Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sharp 902 - Vodafone V902SH
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 329 / เข้าชม: 84792
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ใช้ไม่ได้ - too Bad!
ดูผลสำรวจ - View Results
Author

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2005 13:40  
ตอบโดยอ้างถึง  

| Fang Krab | ผู้เขียน:
บอกผมหน่อยนะครับ ผมซื้อ 902sh มานานแล้วครับตั้งแต่วันที่ 28 เม.ย. ที่ผ่านมา จากร้าน Peter แล้วซื้อแล้วก็ไม่เคยติดต่อหรือมีโอกาสได้กลับไปอีกเลยครับ ผมไม่รู้จริงๆอ่ะครับว่า Firmware คืออะไร แล้วเอาไปอัพเพื่ออะไร แล้วถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่รู้เลยว่าจะโหลด MP3 ได้ที่ไหน เอาเป็นว่ายังไม่เคยทำอะไรเลยตั้งแต่ซื้อมา แล้วก็เคยอ่านเจอว่าสามารถโหลดหนังตัวอย่างมากเก็บไว้ในเครื่องจากเว๊ปได้เหรอครับ ถ้าให้ผมทำก็คงทำไม่เป็น แล้วเมื่อผมเอาเครื่องไปร้านปีเตอร์อ่ะครับ เขาจะอัพอะไรให้มั่ง แล้วลงอะไรให้มั่ง คือว่าตอนนี้มันก็เบื่อเหมือนกันอะครับเพราะทำอะไรไม่ได้เลย แล้วที่บอกว่ามีอัพเสียง MP3 ให้ใส ดี คุณภาพเยียมก็มีด้วยเหรอครับ วานตอบหน่อยนะครับ

firmware ก็คือ os แบบนึงครับแต่เป็นแบบธรรมดาพื้นๆ(มือถือปรกติใช้กัน)ไม่เว่อร์เท่ากับซิมเบียน
อัพเพื่อให้เครื่องของเราสมบูรณ์ที่สุดไงครับ อย่างของ k700i ตอนแรกๆเวลาคุยจะมีคลื่นแทรกถ่ายรูปไม่ได้บ้างคลื่นเครือข่ายไม่ตรงตามจริงบ้าง ก็ต้องไปอัพกันที่0ล๊อกเลย์
โหลด mp3 อืม ผมโหลดกะเครื่องคนอื่นเอาอ่ะ 555 ไม่ก็ซื้อ bluetooth มาต่อกะคอมเลยครับ ยี่ห้อนี่ผมไม่รู้นะแต่ที่พี่ผมใช้มันจะเป็นยี่ห้อที่มี คนนั่งเล่น notebook อ่ะก็โอเคเพียงแต่เวลาส่งอะไรก็ต้องเสิร์ชหาdeviceใหม่ทุกครั้ง(เลือกเอาจากในบัญชีชื่อแล้วมันไม่คอนเน็คกัน)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2005 15:21  

บอกผมหน่อยนะครับ ผมซื้อ 902sh มานานแล้วครับตั้งแต่วันที่ 28 เม.ย. ที่ผ่านมา จากร้าน Peter แล้วซื้อแล้วก็ไม่เคยติดต่อหรือมีโอกาสได้กลับไปอีกเลยครับ ผมไม่รู้จริงๆอ่ะครับว่า Firmware คืออะไร แล้วเอาไปอัพเพื่ออะไร แล้วถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่รู้เลยว่าจะโหลด MP3 ได้ที่ไหน เอาเป็นว่ายังไม่เคยทำอะไรเลยตั้งแต่ซื้อมา แล้วก็เคยอ่านเจอว่าสามารถโหลดหนังตัวอย่างมากเก็บไว้ในเครื่องจากเว๊ปได้เหรอครับ ถ้าให้ผมทำก็คงทำไม่เป็น แล้วเมื่อผมเอาเครื่องไปร้านปีเตอร์อ่ะครับ เขาจะอัพอะไรให้มั่ง แล้วลงอะไรให้มั่ง คือว่าตอนนี้มันก็เบื่อเหมือนกันอะครับเพราะทำอะไรไม่ได้เลย แล้วที่บอกว่ามีอัพเสียง MP3 ให้ใส ดี คุณภาพเยียมก็มีด้วยเหรอครับ วานตอบหน่อยนะครับ

น้องฟ่าง ก็ลองไปที่ร้าน mobile collection ใน mbk เลยดิครับ ครึ่งชั่วโมงก็เสร็จครับ จะเลือก firmware euro 902, firmware ferrari, หรือ firmware SX813 ก็แล้วแต่ใจชอบครับ

ลองอ่านกระทู้เก่า ๆ ด้านบนนะครับ จะได้รู้ว่า มีอะไรดีขึ้นบ้าง รวมทั้งเรื่อง mp3 และแปลง vdo ให้เป็นแฟ้ม asf เพื่อสามารถดูในเครื่อง 902sh นะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: firmware ferrari ???? WAP/MMS ??????
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2005 15:24  

James ผู้เขียน:
James ผู้เขียน:
ผมใช้ firmware ferrari แต่ เล่น WAP/MMS ไม่ได้ แต่เล่นอย่างอื่นได้หมด
มันขึ้นว่า Internet service is not enabled แม้กระทั้งใส่ค่า settings หมดแล้ว
มีใครทำได้ช่วยที call 061035888 email james@cg0-400.com

ใครมี secret code ของ sharp 902 บ้าง ได้ยินมาว่าต้องใส่ code แบบ *01763*63866331# เนี่ย ใครรู้ช่วยหน่อยครับ เล่น WAP/MMS ไม่ได้
james@cg0-400.com Laughing Laughing Laughing Laughing

รอผู้รู้มาตอบอยู่เหมือนกันครับ
Fr@nk ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2005 15:33  

lokibabe ผู้เขียน:
อ้อลืมๆ จะถามถึงระบบ macro ด้วยครับว่ามันดีกว่าแบบธรรมดายังไง แล้วถ่ายออกมาจะมีขนาดไฟล์ใหญ่กว่าแบบธรรมดามั้ยครับ

ส่วนตัวยังไม่เคยลองใช้ macro นะครับ แต่เอาหลักการกว้าง ๆ แล้วกันครับ
macro เป็น mode ที่ใช้ถ่ายรูปกับวัตถุที่อยู่ใกล้มาก ๆ ครับ 1-2 ฟุต เช่นดอกไม้
ใน mode macro นี้ถึงแม้วัตถุจะอยู่ใกล้มาก แต่ยังสามารถใช้ function auto focus ได้ ทำให้ได้ภาพที่คมชัด
ในกรณีที่ใช้ mode ธรรมดา แล้วมาถ่ายรูปกะวัตถุที่อยู่ใกล้มาก ๆ แบบนี้ (1-2 ฟุต) ส่วนมาก auto focus จะ focus ไม่ได้ครับ

ส่วนขนาดไฟล์ ขึ้นอยู่กับ pixel ที่เราเลือกใช้มากกว่าครับว่า 5ล้าน, 3ล้าน, 1ล้าน หรือขนาดของภาพที่เลือกเช่น 640x480 หรือ 320x240 ก็จะผลกับขนาดไฟล์ทั้งนั้นครับ

Fr@nk ครับ
| Fang Krab |
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ตราด
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jul 2005 22:57  

Anonymous ผู้เขียน:

น้องฟ่าง ก็ลองไปที่ร้าน mobile collection ใน mbk เลยดิครับ ครึ่งชั่วโมงก็เสร็จครับ จะเลือก firmware euro 902, firmware ferrari, หรือ firmware SX813 ก็แล้วแต่ใจชอบครับ

ลองอ่านกระทู้เก่า ๆ ด้านบนนะครับ จะได้รู้ว่า มีอะไรดีขึ้นบ้าง รวมทั้งเรื่อง mp3 และแปลง vdo ให้เป็นแฟ้ม asf เพื่อสามารถดูในเครื่อง 902sh นะครับ

รบกวนช่วยบอกแผนที่ร้านหน่อยนะครับ แล้วก็คุณใช้ firmware แบบไหนเหรอครับ ถ้า SX813 นี่มันของฮ่องกงใช่ไหมครับ หน้าจอเมนูจะสวยมากใช่ไหมครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 15:19  

