่านี้น่าจะแก้ได้แล้วนะครับ เพราะผมลองเข้าไปเปิดระบบปิดบังเบอร์ดู และมันก้อโทรออกไม่ได้จริงๆ ถ้ายังไม่ได้ผมจะหาวิธีใหม่ให้ลองละกันครับ
เพื่ง ซื้อ เลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2006 22:30  

แจ่มมาก สุดตีน เครื่องสุดท้ายของ นาซ่าแล้วมั้งคับ

เพราะ สั่ง คนไปซื้อ เหลือเครื่องเดียว เย้ Very Happy
@jack@
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2006 12:04  

ใช้เจ้า X8 มาหลายวันล่ะ Cool หาซองใส่ไม่ได้ลองใช้ซองของ L7 โอเค นะยาวเท่าๆ กัน แต่อยากให้มี case ใส จัง กลัวจอเป้นรอยมาก (ซื้อเพราะ จอจริงๆ สวย Laughing ) ตอนถ่ายรูปมือไม่นิ่งเท่าไหร่ ต้องใช้วิธีตั้งเวลาไว้ประมาณ 5 วินาที จัดท่า โฟกัส จับให้นิ่ง พอดีเลย แต่ถ้าไม่ชัวขอ 10 วินาที นะสำหรับภาพกลางคือน โฟกัสช้า สำหรับวีดีโอ ช่วยแนะนำโปรแกรมแปลงไฟล์ ที่เพื่อนๆ ใช้แล้วด้วยครับ ยังไม่มีตัวแปลงเลย สำหรับแบ๊ตผ่าน 2 วันแล้ว แต่เพราะไม่ได้เล่นอะไรมาก สรุปแล้ว คุ้มค่า กับที่เงินที่จ่ายไป Razz
cococrunch
Year's Star

จังหวัด: suratthani
หัวข้อ : ????????????????????? ????????????????
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2006 18:51  

หาซื้อตาม mbk ไม่ได้เลยอ่ะค่ะ แล้วมีแท่นชาร์ตมั๊ยค่ะ ราคาเท่าไหร่
goxgax
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2006 20:13  

Search ชื่อใน Phonebook แบบภาษาไทยม่ายด้าย

ใครซื้อจากร้านนา๋ซ่าแล้วเป็นเหมือนกานมั่งอ่ะคับ .. พอรู้ไม๊คับ ว่าจาแก้ได้ยังไงม่างอ่ะ

ถ้าเอาไปอัพที่ 0 ของ i-mobile จาช่วยอารายได้เป่าอ่ะ ...

ผู้รู้ช่วยตอบด้วยคร้าบ ...

ปล. Firmware V. K33, PM
zerorine
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2006 03:08  

goxgax ผู้เขียน:
Search ชื่อใน Phonebook แบบภาษาไทยม่ายด้าย

ใครซื้อจากร้านนา๋ซ่าแล้วเป็นเหมือนกานมั่งอ่ะคับ .. พอรู้ไม๊คับ ว่าจาแก้ได้ยังไงม่างอ่ะ

ถ้าเอาไปอัพที่ 0 ของ i-mobile จาช่วยอารายได้เป่าอ่ะ ...

ผู้รู้ช่วยตอบด้วยคร้าบ ...

ปล. Firmware V. K33, PM

ก็คงไม่ได้เหมือนกันทุกคนแหละครับ
เป็นปัญหาอย่างแรง++เหมือนกัน
the_redkop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????...
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2006 11:29  

2-3 วันที่ผ่านมา เวลาโทรออกจะมีเสียงดังรบกวนดัง...ดืดๆๆๆๆๆๆไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร
แต่รับสายไม่เป็นนะ..งงงงงงงงจัง เป็นเพราะอะไรนะ....ใครเคยเป็นแบบนี้หรือป่าวและแก้ยังไงดี....ผู้รู้รบกวนหน่อยนะจ๊ะ
the_redkop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????????????????????
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2006 11:36  

Shocked 2-3 วันที่ผ่านมา เวลาโทรออกจะมีเสียง ดัง ตืดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เป็นๆ หายๆ แต่รับสายไม่เป็นนะ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร งงงงงงงงงอ่ะ ใครเคยเป็นแบบนี้หรือเปล่า แก้ไขไงดี...รบกวนหน่อยนะ.. Shocked
@jack@
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????????
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2006 14:51  

Sad เพิ่งชมว่าคุ้มค่ากับราคาไป นิดเดียว โดนเลยครับ เซ็ง มากๆ พลาสิกที่เป็นตัวรับแผ่นเหล็กล๊อค ฝาหลังหัก พระเจ้า Shocked แค่เรากดปลดล๊อค แผ่นเหล็ก ไปดันแท่งพลาสติกหักเลย มันมีระยะห่างจากท้ายแบตนิดนึงเลยไม่มีอะไรช่วยดัน ก็น่านะดูมันอันเล็กๆ เอง เศร้า .. แค่นั้นยังไม่พอ ชาจแบต ไม่เข้า โอ้..ชาจ 3 ครั้งแรกก็ OK นึกว่าไม่มีปัญหาแล้ว ไปศูนย์ไอโมบาย ไม่มีอะไหล่ ต้องรอประมาณอาทิตย์นึง เค้าจะเปลี่ยนวอลล์ชาจ ให้ใหม่ แต่เป็นของรุ่นอื่น เซ็งมาก ตอนนี้ ถอดแบ๊ต เก็บเครื่องเข้ากล่องไปแล้ว... เศร้า เพื่อนๆ ก็ระวังเวลากดปลดล๊อคนะครับ ... ตอนนี้ก็ต้องรอการกลับมาอีกครั้ง ดีที่ยังไม่ได้ขายเจ้า n-gage ไป
q___q
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2006 10:41  

โอว.... มือใหม่หัดใช้ sagem ครับ นี่เป็นตัวแรกที่เคยได้ใช้ของ sagem เลย ก็ล่อของดีซะแล้ว ผมประทับใจ X-8 ตัวนี้อย่างที่หลายๆคนโพสไว้ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องภาพถ่ายที่ชัดเจน สีสด และหน้าจอขนาดใหญ่และดีมากๆ สิ่งที่ได้ตามมาก็คือเสียงที่ใสและชัดเจน ไม่แตกพร่า