รบกวนช่วยบอกแผนที่ร้านหน่อยนะครับ แล้วก็คุณใช้ firmware แบบไหนเหรอครับ ถ้า SX813 นี่มันของฮ่องกงใช่ไหมครับ หน้าจอเมนูจะสวยมากใช่ไหมครับ

น้องฟ่างครับ
Mobile Collection อยู่ชั้น 4 ฝั่งโตคิว ล๊อก E21 MBK ครับ
ติดต่อเบอร์นี้เลยครับ 01-399 1111 หรือ 06-553 2543 คุณชัยรัตน์ บ่าย ๆ มาแล้วครับ
ส่วนแผนที่ วาดไม่ค่อยถูกอ่ะครับ

ผมใช้ firmware ของ ferrari อยู่ครับ สวยดีครับ โทนสีแดงดำ
SX813 เป็นของ Hong Kong ครับ โทนสีน้ำเงินครับ ก็สวยอีกแบบครับ
อันนี้แล้วแต่คนชอบครับ

Fr@nk ครับ
| Fang Krab |
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ตราด
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2005 22:23  

น้องฟ่างครับ
Mobile Collection อยู่ชั้น 4 ฝั่งโตคิว ล๊อก E21 MBK ครับ
ติดต่อเบอร์นี้เลยครับ 01-399 1111 หรือ 06-553 2543 คุณชัยรัตน์ บ่าย ๆ มาแล้วครับ
ส่วนแผนที่ วาดไม่ค่อยถูกอ่ะครับ

ผมใช้ firmware ของ ferrari อยู่ครับ สวยดีครับ โทนสีแดงดำ
SX813 เป็นของ Hong Kong ครับ โทนสีน้ำเงินครับ ก็สวยอีกแบบครับ
อันนี้แล้วแต่คนชอบครับ

Fr@nk ครับ

ครับ ขอบคุณมากนะครับ ขอถามอีกนะครับ ถ้าเราเอาไปร้านให้เขาลง MP3 กับ ตัวอย่างหนังได้ไหมครับ และเสียงจากลำโพงของเจ้า 902 นี่ดีหรือป่าวครับ ลองวิจารณ์ให้ดูหน่อยนะครับ แล้วที่บอกว่ามีให้อัพเกรดให้เสียงดีขึ้นจากเดิมนี่ร้านนี้ทำให้หรือป่าว
jjp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2005 00:49  

พอดีสิ้นเดือนนี้จาไปฮ่องกงพอดีค่ะ แล้วกำลังอยากได้โทรศัพท์เครื่องใหม่พอดีเปิดมาเจอรุ่นนี้ อยากได้เลยค่ะ เลยอยากทราบว่าถ้าซื้อมาจากฮ่องกงต้องเอามาปลดล็อคก่อนรึเปล่าค่ะ แล้วราคาที่ฮ่องกงตอนนี้อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ค่ะ แล้วสามารถเอา mp3มาเป็นริงโทนได้รึยังค่ะ มีใครพอทราบบ้าง แล้วพอช่วงสิ้นเดือนจะลดลงไปอีกมั้ยค่ะ ช่วยตอบด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ปล. แหล่งขายโทรศัพท์ที่ฮ่องกงที่เชื่อถือได้อยู่แถวไหนค่ะ มีใครทราบบ้าง
ขออธิบายแบบละเอียดเลยนะคะ
Very Happy
pite
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2005 14:55  

ได้เครื่องมา เกือบ 2 อาทิตย์แล้ว สีส้มคับ เล่นอะรัยไม่เป็นเลย อยากรู้ว่าต้องทัมงัย แล้วจะเอาเพลงลงไปในเครื่องทำงัยคับ

มี Bluetooth กับคอมแล้ว แต่มันใช้งานไมได้คับ อยากรู้มากมากเลย ทำอะรัยไม่เป็นจิงจิง ได้มาก้อแค่ถ่ายภาพเล่นเอง

สิ้นเดือนนี้จะไป HK ไปร้านที่คุณบีบีบอกว่าอยู่แถวมงก๊ก จะบอกเจ้าของร้านว่าอะรัยที่คับ

ครัยรู้ช่วยมาตอบหน่อยนะคับ หรือว่าเอาไปให้ร้านที่ MBK ทำจะดีกว่า แต่ไม่ค่อยมีเวลาไปเลย อยากลเน Bluetooth มากมาก ทำไมได้จิงจิงคับ
pite
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2005 15:08  

แล้ว firmware คืออะรัย ไม่เคยเล่นมือถือเลย เพิ่งมาจะมาใช้ 902 นี่ละคับ
บีบี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2005 16:17  

pite ผู้เขียน:
ได้เครื่องมา เกือบ 2 อาทิตย์แล้ว สีส้มคับ เล่นอะรัยไม่เป็นเลย อยากรู้ว่าต้องทัมงัย แล้วจะเอาเพลงลงไปในเครื่องทำงัยคับ

มี Bluetooth กับคอมแล้ว แต่มันใช้งานไมได้คับ อยากรู้มากมากเลย ทำอะรัยไม่เป็นจิงจิง ได้มาก้อแค่ถ่ายภาพเล่นเอง

สิ้นเดือนนี้จะไป HK ไปร้านที่คุณบีบีบอกว่าอยู่แถวมงก๊ก จะบอกเจ้าของร้านว่าอะรัยที่คับ

ครัยรู้ช่วยมาตอบหน่อยนะคับ หรือว่าเอาไปให้ร้านที่ MBK ทำจะดีกว่า แต่ไม่ค่อยมีเวลาไปเลย อยากลเน Bluetooth มากมาก ทำไมได้จิงจิงคับ

วันที่16 กค นี้ บีบีจะไปฮ่องกงแล้วค่ะ จะเอาเครื่องไปอัพอีก ถ้าคุณจะลองไปที่ร้านเพื่อนของบีบี คุณก็บอกเค้าได้ค่ะว่า คุณอยากให้เค้าอัพอะไร เพื่อนของบีบีพูดภาษาอังกฤษได้ค่ะ ร้านนี้คนจะไปทำเยอะมาก คนไทยก็ไปทำเยอะเหมือนกัน ก็แล้วแต่คุณจะสะดวก หรือถ้ายังไม่แน่ใจก้ลองไปสอบถามที่mbk ก่อน ว่ามีโปรแกรมที่คุณต้องการมั้ย ถ้าไม่มี ก็ค่อยไปทำที่โน่นก็ได้ค่ะ เพราะไหนๆคุณก็จะไปฮ่องกงอยุ่แล้วนี่คะ Very Happy

อัพเดทข่าวอีกนิดนึงค่ะ เพื่อนบีบีเค้าบอกว่า ชาร์ป 903 รุ่นใหม่ กำลังจะเปิดตัวเดือนกันยานี้ที่ญี่ปุ่น เค้าเคยส่งรุปมาให้บีบีดูแล้ว แต่บีบี ดันเผลอลบทิ้งไปค่ะ ตัวเครื่องจะบางกว่ารุ่นนี้ ส่วนกล้องมีความชัดมากถึง 3.2 ล้านพิกเซลค่ะ ซึ่งกว่าจะได้ใช้ กว่าจะแก้ล็อคได้ ก็คงปีหน้าแหล่ะค่ะ
pite
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2005 00:21  

คงไม่ได้ mbk แล้วแหละ ไม่มีเวลาเลย คงไปทำร้านที่คุณบีบีบอก แล้วอยากรู้ว่า ถ้าเอาไปทำรอนานมั้ย

903 อยากได้จังเลย แต่กว่าจะใช้ได้ปีหน้า ราคาเท่าไหร่เนี่ย เอาเครื่องนี้ไปขายจะได้กี่บาทกันพ่อนานนานให้เปลี่ยนที
boe_116
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????? sharp 9002 ????
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2005 00:09  

ขอเป็นสมาชิกใหม่ sharp 9002 ครับ เพิ่งได้เครื่องวันนี้เอง Firmware ferrari ครับ ทดลองส่ง blutooth ยังไม่ได้ มันจะถามheadset code หมายความว่าไงครับ เพื่อนๆ ช่วยหน่อยครับ

Question Question Question Question Question
# Z i l l i Z #
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2005 10:21  

เราใช้เครื่องนี้อยู่แหละ....ใหญ่มากๆๆๆ กล้องชัดเว่อร์ดีอ่ะ ของเรามานเป็นเครื่องญี่ปุ่น ไม่มีภาษาไทย มีภาษาอังกฤษก่าญี่ปุ่น ตรงปุ่มก็มีภาษาญี่ปุ่นกะอังกฤษ เหนอิตรงสัญลักษณ์สีแดงแมะ? ของเรามานเปนสัญลักษณ์สีเขียวๆส้มๆน่ารักๆดี เราอยากลองใช้ไอ TV call จาแย่อยู่แระ ใครใช้อยู่บอกเรามั่งดิ อยากลองใช้ฟังก์ชั่นนี้ดูอ่ะ M$nเรานะ : ZilliZ@Rock.com แอดมานะคะ
lokibabe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2005 16:58  

คุณต้องเพิ่มชื่อคอมคุณลงในมือถือก่อนครับ ก็คือให้คอมคุณเสียบบลูธูชนะ แล้วก็ให้มือถืออ่ะ search new device ก่อนพอเจอคอมคุณแล้วก็ให้ใส่รหัสไปคือ 0000 มันก็จะ pair ไปที่คอมคุณทีนี้ถ้าคอมคุณถามรหัสก็ใส่ 0000 ไปให้ตรงกัน ทีนี้คอมคุณก็จะส่งไฟล์เข้ามามือถือได้แล้ว (ถ้าตอนส่งมันถามรหัส ก็ใส่ 9999 นะครับ) เรื่องรหัสนี้ผมเองก็รู้มาจากในบอร์ดนี้อีกทีนึง ยกเครดิตให้เค้าล่ะกัน
lokibabe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2005 17:00  

# Z i l l i Z # ผู้เขียน:
เราใช้เครื่องนี้อยู่แหละ....ใหญ่มากๆๆๆ กล้องชัดเว่อร์ดีอ่ะ ของเรามานเป็นเครื่องญี่ปุ่น ไม่มีภาษาไทย มีภาษาอังกฤษก่าญี่ปุ่น ตรงปุ่มก็มีภาษาญี่ปุ่นกะอังกฤษ เหนอิตรงสัญลักษณ์สีแดงแมะ? ของเรามานเปนสัญลักษณ์สีเขียวๆส้มๆน่ารักๆดี เราอยากลองใช้ไอ TV call จาแย่อยู่แระ ใครใช้อยู่บอกเรามั่งดิ อยากลองใช้ฟังก์ชั่นนี้ดูอ่ะ M$nเรานะ : ZilliZ@Rock.com แอดมานะคะ

TV Call นี่ถ้าเข้าใจไม่ผิดมันเป็นของ 3G ใช่มั้ยครับ มันเอามาใช้ในบ้านเราไม่ได้ไม่ใช่หรอครับ ถ้าผิดพลาดยังไงขออภัยด้วย
lokibabe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2005 17:17  

ใครใช้ firmware ตัวไหนแล้วตั้ง truetone ได้แล้วครับบอกหน่อยจะได้ไปอัพ
แต่เครื่องผมทำได้แล้วนะ ม่ะใช่ mp3 แต่เป็น 3gpp หุหุ อยากได้เพลงไหนอัดเป็นวิดีโอเลยแล้วก็จัดการเข้าไปในโหมด voice call แล้วก็ assign video เลย แต่เสียงมันจะแย่หน่อยเพราะอัดเอง ใครพอมีมิวสิควีดีโอที่เป็นไฟล์นี้ลองตัดมาใส่เครื่องแล้วตั้งดูครับว่าได้ผลยังไงรึเปล่า มาโพสบอกด้วยนะครับจะได้ไปหามาลอง
lokibabe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2005 17:21  

อีกอย่าง มีใครใช้สาย video cable ได้มั่งครับผมลองต่อดูไม่เห็นมันจะมีผลอะไรเลย
pite
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2005 21:15  

แล้วจะเพิ่มชื่อลงไปยังงัยอะ ทำไม่ได้นะฮับ -"-
pite
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2005 21:15  

แล้วจะเพิ่มชื่อลงไปยังงัยอะ ทำไม่ได้นะฮับ -"-
lokibabe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2005 04:05  

คอมคุณต้องเสียบบลูธูชเอาไว้ครับ แล้วก็หยิบมือถือขึ้นมา เข้าไปในโหมดคอมมูนิตี้ เลือกบลูธูช เสร็จก็เลือก เสิร์จนิวดีไวซ์ มันจะเสิร์จหาคอมคุณครับ ทีนี้พอเจอปั๊บก็ใส่รหัสตามที่ผมบอกไปก็เสร็จ (ตอมมันเสิร์จหาคอมนี่ถ้าไม่ติดลองทำซัก 2-3 ครั้งนะครับ ผมทำไป 3 ครั้งถึงเจอ ถ้าทำไงก็ไม่เจอ หมายถึงต้องอัพเฟิร์มแวร์ใหม่ครับ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2005 12:25  

ใครใช้ firmware ตัวไหนแล้วตั้ง truetone ได้แล้วครับบอกหน่อยจะได้ไปอัพ
แต่เครื่องผมทำได้แล้วนะ ม่ะใช่ mp3 แต่เป็น 3gpp หุหุ อยากได้เพลงไหนอัดเป็นวิดีโอเลยแล้วก็จัดการเข้าไปในโหมด voice call แล้วก็ assign video เลย แต่เสียงมันจะแย่หน่อยเพราะอัดเอง ใครพอมีมิวสิควีดีโอที่เป็นไฟล์นี้ลองตัดมาใส่เครื่องแล้วตั้งดูครับว่าได้ผลยังไงรึเปล่า มาโพสบอกด้วยนะครับจะได้ไปหามาลอง

เคยได้ฟังจากที่ร้านของ peter แล้วเหมือนกัน แต่เสียงไม่ดีเลย สู้ mp3 ไม่ได้
เคยลองทำเหมือนกัน แต่มันไม่มีให้เรา assign video ครับมันขึ้นแต่ assign tone อย่างเดียว
คุณ lokibabe ใช้โปรแกรมอะไรแปลงไฟล์จาก mp3 มาเป็น 3gpp หรือครับ download ได้ที่ไหน หรือจะส่งต่อให้พร้อมแจ้งวิธีทำให้มี assign video มาด้วยก็ดีนะครับ จะได้ลอง

แล้วเวลา assign video ต้องเก็บไฟล์ใน phone member อย่างเดียวหรือเปล่าครับ หรือ SD memory มันก็สามารถ assign video ให้แต่ละ contacts ได้ไม๊ครับ เพราะถ้าต้องเก็บใน phone memory อย่างเดียว มันก็จะเต็มเร็วดิครับ phone memory ยิ่งน้อย ๆ อยู่

รบกวนส่งให้ที่นี่นะครับ weerasakkos@hotmail.com

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Fr@nK ครับ
pite
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jul 2005 20:58  

คอมคุณต้องเสียบบลูธูชเอาไว้ครับ แล้วก็หยิบมือถือขึ้นมา เข้าไปในโหมดคอมมูนิตี้ เลือกบลูธูช เสร็จก็เลือก เสิร์จนิวดีไวซ์ มันจะเสิร์จหาคอมคุณครับ ทีนี้พอเจอปั๊บก็ใส่รหัสตามที่ผมบอกไปก็เสร็จ (ตอมมันเสิร์จหาคอมนี่ถ้าไม่ติดลองทำซัก 2-3 ครั้งนะครับ ผมทำไป 3 ครั้งถึงเจอ ถ้าทำไงก็ไม่เจอ หมายถึงต้องอัพเฟิร์มแวร์ใหม่ครับ)

เสิร์จยังงัยก้อไม่เจอ สงสัยต้องไปลงเฟิร์มแวร์ แล้ว เฟิร์มแวร์ตัวไหนดีอะคับ แนะนำหน่อย ^ ^
kinmod
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ : ?????
วันที่โพสท์ : 21 Jul 2005 09:22  

# Z i l l i Z # ผู้เขียน:

TV Call นี่ถ้าเข้าใจไม่ผิดมันเป็นของ 3G ใช่มั้ยครับ มันเอามาใช้ในบ้านเราไม่ได้ไม่ใช่หรอครับ ถ้าผิดพลาดยังไงขออภัยด้วย

ใช้ไม่ได้ค่ะ ยืนยัน จนกว่าAIS/DTAC จะupgrade ค่ะ คงเรื่องใหญ่
lokibabe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jul 2005 00:49  