ในความคิดผมว่าข้อเสียจะเป็นเรื่อง
1.การเปิดปิดโปรแกรมต่างๆค่อนข้างช้า
2. การถ่ายรูปเวลาเซฟรูปจะช้ามาก เกือบ 10 วิ (ผมตั้งความละเอียด 800*600 good quality)
3. การเข้าถึงข้อมูลใน miniSD ค่อนข้างช้ากว่าโนเกีย
4. อุปกรณ์เสริมหายาก ซองซิลิโคนใช้ 3230 มาตัดแต่งเอา ซองหนังยังหาซื้อไม่ได้
5. ราคาขายตกเร็วจนน่าใจหาย แต่สำหรับคนไม่คิดมากเรื่องขายต่ออันนี้คงไม่ใช้ปัญหา

ถ้าใครเข้ามาอ่านผมก็แนะนำให้ใช้ล่ะครับ เพราะเรื่องของคุณภาพที่ได้ในราคาที่มหาถูก Sagem นี่ของฝรั่งเศสนะ ไม่ใช้จีนหรือไต้หวัน (เหมือนโนเกีย)
Sungga
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2006 12:41  

เครื่องผม หรือ ที่ชาร์ท ก็ไม่รุอะครับ เมื่อคืนยัง ชาร์ตได้อยู่เลย แต่ชาร์ทไปแปปเดียว เช้ามา ชาร์ท ไฟไม่เข้านิ่งไปเลยอะ ทำไงดีครับ T_T
ar
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????? sagem myx-8
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2006 21:25  

ซื้อมาแล้วค้า sagem myx-8 พึ่งไปถอยมาเมื่อวานคะที่เซ็นทรัลบางนาอะคะแต่ว่าราคามานอยที่ 7500 นะคะ ก้เลยออะเอาก็เอามองมาตั้งนานและ อิอิ ชอบๆๆๆถ่ายภาพสวยมากม๊ากคะ
ปล.ถ้าใครอยากได้ก๋ลองไปดูค่ะที่ ไอ-โมบายเซ็นทรัลบางนาคะ เค้าบอกว่ามีไม่กี่เครื่องแย้วนะคะ .... Embarassed Embarassed
แวะมาบอก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2006 23:45  

พลาสติกฝาหลังอันเล็กๆที่ว่าชอบหักกันนักหนาเนี่ย มันคือตรงส่วนไหนเหรอครับ ผมเองก้อเปิดฝาหลังเอาการ์ดเข้า-ออกอยู่เป็นประจำ ก้อไม่เห็นว่าจะมีส่วนไหนแตกหักอย่างที่ว่าเลย ไปกดกันยังไงให้มันหักครับเนี่ย และวันนี้ก้อมีข้อชี้แจงบางอย่างมาบอกกันเพิ่มเติมด้วยครับ
1.ฝุ่นที่ชอบเข้าไปอยู่ในหน้าจอ สามารถไขน็อตทั้ง4ตัวออกมาทำความสะอาดได้อย่างไม่ต้องกลัวเสียประกัน เพราะสติกเกอร์รับประกันมันไม่ได้ติดอยู่บนรูน็อต4ตัวที่ว่า แต่ต้องค่อยๆแกะนะครับ มันจะมีสลักยึดอันเดียวเท่านั้นที่ส่วนหัวของเครื่อง ให้ง้างหน้ากากส่วนล่างออกจากกันแล้วค่อยขยับให้สลักหลุดออก แล้วใช้พู่กันปัดฝุ่นออกจะง่ายกว่าการใช้อย่างอื่นเช็ด ฝุ่นจะเข้าไปทางลำโพงเสียงของเครื่อง สาเหตุมาจากใส่ไว้ในกระเป๋ากางเกงโดยไม่มีซองป้องกันครับ ผมจึงลองซื้อซองแว่นอันเล็กๆแบบมีซิบมาลองใส่ ฝุ่นที่ว่าจะลดน้อยลงอย่างเห็นได้ชัดครับ
2.เนื่องด้วยแฟนผมขายพวกอุปกรณ์โทรศัพท์มือถือเช่น จึงอยากแจ้งให้หลายๆคนรู้ว่า อันที่จริงอุปกรณ์เหล่านี้ มีราคาต้นทุนที่ถูกมาก แต่เห็นเพื่อนๆพี่ๆ ทั้งหลายในเว็บนี้ซื้อกันมาในราคาที่สูงจนเกินไป แหล่งขายอุปกรณ์เหล่านี้อยู่ที่เสือป่าครับ หรือแถวๆคลองถมนั่นแหละ ตัวอย่างเช่น
เคสพลาสติกใส มาบุญครองขาย 200-300 บาท ต้นทุนอยู่ที่ 30-40บาทต่ออัน
ซิลิโคนเคส มาบุญครองขาย 150-250 บาท ต้นทุนอยู่ที่ 30-50 บาทต่ออัน
ฟิล์มกันรอยหน้าจอ มาบุญครองขาย 200-300 บาท ต้นทุนอยู่ที่ 35-55 บาทต่อแผ่น
ซองหนังอย่างดี มาบุญครองขาย 200-350 บาท ต้นทุนอยู่ที่ 40-60 บาทต่ออัน
ไม่เข้าใจเหมือนกันครับว่ามาบุญครองที่ขายโทรศัพท์มือถือถูกกว่าที่อื่น แต่ดันขายอุปกรณ์มือถือแพงกว่าที่อื่น ไม่ใช่ว่าเพราะเป็นร้านค้าถึงซื้อได้ในราคาถูกนะครับ คนทั่วๆไปมาซื้อก้อได้ราคานี้เช่นกันเพียงแต่ต้องซื้อ 6 ชิ้นขึ้นไปเท่านั้น ถึงจะได้ราคาส่ง บางคนอาจจะถามว่า แล้วจะซื้อไปทำบ้าอะไรตั้ง 6 ชิ้น แต่อย่าลืมสิครับ คนทั่วๆไปรอบกายคุณต่างก้อใช้โทรศัพท์มือถือกันทั้งนั้น ซื้อฝากพ่อแม่พี่น้องไม่ได้เชียวหรือ ไม่งั้นก้อซื้อไปขายเพื่อนๆในราคากันเองก้อได้ MY-X8ที่ว่าหาซื้อยากยังไปตามหาซื้อกันมาจนได้ กะแค่เสือป่าจะไปเดินกันไม่ได้เชียวหรือ ลืมบอกไป ในมาบุญครองเองยังมีร้านขายส่งเหมือนที่เสือป่าเลยด้วยนะครับ ราคาอาจแพงกว่านิดหน่อยเท่านั้น เห็นร้านจะรู้เลยว่าขายส่งเพราะจะเป็นร้านใหญ่ ของจะเยอะมาก มีทุกรุ่นทุกสีทุกแบบ เคล็ดลับคืออย่าเดินไปจับๆแล้วถามว่า รุ่นนี้เท่าไหร่รุ่นนั้นเท่าไหร่ ต้องถามว่า เคสใสส่งเท่าไหร่ ซิลิโคนส่งเท่าไหร่ คละได้มั้ย เพราะเป็นศัพท์เฉพาะของพ่อค้าแม่ค้าครับ เค้าจะคิดว่าเราซื้อไปขาย แล้วเราจะได้ราคาส่งที่ถูกกว่าปกติถึง5-6เท่าเลยครับ
3.ถ้าเราเก็บไฟล์เพลงหรือวิดีโอที่มีปัญหาไว้ในการ์ด คือเปิดดูแล้วกระตุก ไฟล์มีขนาดใหญ่จนเกินไป หรือแปลงไฟล์มาลงอย่างไม่สมบูรณ์แล้วล่ะก้อ จะเกิดปัญหาตามมาทันทีครับ เช่น เมนูต่างๆจะหน่วงกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด การเปิดดูไฟล์ต่างๆในเครื่องใช้เวลานานกว่าปกติ เครื่องปิดเองอย่างไม่ทราบสาเหตุ ต้องเปิดใหม่กันบ่อยๆ ฟังเพลงสะดุดแบบอยู่ดีๆก้อหยุดไปเอง อาการต่างๆเหล่านี้ผมเป็นมาแล้วครับ คือต้องเช็คดูอย่างละเอียดทีละไฟล์กันเลย ไฟล์ไหนที่ไม่สมบูรณ์จริงๆก้อต้องลบออกไป แล้วเครื่องจะไม่มีปัญหาครับ
..................
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2006 17:54  