เคยได้ฟังจากที่ร้านของ peter แล้วเหมือนกัน แต่เสียงไม่ดีเลย สู้ mp3 ไม่ได้
เคยลองทำเหมือนกัน แต่มันไม่มีให้เรา assign video ครับมันขึ้นแต่ assign tone อย่างเดียว
คุณ lokibabe ใช้โปรแกรมอะไรแปลงไฟล์จาก mp3 มาเป็น 3gpp หรือครับ download ได้ที่ไหน หรือจะส่งต่อให้พร้อมแจ้งวิธีทำให้มี assign video มาด้วยก็ดีนะครับ จะได้ลอง

แล้วเวลา assign video ต้องเก็บไฟล์ใน phone member อย่างเดียวหรือเปล่าครับ หรือ SD memory มันก็สามารถ assign video ให้แต่ละ contacts ได้ไม๊ครับ เพราะถ้าต้องเก็บใน phone memory อย่างเดียว มันก็จะเต็มเร็วดิครับ phone memory ยิ่งน้อย ๆ อยู่

รบกวนส่งให้ที่นี่นะครับ weerasakkos@hotmail.com

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Fr@nK ครับ

-ไฟล์ที่ว่าคือไฟล์วีดีโอครับ เวลาเครื่องถ่ายไว้ก็จะเป็นไฟล์นี้ ไม่ใช่ไฟล์เสียงแบบ mp3 ครับ คือคงต้องหาพวกที่เป็นมิวสิควีดีโออ่าครับ(เพราะเป็นวีดีโอเหมือนกัน)มาแปลงไฟล์เอาส่วนโปรแกรมผมเดาว่าน่าจะมี เพราะไฟล์ 3gpp นี่ก็แพร่หลายอยู่เหมือนกัน(ผมเคยเห็นwebที่ขายหนังสำหรับดูในมือถือโดยเฉพาะ เค้าใช้ไฟล์นี้เหมือนกัน)ถ้าอยากได้มาลองดูก็ลองโพสหาในบอร์ดpantipดูครับ ผมยังไม่มีไฟล์ให้ลองเลยไม่ได้เริ่มต้นอะไรเลย
-ส่วนเรื่อง assign video นั้นผมทำโดยเข้าไปในโหมด setting--->voice call--->assign video แล้วก็เลือกได้เลย ส่วนที่ว่า ถ้าเซฟในเมมการ์ดแล้วจะassignได้มั้ย แล้วทำแต่ละcontactsได้มั้ยนั้น ผมไม่ได้ลองเลยครับ เพราะพอฟังเสียงแล้วมันห่วยก็เลิกเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2005 13:17  

ของผมเป็นสีขาวลงfirmwareเฟอรารี่เอาไว้ครับ bluetooth รับได้ ส่งได้mp3 playerเล่นได้เลยโดยไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม ยังassignเป็นริงโทนไม่ได้ตามเดิม ส่วนเรื่องของ mms นั้นยังไม่มีปัญญาจิงๆ รบกวนผู้ที่รู้การเซ็ตของ ais ช่วยโพสบอกหน่อยนะครับจะเอาไปลองดู

มีเรื่องมาแบ่งปันครับ
คือเมื่อคืนวันเสาร์ 23-07-48 พอดีอยากลองดี เลย backup ข้อมูลเข้า SD card แล้วลอง Master Reset ดูครับ ปรากฏว่าเครื่องเดี้ยงเลย อาการคือหน้าจอจะ show คำว่า Please Wait .... แล้วก็ดับ แล้วก็ติดใหม่ แล้วก็ show คำเดิม เป็นแบบนี้ตลอด

วันอาทิตย์ 24-07-48 เลยต้องมาเสียตังค์ลง firmware ใหม่ครับ คราวนี้ไม่เอา ferrari แล้วครับเพราะไม่มี version ใหม่ เลยตัดสินใจลง Euro version ซึ่งมีเข้ามาใหม่เป็น version ล่าสุดคือ 1.5H

ตอนนี้ 1 2 call ของ AIS ผมเล่น Internet, MMS ได้แล้วครับ ต้องบอกว่า speed เร็วดีครับ สีสันไม่ต้องบอกก็คงนึกออกนะครับว่า มันแจ่มขนาดไหน

1. Create Access Point
1 2 3
Name: AIS WAP | AIS MMS | AIS INTERNET
APN: WAP | multimedia | AIS Internet
Authentication Type: PAP | PAP | None
User:
Password:
DNS:
Lingen Time: ----------------------- 180 ---------------------------------

2. Create Proxy
Proxy Name: AIS WAP PROXY
Proxy Address: 203.170.229.034
Access Point: AIS WAP
Home: http://wap.mobilelife.co.th/
Port: 8080
Authentication: HTTP-BASIC
User:
Password:
------------------------------------------
Proxy Name: AIS MMS
Proxy Address: เหมือนข้างบน
Access Point: AIS MMS
Home: http://mms.mobilelife.co.th
Port: เหมือนข้างบน

------------------------------------------
Proxy Name: AIS Internet
Access Point: AIS INTERNET
Home: -

ผมตั้งค่าตามนี้นะครับ แล้วก็เล่นได้ครับ

ขอให้สนุกนะครับ
Fr@nK ครับ
lokibabe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2005 17:37  

ของผมเป็นสีขาวลงfirmwareเฟอรารี่เอาไว้ครับ bluetooth รับได้ ส่งได้mp3 playerเล่นได้เลยโดยไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม ยังassignเป็นริงโทนไม่ได้ตามเดิม ส่วนเรื่องของ mms นั้นยังไม่มีปัญญาจิงๆ รบกวนผู้ที่รู้การเซ็ตของ ais ช่วยโพสบอกหน่อยนะครับจะเอาไปลองดู

คือเมื่อคืนวันเสาร์ 23-07-48 พอดีอยากลองดี เลย backup ข้อมูลเข้า SD card แล้วลอง Master Reset ดูครับ ปรากฏว่าเครื่องเดี้ยงเลย อาการคือหน้าจอจะ show คำว่า Please Wait .... แล้วก็ดับ แล้วก็ติดใหม่ แล้วก็ show คำเดิม เป็นแบบนี้ตลอด

วันอาทิตย์ 24-07-48 เลยต้องมาเสียตังค์ลง firmware ใหม่ครับ คราวนี้ไม่เอา ferrari แล้วครับเพราะไม่มี version ใหม่ เลยตัดสินใจลง Euro version ซึ่งมีเข้ามาใหม่เป็น version ล่าสุดคือ 1.5H

ตอนนี้ 1 2 call ของ AIS ผมเล่น Internet, MMS ได้แล้วครับ ต้องบอกว่า speed เร็วดีครับ สีสันไม่ต้องบอกก็คงนึกออกนะครับว่า มันแจ่มขนาดไหน

Fr@nK ครับ

แจ๊คพ๊อตเลยนะครับ ^^" สงสัยไปรีเซ็ตเฟิร์มแวร์ด้วย เรื่องwapของผมพอตั้งแล้วมันจะบอกว่าข้อมูลไม่ถูกต้อง เป็นไปไม่ได้ที่จะเชื่อมต่อแต่ในเครื่องมีโปรไฟล์ของDtac อยู่ก็เลยลองเปลี่ยนซิมดู ก็ยังเล่นไม่ได้ สงสัยเป็นที่เฟิร์มแวร์ด้วยมั้งครับ
แล้วที่คุณ Fr@nK ใช้มานี่ เฟอรารี่ หรือ ยูโรดีกว่าครับ แล้วที่ไปอัพนี่อัพที่ร้านไหนครับ(แต่เสียดายไอคอนเฟอรารี่ตรงหน้าจอเมนูน่ะไปดูไอคอนธรรมดาแล้วมันไม่ค่อยสวย)แล้วไม่ทราบว่าสายวีดีโอนี่เล่นได้รึเปล่าครับเห็นของเพื่อนผมบอกว่าของเค้าเสียบเข้าทีวีแล้วดูวีดีโอได้ด้วย แต่ของผมไม่สามารถอ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2005 12:22  

แจ๊คพ๊อตเลยนะครับ ^^" สงสัยไปรีเซ็ตเฟิร์มแวร์ด้วย เรื่องwapของผมพอตั้งแล้วมันจะบอกว่าข้อมูลไม่ถูกต้อง เป็นไปไม่ได้ที่จะเชื่อมต่อแต่ในเครื่องมีโปรไฟล์ของDtac อยู่ก็เลยลองเปลี่ยนซิมดู ก็ยังเล่นไม่ได้ สงสัยเป็นที่เฟิร์มแวร์ด้วยมั้งครับ
แล้วที่คุณ Fr@nK ใช้มานี่ เฟอรารี่ หรือ ยูโรดีกว่าครับ แล้วที่ไปอัพนี่อัพที่ร้านไหนครับ(แต่เสียดายไอคอนเฟอรารี่ตรงหน้าจอเมนูน่ะไปดูไอคอนธรรมดาแล้วมันไม่ค่อยสวย)แล้วไม่ทราบว่าสายวีดีโอนี่เล่นได้รึเปล่าครับเห็นของเพื่อนผมบอกว่าของเค้าเสียบเข้าทีวีแล้วดูวีดีโอได้ด้วย แต่ของผมไม่สามารถอ่ะ

1. firmware ของ ferrari สวยกว่าแน่นอน แต่เป็น version เก่าและอาจจะไม่มีการ update เนื่องจากคงเป็น promotion ให้กะ ferrari เท่านั้นมั๊งคับ เข้าใจว่าอาจเป็น version 1.3 หรือ 1.4 นี่แหละครับ แต่ถ้าใช้แล้ว มันทำให้เล่น wap ไม่ได้ แล้วจะทนใช้หรือคับ

2. firmware ของ euro version ปรับจาก 1.4 เป็น 1.5 ครับ คงมีการแก้ bug นิด ๆ หน่อย ๆ คับ แต่ต่างกันตรงไหน อันนี้ต้องยอมรับว่าไม่รู้ครับ เพราะผมเปลี่ยนจาก ferrari มาเป็น euro version 1.5 เลย ดังนั้นเลยไม่รู้ข้อแตกต่างระหว่าง 1.4 และ 1.5 ของ euro version ด้วยกันเองคับ

3. ส่วนข้อแตกต่างระหว่าง ferrari และ euro version 1.5H ยังไม่ปรากฏเห็นได้ชัดว่าแตกต่างกันตรงไหนนะ แต่อาจเป็นเรื่องของ stability มากกว่ามั๊ง...เดาเอา.... แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น โดยส่วนตัวหลังจากที่เปลี่ยนจาก ferrari มาเป็น euro version 1.5H และสามารถทำให้เล่น wap ได้ แค่นี้ก็ happy แล้วครับ

เท่ากะว่า ตอนนี้เหลือแค่อย่างเดียวคือ ทำไง ให้สามารถ assign mp3 ให้เป็น ringtone ได้เท่านั้นเองครับ

4. ส่วนเรื่อง VDO out ไป TV ถ้าเคย reset มาแล้วมันคงมีอะไร conflict กันอยู่ เข้าใจว่า up firmware ใหม่ก็น่าจะหายนะ ส่วนตัวยังไม่ได้ลองเลยครับ ไม่รู้จะหา VDO อะไรเด้ด ๆ มาลองอ่ะดิ

5. ไป up firmware ได้ที่ mbk ชั้น 4 ครับ ผมทำที่ร้าน mobile collection อยู่ล็อค E21 ติดต่อคุณชัยรัตน์ 01-399 1111 หรือ 06-5532543 ไม่เกินครึ่งชั่วโมงก็เสร็จครับ แต่ถ้าช่วงเขางานเข้าเยอะ ก็จะนานกว่าครึ่งชั่วโมงนะครับ

แต่ร้านอื่น ๆ ก็มีอีก 2-3 ร้านนะครับ อย่างชื่อ cyber ......... ต่อด้วยอะไรจำไม่ได้ และอีกร้านก็คือ Mobile Manager ติดต่อคุณปู 01-721 2482 หรือ 09-992 7444

ถ้าเสียดาย menu ของ ferrari ก็ให้ไปใส่ ferrari ใหม่อีกครั้งก็ได้ครับ อะไร ๆ ที่มันค้าง ๆ อยู่ตอนทำ reset ก็จะได้หายหมดจด แล้วลองตั้งค่าใหม่ดู อาจ work ก็ได้นะครับ

ขอให้สนุกนะครับ Fr@nK ครับ
boe_116
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????????? ????????????????????? ???firmware ferrari ??????
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2005 10:14  

1 2 3
Name: AIS WAP | AIS MMS | AIS INTERNET
APN: WAP | multimedia | AIS Internet
Authentication Type: PAP | PAP | None
User:
Password:
DNS:
Lingen Time: ----------------------- 180 ---------------------------------

2. Create Proxy
Proxy Name: AIS WAP PROXY
Proxy Address: 203.170.229.034
Access Point: AIS WAP
Home: http://wap.mobilelife.co.th/
Port: 8080
Authentication: HTTP-BASIC
User:
Password:
Proxy Name: AIS MMS
Access Point: AIS MMS
Home: http://mms.mobilelife.co.th

Proxy Name: AIS Internet
Access Point: AIS INTERNET
Home: -

ผมตั้งค่าตามนี้นะครับ แล้วก็เล่นได้ครับ

ขอให้สนุกนะครับ
Fr@nK ครับ

ตั้งค่าตามแล้ว แต่เข้าเน็ทไม่ได้ครับ ใช้firmware ferrari อยู่อะครับ มันมีผลหรือป่าวครับ มีใครเข้าได้อีกไหมครับ ช่วยแนะนำที
kinmod
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Trijicon
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2005 12:51  

Trijicon - LCD Remote Controller for Sharp 902, SX813, and the likes. เป็น Handfree และ Media Player Controller จะขจัดปัญหาเรื่องการต้องงัดโทรสับออกมาเปิด Media Player ใหม่ถ้ารับสายเรียกเข้าระหว่างฟังเพลงอยู่ ราคาประมาน 480-550HKD (คูณ 5.33มั้ง ประมานนั้น) สั่งได้ที่ jerrykey.com เพราะเจอใน yahoo auction hk แล้วมันไม่ส่งให้นอกประเทศ สินค้ามาจากญี่ปุ่นค่า ซื้อที่ญี่ปุ่นอาจถูกกว่านะ ที่ร้าน Vodafone จ้ะ มี Caller ID โชว์ค่ะ

Ferrari firmware --> อ่านจากกระทู้ต่างประเทศ เล่น wap ไม่ได้ค่า มีคนเจอปัญหานี้ในกระทู้อื่นๆเยอะมาก สรุปคือคงไม่ได้ค่า ส่วน sx813 ได้หมดค่าทั้ง wap and mms ลองส่งรับ วีดีโอ รูป business card แล้ว ได้หมด ปัญหาเดียวของมันก้อแค่ Ringtone but no big deal

Video Output --> ไปที่ Setting/Display Setting/Video Output เปิดเป็น Yes ค่าแล้วมันจะออกจอทีวีได้ค่า ไม่ได้ลอง กับวีดีโอนะ ลองแต่กับรูป ใช้ได้ค่า
pite
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2005 20:09  

ไป HK กลับมา ทำอะรัยไมได้เลย ร้านที่คุณ BB แนะนำ เค้าบอกว่าทำให้ไม่ได้อะ -"- ถามหลายร้านแล้ว แต่ก้อทำไมได้

เลยเอากลับมาทำที่ MBK ลง firmware ที่ร้าน Peter อะ กลับบ้านมาก้อยังใช้ Bluetooth กับคอม ไม่ได้อยู่ดี ทัมงัยดี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2005 13:32  

มีเรื่องมาแบ่งปันเพิ่มเติมครับ ซึ่ง อาจจะ ช่วยทำให้ SHARP 902SH ดูมีสีสันขึ้นอีกครับ

1. หลังจากที่ยังไม่สามารถเล่น mp3 เป็น ringtones ได้ บังเอิญไปเจอ web นอกคุยกันเรื่องวิธีเอาเพลงสกุล wave file มา convert เป็น mmf file ซึ่งได้เสียงน้อง ๆ mp3 ทีเดียว และโปรแกรมสามารถ download ได้จาก http://smaf-yamaha.com/tools/wsd.html ครับ