ตกลงเป็นโพลีโฟนิคกี่เสียงครับบางเวปบอก32มั่ง40มั่ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2006 18:30  

ขอบคุณสำหรับเทคนิคนะครับ ผมคิดว่าที่ mbk ขายแพงเพราะว่าเป็นแหล่งใหญ่และมีเรื่องค่าเช่าที่สูง ทำให้มีแมลงเม่าและหมูเข้ามามากมาย (ขออภัย ป๋าหมากไปนิด) อย่าที่ว่าครับ หากคนรู้ทันและมีแหล่งอื่นๆเพิ่มเติมก็จะดีไม่น้อย และก็ดีใจที่มีคนแนะนำที่ราคาถูกมาให้แต่ปัญหาคึอไม่สามารถไปที่นั้นได้ และหาร้านไม่เจอครับ

แถวบ้านผมขายซองซิลิโคน 50 บาทแล้วครับ ตลาดนัดหลายที่ก็ขายราคานี้ เช่นกัน

ส่วนการถามราคา หากถามอย่างที่ว่าแล้วซื้ออันเดียวเขาจะด่าเราไหมครับ

เสียงเป็นโพลีโฟนิกแบบ HiFi คือดังกว่าเครื่องยี่ห้ออื่นๆครับ 555 สำหรับผมไม่สำคัญว่า 32 หรือ 40 แต่คุณภาพที่ได้เป็นทรูโทนครับ (64เสียง) เพราะเคยฟังพวก 32 กะ 40 ก็แยกไม่ออกอยู่ดี เอาแค่ว่าอันไหนเพราะไม่เพราะดีกว่านะ

สายชาร์จที่ให้มาจะห่วยครับ แนะนำให้ไปซื้อของปลอม ดีกว่าและทนกว่า ใช้ได้เหมือนกันครับ
goxgax
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2006 20:59  

แวะมาบอก ผู้เขียน:

MY-X8ที่ว่าหาซื้อยากยังไปตามหาซื้อกันมาจนได้ กะแค่เสือป่าจะไปเดินกันไม่ได้เชียวหรือ ลืมบอกไป ในมาบุญครองเองยังมีร้านขายส่งเหมือนที่เสือป่าเลยด้วยนะครับ ราคาอาจแพงกว่านิดหน่อยเท่านั้น เห็นร้านจะรู้เลยว่าขายส่งเพราะจะเป็นร้านใหญ่ ของจะเยอะมาก มีทุกรุ่นทุกสีทุกแบบ เคล็ดลับคืออย่าเดินไปจับๆแล้วถามว่า รุ่นนี้เท่าไหร่รุ่นนั้นเท่าไหร่ ต้องถามว่า เคสใสส่งเท่าไหร่ ซิลิโคนส่งเท่าไหร่ คละได้มั้ย เพราะเป็นศัพท์เฉพาะของพ่อค้าแม่ค้าครับ เค้าจะคิดว่าเราซื้อไปขาย แล้วเราจะได้ราคาส่งที่ถูกกว่าปกติถึง5-6เท่าเลยครับ

- มานมี ซองซิลิโคน ของ MyX-8 ขายด้่วยเหรอคับ ? หรือว่าเป็นเคสใส หรือว่าซองหนัง อ่ะคับ ... ตอนวันที่ไปซื้อ ไปเดิน ๆ ถามร้านแถวนั้น เค้าบอกว่ารุ่นนี้ไม่มีซองซิลิโคนหรอก

- ร้านที่บอกว่าอยู่ที่ MBK ชื่ออารายอ่ะคับ มีซองซิลิโคนของ MyX-8 รึป่าวอ่ะคับ ถ้ามีจาได้ไปเดิน ๆ ดู .. ใช่ร้านที่โทนสีออกแดง ๆ เป่าอะคับ อันนั้นก็เหมือนจาใหญ่เหมือนกาน

ขอบคุณสำหรับล่วงหน้าสำหรับคำตอบคร้าบ
DeaZex
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2006 22:48  

ถ้าผมใช้มือถือฟังเพลง แบตจะหมดเร็วมากๆเลยอ่ะ ส่วนถ้าเปิด stand by ไว้เฉยๆ ประมาณ 2 วันก้อเต็มที่แล้วอ่ะ แต่ถ้าใช้งานฟังเพลงบ้าง คุยบ้าง ประมาณวันนึงก้อหมดแล้วอ่ะ
Yoshida
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 12:31  

่เพิ่งไปที่ NASA มาตะกี๊ ถามเด็กคนขายว่า X8 ต้องเอาไปอัพเฟิร์มแวร์รึเปล่า คำตอบคือ "ต้อง" แต่พอถามว่าเวอร์ชันอะไรก็ตอบไม่ได้ น้องเค้าเห็นท่าทางผมลังเล เลยบอกว่า "เอามั้ยพี่ 6800" เหมือนจะเอาราคามาล่อยังไงไม่รู้อ่ะ

อย่างนี้แสดงว่าของที่เหลืออยู่ตอนนี้คือ เครื่องที่แกะดูแล้วเฟิร์มแวร์เป็นเวอร์ชันเก่า เลยขายไม่ออกใช่มั้ยครับ เซ็ง ๆ ๆ ๆ
q___q
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 14:11  

FW ล่าสุดตอนนี้คือ K33/PM

กดเมนู แล้วกดดอกจันทร์ค้างไว้ ไปที่ application ดู version

ถ้ายังไม่เป็นตามที่บอกให้เอาไปอัพที่ศูนย์ไอโมบายที่มาบุณครองก็ได้ ฝั่งโรงแรมนะ (คนละด้านกับฝั่งโตคิวอ่ะ) เขาบอกว่าฟรีนะ หรือดูรายละเอียดที่ www.sagemthailand.com

ซองซิลิโคนของ X-8 ผมหาไม่เคยได้เลย ใครหาได้บอกด้วยนะ แต่ผมใช้ซองของ 3230 มาตัดแต่งด้านหลังตรงกล้องเอา ส่วนขนาดได้พอดี ซองมันขยายได้ ไม่มีปัญหา ซองหนังก็ลองดูเลยไม่ต้องเฉพาะเจาะจงหรอก ถ้าสวยแล้วใส่ได้ก็เอาเลย เพราะอุปกรณ์แท้ sagem หาตามตลาดยาก หรือไม่ก็สั่งจากเวบของ sagemthailand.com นั่นล่ะ
golff
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : x8
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 15:33  

แล้วพลาสติกที่หัก คุณ@jack@ ทำยังไงครับ -ทำไมเขาถึงไม่ทำซองซิลิโคนขายเนอะ(บ่น)
kapook123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2006 16:15  

ซองซิลิโคนมีหลายเกรดนะครับ ลองจับๆดูได้ราคา50บาทตามตลาดกับ250-300ต่างกันยังไงลองจับดูได้ครับว่ามันคนละงานจริงๆ ต้องพิสูจน์เองถึงรู้ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?? My X-8
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2006 10:40  

สาวกซาเจ็ม ผู้เขียน:
จามาบอว่าได้ซื้ออุปกรณ์มารอ My X-8 แล้ว เพราะตอนงามคอม.มาร์ต ได้ไปลองเล่นดูแล้วชอบมากโดยระบบแฟลชเป็นระบบแฟลชจริงที่ใช้ในกล้องทั่วไปมิใช่ไฟช่วยหาโฟกัสยังโทรศัพท์รุ่นอื่น ๆ ที่นำโฆษณาว่าเป็นไฟแฟลชครับ อีกถ่านของ My X-8 ใช้ถ่านรุ่นเดียวกับ My X-6 ด้วยซึ่งในงานคอม.มาร์ต เค้าลดราคาถ่านเหลือก้อนละ 199.- บาท เลยซื้อมาสำรองซัก 2 ก้อนเลย หน้ากาก My X-6 ก้อเหลือ 199.- บาท รวมทั้งปุ่มกดเหลือ 39.- บาท เลยซื้อตุนไว้อย่างละ 2 ทั้งหมด...ฮิ ๆ Laughing ไม่ทราบเพื่อน ๆ มีใครซื้อไว้บ้างรึป่าว

ตอบ เราไปซื้อมาแล้วเมื่อต้นกุมภาพันธ์ 2549 ที่ MBK ราคาตอนนี้ประมาณ 6800-7000 ยอมรับว่าเยี่ยมมาก โดยเฉพาะกล้องถ่ายออกมาชัดมาก และเสียงที่ออกจากลำโพงเวลาเล่น MP 3 นั้นโครตใสเลย บอกได้คำเดียวว่าในราคาแบบนี้ถือว่าดีเลยล่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2006 13:12  

ผมก็ไม่เคยซื้อซองที่เป็นซิลิโคนแท้ๆครับ เลยไม่รู้ว่าต่างกันไง ยังไงช่วยบอกจุดสังเกตุได้มั้ยครับเช่น ความยืดหยุ่น กลิ่นยาง สีสัน หรืออะไรที่เราจะรู้ได้ว่าอันนี้ดีไม่ดีครับ (ไม่มีประสบการณ์ครับ)

แล้วงานคอมมาร์ตปีนี้จะมีของ sagem มาขายอีกมั้ย ได้ข่าวว่ามีวันที่ 23 - 26 มี.ค. ศูนย์สิริกิตต์ จะได้ไปซื้อแบตมาสำรองอีกก้อน หมดเร็วมาก วันเดียวก็หมดแล้วอ่ะ แล้วจะมีแท่งชาร์จมั้ยเนี่ยจะได้ชาร์จทีเดียว 2 ก้อนเลย
golff
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2006 18:05  

ชาร์ตไฟไม่เข้าใครเป็นบ้าง หรือมีกระทู้ไหนเคยโพสแล้วบ้างอะ คงต้องไปศูนย์แล้วละ แย่จริง ๆ เลยมีปัญหาเยอะจริง ๆ เลยรุ่นนี้ ตั้งแต่ซื้อแล้วววววว........
-_-
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2006 20:18  

รุ่นนี้แบตใช้ได้นานไหมครับ แล้วปุ่ม joystick เวลาใช้ไปหลายๆเดือนแล้วยังใช้ได้ดีเหมือนเดิมไหมครับ หรือว่าใช้ๆไปแล้วจะกดไม่ค่อยไปหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
the_redkop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??? ??? ???????
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 07:16  