- ให้เลือก sampling frequency ที่ 24000 Hz mono นะครับ แล้วซ้ายมือด้านบนให้เลือกเป็น MA-5
- แต่ละเพลงที่ใช้มาเป็น ringtone ได้ขนาดไม่เกิน 300kb
- Normalize เป็นการเพิ่มระดับความดังของเสียงโดยที่ไม่เพี้ยน
- Trimming เป็นการตัดช่วงที่ต้องการจะนำมาเป็น ringtones ครับ

ผลลัพธ์ อยู่ในระดับที่น่าพอใจครับ บางเพลงออกมาดีมาก น้อง ๆ mp3 เลย แต่ mmf ก็ยังเป็น mmf คือ บางเพลงอาจมีอาการเสียงแตกบ้างนิดหน่อย แต่อยู่ในฐานะที่ยอมรับได้ ไม่น่าเกลียด ซึ่งดีกว่า program ที่มากะแผ่นในกล่องที่เสียงแตกจนรับไม่ได้ อันนี้ดีครับ ลองดูแล้วwork ได้ดีทีเดียว

หรือจะลอง download demo มาเก็บไว้เป็น ringtones ก็ได้โดยเน้นให้เลือกเฉพาะที่เป็น MA-5 นะครับที่ http://smaf-yamaha.com/what/demo.html

2. อันนี้สิ แจ่มกว่าเพื่อน คือเพิ่งรู้ว่า mmf file สามารถรองรับได้ทั้งเสียงและภาพ animation พร้อม ๆ กัน ลองเข้าไป download demo ที่นี่ดูสิครับ http://smaf-yamaha.com/tools/scas_sample.html#ma-7 แล้วไปเลือก download ในหัวข้อที่เป็น MA-5 / QVGA นะครับ

ได้เป็น mmf file ที่ให้ทั้งเสียงและ cartoon animation ที่เหมือน video อ่ะครับ เวลายิงเข้าเครื่อง sharp902 แล้วมันจะถูกบังคับให้จัดเก็บใน phone memory เท่านั้น เพื่อป้องกันการส่งต่อให้เครื่องอื่น ๆ (ชื่อไฟล์จะมีรูปกุญแจอยู่อ่ะครับ)

ได้ลอง set as ringtones ดูแล้ว แล้วเอาเครื่องของเพื่อนโทรเข้ามา มันมาทั้งเสียงและภาพเลยครับ ตอนนี้กำลังสนุกกะมันมาก ๆ

ลองดูนะครับ อย่างน้อย ๆ ก็คิดว่า เป็นลูกเล่นใหม่ ที่เพิ่งค้นพบนะครับ

Fr@nK ครับ
papapanda
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2005 18:21  

ถ้าอยากทราบว่าเครื่องตัวเองใช้ firmware อาไรอยู่ ต้องทำยังไงคะ
แล้วรุ่นนี้สามารถโหลดเกมส์เพิ่มได้รึป่าวคะ
ถ้าได้ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ
pite
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2005 20:43  

คือ ตอนนี้ Bluetooth เชื่อมกับคอมได้แล้ว แต่ยังส่งไฟล์เข้าเครื่องมือถือไมได้อยู่ดี ทัมยังงัยหรอคับ Crying or Very sad
yjm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2005 00:38  

วันนี้ลองไปดูที่ร้าน mobile collection ตามที่แนะนำปรากฎว่าคุยไปคุยมาทางเจ้าของร้านบอกว่าตอนนี้สามารถทำให้ตั้งค่า net ได้แล้ว ไม่ว่าจะเอาเป็น ferrari หรือ euro 1.50 หรือว่า gx-813 ก็ได้ แต่ต้องทำการ up firmware เข้าไปใหม่ ก็เลยลองทำดู เค้าบอกว่าใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง ผลปรากฎว่าได้จริงๆด้วยครับ ผมเอาเป็น ferrari อ่ะครับ เวลาต่อ gprs ด้วยเครื่องนี้แล้วไม่รู้ว่าคิดไปเองรึเปล่า รู้สึกว่ามันเร็วกว่ารุ่นอื่นอ่ะ ยกนิ้วให้เลยร้านนี้
yjm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2005 00:40  

อ้อลืมบอกไปว่าผมใช้ gprs ของ ais อ่ะครับ ทางร้านบอกว่าตอนนี้เค้าทำได้แต่ของ ais กะ orange เท่านั้น ส่วน dtac กำลังพยายามอยู่
kinmod
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : WAP ?? sx813
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2005 17:33  

อ้ะ ของเราเป็น sx813 มันเล่น wap มาได้ตั้งแต่แรกเลยนะ เราใช้กับ DTAC MMS ส่งได้ ทุก combination
Fuk Mi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Aug 2005 16:46  

1. ขอโปรแกรมแปลงไฟล์วิดีโอแบบเต็มจอหน่อยได้ไหมครับ หรือว่าต้องซื้อ และไม่ทราบว่าซื้อได้ที่ไหน

2. ขอวิธีการตั้งค่า wap mms internet ด้วยได้ไหมครับ v.sx813 ของดีแทค และก็ ais

3. ถ้ามีใครเคยโพสต์ไว้แล้วก็ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณครับ
lokibabe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Aug 2005 19:39  

ไม่ทราบว่าใครสามารถทำให้โลโก้สัญญาณที่ขึ้นว่า TH GSM/D TAC /ORANGE บนหน้าจอน่ะครับ ออกไปได้บ้าง มันบังวอลเปเปอร์ผม -*-
ขอบคุณคุณ Fr@nk มากครับ เสียงเรียกเข้าผมเป็นทรูโทนแล้ว ^^
manow
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????????? ??????????????
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2005 00:05  

โทษทีนะครับ อาจจะถามอะไรง่ายๆไปหน่อยมีหลายคำถามเลยครับ
พรุ่งนี้ว่าจะไปซื้อรุ่นนี้แล้วแต่ยังงงๆ

รุ่นที่ขายในเมืองไทย ที่มาบุญ ร้านพี่ peter เป็นรุ่น 902sh ทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับ เพราะมีหลายสีมาก และเขาบอกมีสองแบบ คือแบบกล้อง 1.3ล้านและ 3 ล้าน ผมก็งง ว่ามีแบบ3 ล้านด้วยหรอ แล้วมันเป็นรุ่นเดียวกันหรอ ราคาตัวที่กล้อง 1.3ล้าน ราคาเครื่อง 10500บาทส่วนกล้อง3 ล้าน เครื่องราคา15000 บาท อันนี้พึ่งถามมาเมื่ออาทิตก่อน

ถ้ามันเป็นคนละรุ่น (ผมสงสัยว่าเป็นรุ่น 802 หรือเปล่า) มันจะมีส่วนที่ต่างกันหรือไม่นอกจากกล้อง

ถ้าซื้อมา ต้องลงอะไรบ้างครับ ที่ร้านเขาลงให้ครบหรือเปล่า แล้วมีอะไรบ้างที่จำเป็นต้องลง จะได้ไม่พลาด อยากจะให้ครบที่สุดเท่าที่จะทำได้

มีวิธีการเลือกตัวเครื่องไหมครับ นอกจากดูรอยภายนอก เพราะผมเคยใช้แต่พวกมือถือ ซิมเบียน ผมดูพวกเดดพิเซล ตอนถ่ายรูป และก็ความเร็วในการเข้าเมนู และพวกความสว่างหน้าจอ สำหรับรุ่นนี้มีอะไรต้องสังเกตพิเศษหรือเปล่าครับ

เครื่องนี้ต่อเข้ากับคอมยากไหมครับ เพราะชอบลงโปรแกรมหรือเพลงเอง ไม่ค่อยชอบไปร้าน

มีเว็ปของมือถือรุ่นนี้ไหมครับ แบบไว้แลกเปลี่ยนข้อสงสัย ถ้าไม่มีผมจะได้ทำหลังจากได้มาศึกษาเองสักพัก

สุดท้าย เพื่อนว่าสีอะไรสวยสุด Razz

ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ
manow
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2005 00:10  

ซื้อร้านไหนในมาบุญคลอง ดีสุดครับ
lokibabe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2005 12:07  

วิธีดูก็ดูที่ข้างๆด้านซ้ายของตัวเครื่องอ่าครับจะมีชื่อรุ่นติดอยู่ และตรงแกนยึดฝาพับจะมีโลโก้โวดาโฟนอยู่ครับ ของ802 จะเป็นรูลำโพงแทน ส่วนรูลำโพงของ902 จะย้ายไปอยู่ที่ฝาพับแทน

ส่วนต้องลงอะไรมั้ย ไม่ต้องจ้า เพราะไม่ใช่ซิมเบียน ที่ต้องลงคือคอมของคุณเอง พวกโปรแกรมแปลงไฟล์เพลง ตัดไฟล์เพลง และแปลงให้มาเป็นไฟล์mmf (ที่คุณ fr@nk แนะนำไว้ในเรปบน)

วิธีเลือกก็เลือกตามแบบของคุณแหละ
-ให้ร้านเทสwap mms
-ลองส่งเพลงไป ดูว่ามันเล่นได้รึเปล่าโดยกดคีย์ลัดที่เป็นรูปฟิลม์หนังและตัวโน๊ตบนแป้น
-กด เข้าไปในโหมดเกม และลองเข้าเกม ดรากอน ไอซ์แลนด์ และ แบคเกมม่อน(ผมเจอแค่2เกมนี้)ดู เพราะบางเครื่องเล่นไม่ได้(เว้นแต่คุณไม่สนใจเกมมัน)
-ลองไฟแฟลชโดยกดปุ่มที่มีไฮไลท์สีแดงด้านข้างขวาของตัวเครื่องค้างไว้ มันจะมีไฟออกมา(ไฟไม่หายนะครับเพราะมันคือโหมดไฟฉายไม่ใช่ไฟแพลชแล้ว)กดปุ่มเดิมอีกทีเพื่อปิดมัน
-กดปุ่มที่เป็นรูปกล้อง ไฮไลท์สีเขียว(ข้างๆสีแดง)กดย้ำลงไป(มันมี2จังหวะให้กดถึงจังหวะที่2)ค้างไว้มันจะเข้าโหมดกล้องลองหมุนฝาพับลงให้มันเป็นกล้องเต็มตัว กดปุ่มกล้องในจังหวะที่1 มันจะทำการโฟกัสให้ภาพมันชัดขึ้น(เป็นรูปสีเหลี่ยมด้านเปิดสีเขียว) เมื่อได้แล้วกดย้ำจังหวะที่2เพื่อถ่าย ต้องมือนิ่งๆนะครับ โฟกัสตัวนี้มันช้า แล้วดูภาพที่ออกมา
-เข้าเมนู เลือกคอนเนคติวิตี้ ทีนี้คุณจะเห็นบลูทูช อินฟาเรด เทสมันเลย
-พอเสร็จมาคอนเนคติวิตี้เหมือนเดิม ทีนี้เลือก เน็ตเวิร์ค จะเห็น ออฟไลน์โหมด เลือกให้เป็นออน เป็นการปิดสัญญาณโทรศัพท์ เพื่อที่จะฟังเพลงแบบเต็มตัว
-ถึงตอนนี้ลองโทรออกโทรเข้าดู มันจะไม่สามาถทำได้ แล้วเข้าไปใหม่ เอาออนออก
-ถามเค้าดูว่าเอา mp3 มาเป็นเสียงเรียกเข้าได้หรือไม่ ถ้าได้ลองดูโดย เข้าเมนู เลือก เซ็ตติ้ง ที่นี้ก็จะเห็นโหมดต่างๆให้ได้ลองกัน เข้า ซาวนด์เซ็ตติ้ง --> ริงโทน --> ฟอร์ วอยซ์ คอล --> แอสไซน์ โทน (ถึงตรงนี้คุณจะเห็นว่ามีโหมด แอสไซน์วิดีโอ นั่นคือคุณสามารถเอาไฟล์วีดีโอที่เล่นกับเครื่องนี้ได้มาเป็นเสียงเรียกเข้าได้ด้วย) เลือกมายซาวนด์ เลือกเพลง
-กดปุ่มสี่เหลี่ยมบนแป้น(ข้างเลข0)ค้างไว้เป็นการเข้าไซเลนท์โหมด กดค้างอีกทีเป็นการออกมาสู่นอมอลโหมด
-ที่นึกออกก็มีเท่านี้ที่เหลือคุณลองเล่นดู

เครื่องนี้ต่อกับคอมยากมั้ย ไม่ยากครับ แต่ ไม่ได้ แง้ว -*- เพราะมันไม่มีดาต้าลิงค์มาให้ ถ้าไปแล้วเจอมีร้านเอามาขายฝากมาบอกด้วยครับ แสดงว่าพวกเราถูกชักของออก จ๊ากกกกก
ทางที่ดีผมว่าคุณหา พอร์ตบลูทูช หรือการ์ดรีดเดอร์ มาใช้ดีกว่า สะดวกกว่าเยอะ(ของผมใช้การ์ดรีดเดอร์เพราะบลูทูชผมบางทีก็ต่อกับคอมไม่ได้) ถ้าคุณใช้การ์ดรีดเดอร์แล้วตัดเพลงมาใส่เป็นเสียงเรียกเข้า ให้มูฟไฟล์นั้นมาที่ความจำตัวเครื่องก่อน โดยไปที่ไฟล์นั้น กด ออพชั่น ไปที่แอ็ดวานซ์ และมูฟ กดซ้าย ขวาเพื่อเลือกระหว่าง เมมเครื่อง กับ เมมการ์ด เลือกเมมเครื่องได้แล้วเลือก มูฟเฮีย ก็จะ แอสไซน์ ริงโทนได้ ส่วนโปรมแกรม ลงไม่ได้ครับ เพราะไม่ใช่ ซิมเบียน แต่ถ้าเจอที่ลงได้ ขอมั่งนะ ^^

เวปนี่ผมยังไม่เคยเห็นเหมือนกานนะ

สีไหนสวยสุดหรอ งืม ผมซื้อสีขาวอ่ะ สวยดี บางสีหน้าหลังจะไม่เหมือนกันนะครับ อย่างสีส้มเนี่ยหน้าจะเป็นสีส้ม แต่หลังจะเป็นสีบลอนซ์ ผมดูแล้วไม่บาลานซ์ก็เลยไม่เอา สีขาวก็เหมือนกัน แต่ขาวกะบลอนซ์ความคิดผมมันพอไปกันได้ก็เลยเลือกเพราะชอบสีขาวอยู่แล้วด้วย ที่เห็นว่ามันเหมือนกันก็เป็นสีฟ้าน้ำทะเลอ่าครับ หน้าหลังเหมือนกัน ไงก็ลองเลือกๆดูละกัน

ผมซื้อที่ร้านวินเนอร์อ่าครับ คนขายเป็นผู้หญิง(น่ารัก) ผมคิดว่าน่าจะคุยได้ง่ายกว่า แต่ผมว่าไปซื้อที่ โมบาย คอลเล็คชั่น ดีกว่าครับ เพราะดูเฟิร์มแวร์เค้าจะพร้อมสุด
lokibabe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2005 12:19  

สังเกตนะครับ ฟังชั่นของโซนี่อีริคสัน w800i ที่เค้าฮือฮากันอ่ะ ไม่ว่าจะเป็น ไฟลท์โหมดที่ตัดสัญญาณมือถือออกเพื่อประหยัดแบตจะได้ฟังเพลงนานๆ ไฟแฟลชที่เอามาเป็นไฟฉายได้ เสียงสุดยอด ภาพ 2 ล้าน โอโฮ้ .............. ของเรามีทั้งนั้น ... แล้วรุ่นนี้ก็ออกมาตั้งแต่ ปีที่แล้วแล้วอ่ะ (เอ๊ะยังไง)

ปล. นี่ผมโพสจุดฉนวนรึป่าวเนี่ย ( นานาจิตตังน้า )
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2005 17:03  

ไม่ทราบว่าใครสามารถทำให้โลโก้สัญญาณที่ขึ้นว่า TH GSM/D TAC /ORANGE บนหน้าจอน่ะครับ ออกไปได้บ้าง มันบังวอลเปเปอร์ผม -*-
ขอบคุณคุณ Fr@nk มากครับ เสียงเรียกเข้าผมเป็นทรูโทนแล้ว ^^

ดี่ใจด้วยครับ แล้วอย่าลืมลองเข้าไปดูที่ได้โพสไว้ด้วยนะครับ ที่ www.smaf-yamaha...... อะไรทำนองเนี้ยะอ่ะครับ จะเป็น ringtone ที่มี cartoon animation ด้วย เสียงดี ภาพชัดครับ