Laughing การใช้งานของแบต x-8 เมื่อชาร์ตจนเต็ม ขึ้นอยู่กับการใช้งานของผู้ใช้เป็นหลัก ถ้าฟังเพลงต่อเนื่องได้ประมาณ 4-5 ชั่วโมง ใช้งานปรกติรับสายหรือโทรออกทั่วไป 2 วันซาบายบรือออออออออ...แต่เล่นมากๆ 1 วันก็หรูแล้ว..(จงจำใว้ว่าทุกครั้งที่กดปุ่มให้หน้าจอสว่างขึ้นมาหมายถึงแบตทำงานโดยการคายประจุไฟฟ้าที่ตัวเครื่องออกมา...อ้างอิงจากคู่มือนะ)
ส่วนเรื่อง จอยซาติ๊ก...อาจมีเสียงบ่นบ้างว่ามีขนาดเล็กนิดนึงอะ...ระวังเรื่องฝุ่นที่จะเข้าไปในช่องว่างของจอยซาติ๊ก เพราะอาจทำให้เกิดอุปสรรค์ต่อการใช้งานได้ เมื่อระยะเวลานานๆเข้า หมั่นทำความสะอาดตัวเครื่องบ้างก็ดีนะ จะได้สวยเสมอๆเพราะเครื่องเป็นสีขาวค่อนข้างจะสกปรกได้ง่าย....ส่วนอื่นๆไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ถ้าเป็นเครื่องใหม่แกะกล่อง ประกัน0 ส่วนเพื่อนๆที่มีปัญหาบ่อยอาจเกิดจาก..เคยตกหรือเป็นเครื่องมือ2 ...หรือจากเกิดจากสาเหตุอื่นๆ
....ยังไงก็ตามดูแลมือถือสุดรักให้ดี อ่านคู่มือก่อนใช้ และไม่ใช้มือถือผิดวัตถุประสงค์ และศึกษาหาความรู้จากการใช้งานเพื่อให้คุ้มค่า จากประสิทธิภาพของของมือถืมที่มีให้...คุ้มค่าและราคา...
..................และอยากจะรู้อะไรมากขึ้น..อ่านย้อนหลังที่เพื่อนๆโพต์สไว้ก่อนหน้านี้...จะรู้อะไรอีกเยอะ....ว่ามิตรภาพจากผู้ใช้งาน web นี้ แม้ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน...ช่วยเหลือเราได้มากทีเดียว......ขอให้สนุกกับการใช้งานมือถืดสุดรักจ้าาาาาาาาาาาาาาาาาา
อยากใช้ด้วยคน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2006 22:10  

รุ่นนี้สามารถนำเกมจาวาเข้าเครื่องโดยใช้ SD CARD เข้าเครื่องโดยตรงได้ไหมครับ
มีเกม .jar อยู่เพียบ ไม่อยากเสียตังค์โหลดด้วย GPRS ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ?? My X-8
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2006 00:08  

[quote="Anonymous"]
สาวกซาเจ็ม ผู้เขียน:
จามาบอว่าได้ซื้ออุปกรณ์มารอ My X-8 แล้ว เพราะตอนงามคอม.มาร์ต ได้ไปลองเล่นดูแล้วชอบมากโดยระบบแฟลชเป็นระบบแฟลชจริงที่ใช้ในกล้องทั่วไปมิใช่ไฟช่วยหาโฟกัสยังโทรศัพท์รุ่นอื่น ๆ ที่นำโฆษณาว่าเป็นไฟแฟลชครับ อีกถ่านของ My X-8 ใช้ถ่านรุ่นเดียวกับ My X-6 ด้วยซึ่งในงานคอม.มาร์ต เค้าลดราคาถ่านเหลือก้อนละ 199.- บาท เลยซื้อมาสำรองซัก 2 ก้อนเลย หน้ากาก My X-6 ก้อเหลือ 199.- บาท รวมทั้งปุ่มกดเหลือ 39.- บาท เลยซื้อตุนไว้อย่างละ 2 ทั้งหมด...ฮิ ๆ Laughing ไม่ทราบเพื่อน ๆ มีใครซื้อไว้บ้างรึป่าว

ขอบอกว่า my x-8 สุดยอดมากๆครับ คุ้มราคาจริงๆ อ้ออยากฝากบอกว่าผมทำ 2 เบอร์ใน1ซิมได้แล้วครับจากที่เคยโพสต์ไว้ก่อนๆหน้า ใช้เจ้านี่แหละครับ ลงทุนซื้ออุปกรณ์ตัดซิมมาเลยครับ เป็นคีมตัดรับรองว่าไม่เสียแน่นอน 100 เปอร์เซนต์ ใช้ได้กับทุกยี่ห้อเลยครับที่เป็นจอสี ทุกoperator ด้วย เพราะทำไป 6 เครื่องแล้วให้ญาติๆ ใช้มา 4 วันปรกติดี เพื่อนๆสนใจโทรมาได้ครับ 05-969-4796 ต้องมาเองนะครับอยู่ย่านรังสิต
กัซเบล
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2006 21:08  

ถ้าผมจะซื้อเครื่องศูนย์ ที่ ชอปไอโมบาย จะ6800 ป่าวคับ
กัซเบล
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2006 21:15  

สาทุ ของอย่าเพิ่งหมดเร้ยยย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????? my-x8 ????
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2006 21:26  

เพื่อนๆสาวก my-x8 ครับ
ผมตั้งใจตั้งเวบบอร์ด http://www.bbznet.com/scripts2/board.php?user=artherz
ขึ้นมาเพื่อพวกเราจะได้มีที่อยู่เป็นหลักเป็นแหล่ง
แทนที่จะมายืมเนื้อที่ในนี้ครับ
ยังไม่มีสมาชิกครับ
ขอเพื่อนๆให้ช่วยกันใช้บริการกันนะครับ
http://www.bbznet.com/scripts2/board.php?user=artherz
-_-
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2006 12:36  

ทำไมภาษาในเว็บบางอันมันอ่านไม่ออกอะครับ Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????????????
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2006 14:22  

- ซองซิลิโคลนตกลงว่ามีของ x-8 มั้ยค่ะ ถ้าไม่มีต้องซื้อของตัวไหนมาอทนราคาที่ไหนซื้อแล้วราคาไม่แพงเกินไป ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ค่ะ
- ลงเกมส์เพิ่มได้มั้ยค่ะรุ่น x-8 นี้ โหลดจากไหนค่ะ
- หน้ากากรุ่นนี้ราคอยู่ที่เท่าไหร่ค่ะ มีลายการ์ตูนป่ะค่ะ
id623
Year's Star

หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2006 17:02  

รุ่นนี้หาอะไหล่ยากมั้ยคะ แล้วเสียง่ายมั้ย กลัวซื้อมาแล้วเสียซ่อมยาก
[{R}iBoSom{E}]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????????
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2006 20:16  

ไปซื้อมาวันนี้ที่ mbk เค้าบอกว่า lot ใหม่มาแล้วแต่ราคามัน up ขึ้นอ่ะ เห็นมีขายแค่ 4 ร้าน ราคาตั้งแต่ 7400-8000 อ่ะ การใช้ การเซ็ตค่าต่างๆ ลองหมดแล้ว เหลือแต่การชาร์ตอ่ะ ไฟมันเข้า แต่เหมือนกะว่ามันไม่ยอมเต็มซักทีอ่ะ ใครรู้ช่วยบอกที ว่ามันเป็นอะไรรึเปล่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2006 14:39  

มันมีอะไรใหม่ๆอ่ะ ทำไมแพงขึ้น

อะไหล่ไม่ต้องไปหาหรอกครับ ไม่มีขาย ซองซิลิโคนผมเอาของรุ่น 3230 มาตัดแต่งเอา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2006 21:39  

golff ผู้เขียน:
ชาร์ตไฟไม่เข้าใครเป็นบ้าง หรือมีกระทู้ไหนเคยโพสแล้วบ้างอะ คงต้องไปศูนย์แล้วละ แย่จริง ๆ เลยมีปัญหาเยอะจริง ๆ เลยรุ่นนี้ ตั้งแต่ซื้อแล้วววววว........

ผมชาร์ทไฟไม่เข้าครับ ตอนแรกตกใจนึกว่าเครื่องพัง แต่ไม่ใช่ครับ สายชาร์ตมันเสียครับ เป็นเพราะเวลาชาร์ตเสร็จผมถอดสายชาร์ตออกจากมือถือโดยไม่ได้ถอดปลั๊กไฟที่คาอยู่ ทำให้ สายชาร์ทเสียครับ เลยไปหาซื้อใหม่ครับ ราคา 80 บาท ครับ ดีกว่าของที่แถมมาให้อีก
allied
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2006 23:43  

จะเซฟรูปลง sim ทำยังงัยคะ
allied
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2006 01:08  

ขอโทษค่ะ เซฟ sms ลงซิม
แล้วก็ถ้ามีไฟล์ .jar แล้วสามารถลากจากคอมลง sd ได้เลยรึเปล่าคะ เพราะมีเกม .jar เยอะมาก แล้วก็อยากเล่นด้วยอ่ะค่ะ
-_-
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2006 17:45  

ช่วยเปรียบเทียบ sagem my x-8 กับ motorola e398 หน่อยครับ ว่าอันไหนคุ้มค่ากว่าครับ

ขอบคุณมากครับ Laughing Laughing Laughing
daedae
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2006 21:54  

-_- ผู้เขียน:
ช่วยเปรียบเทียบ sagem my x-8 กับ motorola e398 หน่อยครับ ว่าอันไหนคุ้มค่ากว่าครับ

ขอบคุณมากครับ Laughing Laughing Laughing
เอ่อ..ไม่น่าจะต้องเปรียบแล้วล่ะครับ x-8 เท่านั้นครับ นาทีนี้ ลูกเล่นสู้ไม่ได้เท่านั้นเอง
อืม...โซฟีก็อร่อยดีนะ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เสียมเรียบ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Mar 2006 12:05  

foma ผู้เขียน:
คลังพลาซ่า ครับ ชั้น4 ถ้าไมรู้จักก็ไปที่ อนุสาวรีย์ย่าโมใกล้ๆจะมีตึกสูงๆอยู่ นั่นแหละครับแม่นแล้ว Very Happy

ชื่อร้านอะไรครับ แล้วราคาเท่าไรครับพี่
X8 shall return
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????????? X8
วันที่โพสท์ : 06 Mar 2006 15:35  

ได้ลองอ่านกระทู้แล้ว ไม่ทราบว่า ที่ชาร์ตแบ๊ตของเจ้า X8 มีขายรึเปล่า ครับ ที่ศูนย์ i mobile บอกตั้ง 1300 แพงมาก เพื่อนที่ซื้อมาใช้แล้วช่วยแนะนำด้วยครับ ที่ MBK มีแบบถูกกว่านี้ไหม แนะนำร้านด้วยครับ ผมรอเคลมที่ i mobile มา 2 อาทิตย์กว่าแล้วยังไม่มาเลย อดใช้โทรศัพท์เลย Sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Mar 2006 22:09  

เวลาจะประชุมสายทำยังไงง่าค่ะ หรือมันทำไม่ได้? ^^'
มายครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2006 08:34  

ผมมีปัญหาเกี่ยวกับการโทรออกและรับสายครับ

คือว่า ผมโทรออกไม่ได้ มันมีตัว E ขึ้นอยู่มุมขวาบนของจออะครับ พอกดโทร มันก็กลับจะมาที่หน้าจอปกติ แล้วพอผมลองโทรเข้าเครื่องตัวเอง มันก็เข้าไปที่ระบบฝากข้อความทันที โดยไม่มีเสียงสัญญานแต่อย่างใดเลยครับ

แล้วผมก็ลองถอดซิมออก แล้วใส่ใหม่ มันก็หาย แต่ซัก3-4ชั่วโมง มันก็เป็นเหมือนเดิม

ผมเลยอยากรู้ว่า ปัญหาเกิดจากการตั้งค่าในเครื่องหรือเครือค่ายที่ผมใช้อยู่ (DTAC)

และช่วยบอกวิธีแก้ปัญหาให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
T T
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2006 09:40  

ที่mbk ของขาด ที่มีก็แพง7900 up ทุกร้านเลย
q___q
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2006 09:46  