อีกอย่าง หากทราบวิธีเอา logo ออกแล้วช่วยเข้ามาโพสด้วยนะครับ รำคาญมันเหมือนกัน มันบัง wallpaper สวย ๆ ไปเยอะอยู่

Fr@nK ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????????????????????? ??????????????
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2005 17:10  

manow ผู้เขียน:
โทษทีนะครับ อาจจะถามอะไรง่ายๆไปหน่อยมีหลายคำถามเลยครับ
พรุ่งนี้ว่าจะไปซื้อรุ่นนี้แล้วแต่ยังงงๆ

รุ่นที่ขายในเมืองไทย ที่มาบุญ ร้านพี่ peter เป็นรุ่น 902sh ทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับ เพราะมีหลายสีมาก และเขาบอกมีสองแบบ คือแบบกล้อง 1.3ล้านและ 3 ล้าน ผมก็งง ว่ามีแบบ3 ล้านด้วยหรอ แล้วมันเป็นรุ่นเดียวกันหรอ ราคาตัวที่กล้อง 1.3ล้าน ราคาเครื่อง 10500บาทส่วนกล้อง3 ล้าน เครื่องราคา15000 บาท อันนี้พึ่งถามมาเมื่ออาทิตก่อน

ถ้ามันเป็นคนละรุ่น (ผมสงสัยว่าเป็นรุ่น 802 หรือเปล่า) มันจะมีส่วนที่ต่างกันหรือไม่นอกจากกล้อง

ปัจจุบันมี sharp 2 รุ่นครับคือ
802 กล้อง 1.3 ล้าน
902 กล้อง 2.2 ล้านครับ
903 กล้อง 3.2 ล้าน ยังไม่เข้ามาครับ เอามาตอนนี้ ยังปลดล็อคไม่ได้ หากมีเพื่อนเป็นชาวญี่ปุ่น ให้ฝากเขาซื้อได้ไม่น่าจะเกิน 7000 บาท

อีกรุ่นในร้านของ peter คือ toshiba ... จำรุ่นไม่ได้ กล้อง 1.9 ล้านครับ ณ ขณะนี้ยังปลดล็อคไม่ได้ครับ
chane
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2005 19:38  

เอ่อ คืออยากทราบ ราคารุ่นนี้อะครับ ที่mbk เอาแบบปลดล็อคแล้วอ่าครับ ราคาเท่าไรเหรอครับ ทั้งมือ 1 มือ 2 เลยอ่ะครับ
Dear149
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2005 22:19  

ร้าน peter อยู่ตรงไหนคับ ช่วยบอกอย่างละเอียดทีนะคับ อยู่แถวหน้าทางเข้าโซนโตคิวรึป่าว อยู่เยื้องๆกับร้านspaน่ะคับ เป็นห้องเล็กๆใช่มั้ยคับ แล้วพี่ frank ซื้อจากร้านไหนคับ ไม่รู้ว่าซื้อร้านไหนดีที่รับประกันชัวร์ๆ เห็นแปะกันหลายร้านเลยว่ารับประกัน 1 ปี ส่วนเรื่องซ่อมนี่เค้าบอกว่าซ่อมไม่นานเอง 1-2อาทิตย์ จิงรึป่าวคับเนี่ย ถ้าจิงก็ดี จะได้ไม่ต้องรอนาน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2005 22:31  

ถ้าซื้อรุ่นนี้ 902 SH ที่ญี่ปุ่น กลับมาใช้เมืองไทยได้เลยหรือเปล่าคะ ถ้าไม่ได้ค่าปลดล็กเท่าไหร่ค่ะ ช่วยตอบหน่อยนะคะ พี่ที่รู้จักกันกำลังจะไปอาทิตย์หน้าจะได้ตัดสินใจว่าจะซื้อที่นี่หรือที่ญี่ปุ่นดี Rolling Eyes
manow
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????? ????????
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2005 23:17  

ขอบคุณมากครับระเอียดดีมากๆๆเลย แต่อ่านแล้วงงนิดหน่อย เพราะมันยังไม่เห็นภาพขนาดนั้น แต่อ่านหลายรอบแล้วนึกออก
แต่ข่าวร้ายของผมคือ ตังคำนวนไว้ผิด เลยคิดว่าจะซื้อ 802 ก็พอ เพราะผมได้ได้หวังจากตัวกล้องมากเท่าไหร่ แค่ถ่ายได้ สัก ล้านพิกเซลก็พอแล้ว และอีกอย่างอยากได้สีฟ้าเข้ม มากๆๆเลย คิดว่ามันเด่นดีเวลาเอาออกมาใช้ คงนึกออกนะครับว่าสีเป็นยังไง ราคาที่ถามมาร้านพี่ พีเตอร์(ใช้หรือเปล่าไม่รู้ตรงข้ามร้านสปาร์ก่อนถึงฝั่งโตคิวอ่ะ) คิดว่าที่นั้นถูกสุดแล้ว และมีหลายเครื่องด้วย ร้านอื่นราคาประมาน12000-13000 และมักจะมีสีน้อย และมีอย่างละเครื่อง ไม่อยากได้เครื่องที่คนลองกันหลายมือแล้วอ่ะครับ ส่วนร้านพี่ พีเตอร์ แค่10500 เอง ถูกสุดแล้วเครื่องเยอะมีครบทุกสี แต่วันนี้ผมไปคุยและลองถามดูทำให้เข้าใจว่า 802 ไม่สามารถลง ไฟมแวร์ ของเฟอรารี่ได้หรอครับ เห็นพี่เขาว่า802 ลงให้เป้น ยูโร เขาบอกว่า 902 อ่ะลงแบบไหนก็ได้ไม่มีปัญหา ผมก็เลยงงๆ แต่เพื่อนๆในบอร์ดนี้น่าจะใช้แต่ 902 มั้งครับไม่รู้ว่าจะพอรู้หรือเปล่า แล้วผมก็ข้องใจมากเลย ว่าทำไมส่วนมากคนใช้ เฟอรารี่ ถ้าผมใช้ของ ยูโร มันจะมีปัญหาไหมครับ ถ้าพี่เขาบอกว่าไม่เคยมีลูกค้ามาบอกว่าเจอปัญหาเลย แต่ก็เหมือนเดิม ลงเสียงเรียกเข้าเป็นเอ็มพีไม่ได้ แต่ผมก็ไม่ว่าอะไร หาวิธีแปลงเอาเองก็ได้ ถามพี่เขาบอกว่า 802 กับ 902 แถบจะไม่แตกต่างกันเลย ยกเว้นกล้อง ผมก็เลยรู้สึกไม่เสียดายเท่าไหร่ แต่ผมอยากลองหาร้าน โมบายคอลเลคชั่นให้เจออ่ะครับ หาไม่เจอ เผื่อจะดีกว่า เพราะเห็นหลายคนบอกว่าร้านพี่ พีเตอร์ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ (ไม่รู้ทำไม) แต่ลองถามๆดูก็ดูเขาไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่อ่ะครับ พรุ่งนี้ผมจะไปอีกรอบ ถ้าถูกใจคงจะซื้อเลย ส่วนวิธีต่อคอม ผมก็คงใช้การ์ดลีดเดอร์อ่ะครับ เพราะมีอยู่แล้ว คิดๆแล้วน่าจะสะดวกกว่าบูธูท

อยากถามเพิ่มเติมว่า ถ้าเราใช้เครื่องสักพักแล้วอยากจะเปลี่ยนระบบ จาก ยูโรเป็นเฟอรารี่ จะต้องเสียเงินทำประมาณเท่าไหร่ครับ และใช้เวลาไหม

เพื่อนคนไหนที่เคยซื้อร้านพี่ พีเตอร์ เคยเครื่องเสียแล้วให้พี่เขาซ่อมไหม เห็นพี่เขาบอกว่าว่าประกัน 1 ปี ถ้าเสียจากตัวเครื่องเปลี่ยนเครื่องเลยได้ ........... จริงหรอ ใครเคยมีประสบการมั้ง

อาการเครื่องรุ่น 802 กับ 902 เวลาเสียมันจะเสียเพราะอะไรบ้าง สียที่อะไรอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Aug 2005 23:56  

Dear149 ผู้เขียน:
ร้าน peter อยู่ตรงไหนคับ ช่วยบอกอย่างละเอียดทีนะคับ อยู่แถวหน้าทางเข้าโซนโตคิวรึป่าว อยู่เยื้องๆกับร