เรื่องสายชาร์จ หาซื้อของปลอมที่ใช้กับ X6 ก็ได้ครับ หรือสั่งซื้อจาก www.sagemthailand.com (1250 บาท) แต่ลองเดินหาดูใน mbk อ่ะ จะไม่กี่ร้อยเอง

x8 ประชุมสายไม่ได้ครับ

คุณมาย ลองเอาซิมใส่เครื่องอื่นครับ ถ้ายังเป็นอยู่แสดงว่าเป็นที่ซิมหรือเป็นที่เครือข่าย หรือลองเอาซิมอื่นที่ไม่มีปัญหาแล้วยังเป็นอยู่ก็แสดงว่าเป็นที่เครื่องครับ ลองไปเช็คที่
>menu
>setting
>network
>selection
>automatic
และที่ network type ก็เลือก Automatic เช่นกัน

คาดว่าเป็นการตั้งค่ารับ network ของเครื่องคงไม่เหมาะสม หากมีปัญหาอยู่ ให้ส่งศูนย์ครับ Rolling Eyes
Amm77
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2006 20:43  

พึ่งซื้อ MY-X มาค่ะ จอสวยมากๆ ว่าแต่รุ่นนี้ไม่มี speed dial หรอคะ หาไม่เจอค่ะ
.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????????????? minisd card ???????????sagem my-x8 ???????
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2006 22:58  

chutchawhan ผู้เขียน:
ผมได้ซื้อ sagem my-x8 มาปรากฎว่าแผ่น minisd card ที่มีแถมมาให้นั้นมีปัญหาครับ คือเมื่อเอามาใช้กับเครื่องอ่าน/เขียนการ์ด(card reader/writer) นั้นมันสามารถอ่านได้เปิดดูไฟล์ได้แต่ไม่ยอมให้ลบไฟล์ในแผ่นและไม่สามารถcopy ไฟล์รูปและ mp3 จากเครื่องคอมลงในแผ่นได้ครับ มันจะบอกว่า error write protect ผมก็ลองปรับปุ่มล็อกที่แผ่นแล้วมันก็ไม่หายครับ แต่พอถอดเอาแต่แผ่น minisd นั้นไปใส่ในมือถือและลองเข้าไปลบไฟล์ในแผ่นดูปรากฎว่ามันลบได้ครับ ผมเลยงงว่า มันเป็นที่ตัว adapter minisd card หรือเป็นที่ตัวเครื่องอ่านการ์ด(card reader/writer)กันแน่ครับ ผมใช้เครื่องอ่านการ์ดแบบ 15 in 1 ครับ ผมจึงขอรบกวนถามเพื่อนๆ ที่มีความรู้ด้านนี้ช่วยแนะนำวิธีแก้ให้ผมด้วยครับ
Yoshida
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2006 23:56  

มันเป็นปัญหาที่ตัว card adaptor ครับ แรก ๆ ผมก็เป็น วิธีแก้คือ พอเอา miniSD ใส่เข้าไปใน adaptor แล้ว ให้เลื่อนตัวล็อคด้านซ้ายขึ้นลงหลายๆ ครั้งครับ แล้วเลื่อนขึ้นให้สุด เท่านี้ก็จะไม่ write protect แล้ว ถ้ายังเป็นอยู่ก็เอาออกมาทำซ้ำครับ

Speed dial ใช้หมายเลข 2 ถึง 9 แทนเบอร์แต่ละเบอร์ที่ต้องการตั้งค่าให้โทรออก แต่คุณต้องไปสลับลำดับเบอร์โทรใน SIM ให้สอดคล้อง เช่นถ้าผมจะโทรหาเมียโดยกด 2 โทรหากิ๊กคนที่ 1 โดยกด 3 ผมจะต้องสลับเบอร์เมียใน SIM ให้มาอยู่ position ที่ 2 แล้วสลับเบอร์กิ๊กมาอยู่ที่ position ที่ 3 วิธีทำคือใช้โปรแกรม Wellphone ครับ จะคอนเน็คโทรศัพท็ผ่านสายดาต้าเคเบิ้ลก็ได้ หรือผ่าน Bluetooth ก็ได้ แต่คอมฯ ต้องมี Bluetooth หรือมี bluetooth adaptor เสียบที่ช่อง USB นะครับ สาย data หาซื้อได้ที่เสือป่าพลาซ่าครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2006 17:30  

ล่าสุด วันนี้ผมไปเดินทั่วห้างไอที ทั้งคลัง และก็เดอะมอลล์โคราช...ของหมดครับ เหนื่อยใจจริงๆ ( แถมบ้างคนทำหน้างงๆ ไม่รู้จัก Sad )
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2006 09:47  

ผมพอจะมีที่ไหนเหลือบ้างเนี้ย.. Neutral แล้วจะเข้ามาใหม่เมื่อไรครับ หรือเป็นตำนานไปแล้ว... Sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2006 15:42  

ที่มาบุญครองยังมีครับ ที่ร้าน nasa ครับ ร้านอื่นไม่แน่ใจว่ายังเหลือรึเปล่าครับ หรือไม่ก็ลองไปถามศูนย์ไอโมบายครับ น่าจะมีบ้าง Surprised
HighFlyer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Mar 2006 17:39  

nasa ไปถามมาเค้าบอกว่าหมดแล้วนี่คะ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วอะค่ะ พอดูในเวบ เค้าก็เอา my x8 ออกจากลิสต์เรียบร้อยแล้วด้วยค่ะ แต่ร้านถัดไปที่อยู่หัวมุมซอย ไม่ทราบยังเหลือป่าวนะคะ ใครจะไปหาซื้อก็ขอให้โชคดีนะคะ Wink
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Mar 2006 22:06  

คนมาทีหลังก็ต้องเศร้าต่อปายยย Sad
cn_concon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : wented
วันที่โพสท์ : 12 Mar 2006 23:01  

เห็นเวปอื่นบอกว่า 6,800 เอง
ผู้ใดเห็น ก็บอกด้วยอยากได้มาก
เท่าที่ดูมา
allied
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????
วันที่โพสท์ : 13 Mar 2006 01:34  

ร้านปิโยน่าจะยังมีนะฮับ ถูกด้วย
CrymeRiverka
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Mar 2006 09:17  

ในมาบุญครองยังมีที่ร้านไหนบ้าง MY-X8 ราคาเท่าไหร่คะ เมื่อวานหนูไปเดินหา nasa ก็บอกหมดไม่มีแล้ว ไปเดินร้านอื่นก็หาไม่ได้ ก็ทำใจกลับบ้าน ใครพอจะรู้บ้างว่ายังมีขายที่ไหน ราคาเท่าไหร่ เฉพาะร้านในกทมนะ อยากได้ อยากได้ Crying or Very sad
CrymeRiverka
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Mar 2006 09:22  

ร้านปิโย ร้านอยู่ตรงไหนอ่ะคะ ในมาบุญครองอ่ะป่าว
ช่วยทียังมีอีกมั้ย ร้านไหนมีขายบ้างMY-x8 ของใหม่แกะกล่องบ้าง
อยากได้จริงๆนะ อยากได้จริงๆนะ
อย่าลืมบอกราคานะเดินหาไม่ไหวแล้วอ่า
ช่วยหนูด้วย...... Crying or Very sad
JOMO
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Mar 2006 14:42  

วันก่อนผมเห็นที่ศูนย์ I-MOBILE สาขาบางกะปิมีอยู่ 1 เครื่องครับผม ราคาก็ประมาณ 9,900 บาทครับ แต่ว่าไม่รู้ของจะเหลืออยู่หรือเปล่านะครับ
JOMO
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Mar 2006 14:49  

ใครสนใจบ้างครับ ผมอยู่ที่พัทยาเห็นอยู่ร้านนึงในตึกคอมพัทยาใต้ ราคาก็ประมาณ 8,500 บาทครับ เขาบอกว่าของมีอยู่แค่ 2 เครื่องเองครับ ถ้าสนใจก็ทิ้งเมล์หรือเบอร์ติดต่อไว้ก็ได้นะครับ
amnartjaab
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Mar 2006 14:02  

ส่ง-รับ MMSแล้วรูปเล็กครับ เมื่อก่อนก็รูปใหญ่ดีครับ ไม่รู้ไปเซ็ทอะไรผิดหรือป่าว อยู่ดีๆรูปที่ส่งและรับเหลือ 4MB เอง พอมีวิธีทำให้เหมือนเดิมไหม
แนะนำหน่อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????myx-8
วันที่โพสท์ : 22 Mar 2006 20:49  

ต้องการv updates progarm my x-8 ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้างครับ ใครรู้ช่วยบอกที พอเข้าไปในเวบแล้ว งงฮ่าครับ ลองเข้าไปดูดิที่ http://www.planetsagem.com/index.php?name=tools แล้วไปที่ updates แล้วไปที่ my x-8 แล้ว แล้วดาว์โหวตมาแล้วแต่ไม่สามารถไป updates ในเครื่งไม่ได้ช่วยบอกทีครับงงแล้ว
ohmohm
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2006 12:12  

อยากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆได้มากกกเลย
ที่ MBK มีขายอีกไหมคับ.............. Crying or Very sad
daedae
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2006 12:27  

ohmohm ผู้เขียน:
อยากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆได้มากกกเลย
ที่ MBK มีขายอีกไหมคับ.............. Crying or Very sad
มีที่นาซ่าครับเห็นขายอีกแย้ว เร็วๆ รีบไปซื้อมาเป็นสาวกx-8กันนน์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2006 20:49  

เหนหลายคนบ่นว่าดูวีดีโอแล้วกระตุก ตกลงแก้ได้ป่ะครับ กะลังตัดสินใจอยู่
อยากได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : my-x8
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2006 23:59  

อยากทราบว่า ณ ตอนนี้มีร้านไหนขายบ้าง ขอชัวร์ๆทุกร้านที่มีนะจะขอบคุณมาก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2006 11:10  

www.nasaphone.com ครับ มีแผนที่บอกและราคาด้วย ถ้าวันไหนไม่มีบอกแสดงว่าไม่มีของครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : x8
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2006 21:32  

อยากทราบว่า ณ ตอนนี้มีร้านไหนขายบ้าง ขอชัวร์ๆทุกร้านที่มีนะจะขอบคุณมาก
RiBoSome
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2006 15:45  

ร้านปิโยที่ MBK อ่ะฮับ วันนั้นเห็นตั้งหลายเครื่อง
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2006 19:49  

RiBoSome ผู้เขียน:
ร้านปิโยที่ MBK อ่ะฮับ วันนั้นเห็นตั้งหลายเครื่อง

ราคาเท่าไรครับ ขอเบอร์โทรร้านได้ไหมครับ ผมอยากได้จริงๆ อยากได้มากๆ อยากได้ โอ้ย อยากได่ อยากได้.. Sad
ดอกหญ้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2006 03:51  

หมดแล้วครับปายมาวันนี้เอง 27/03/49 ที่mbk
ทั้งร้านปิโยโอเค หรือนาซงนาซ่า city phone ก็ม่ายมี
แต่ก็มะแน่อ่าอาจมีคนเก่งกว่าผม ถ้ามีก็โพสบอกด้วยละกันครับ

*ปล มีอยู่ร้านนึงบอกผมว่า 7900 จะเอาไหมผมก็บอกว่าเอา แต่พอเอาเข้าจิงๆก็ไม่มีของอีก
เศร้าเลยครับ..คงต้องปายหาที่อื่นแล้วละครับอย่างนี้
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2006 10:32  

ดอกหญ้า ผู้เขียน:
หมดแล้วครับปายมาวันนี้เอง 27/03/49 ที่mbk
ทั้งร้านปิโยโอเค หรือนาซงนาซ่า city phone ก็ม่ายมี
แต่ก็มะแน่อ่าอาจมีคนเก่งกว่าผม ถ้ามีก็โพสบอกด้วยละกันครับ

*ปล มีอยู่ร้านนึงบอกผมว่า 7900 จะเอาไหมผมก็บอกว่าเอา แต่พอเอาเข้าจิงๆก็ไม่มีของอีก
เศร้าเลยครับ..คงต้องปายหาที่อื่นแล้วละครับอย่างนี้

เหมือนผมเลยครับ ถามว่ามี 7900 พอเดินไปเอาของ..บอกว่าหมด...ใจสลายเลย...มาไกลด้วย Sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2006 15:55  

ก็ลองหาซื้อมือสองดูครับ ดีไม่แพ้กัน เพราะผมก็ซื้อต่อคนอื่นมาอีกที ไม่แพงด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2006 22:40  

เทียบกับเวลคอมBM1 คุณสมบัติอันไหนน่าสนกว่าอะคับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 9, 10, 11  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: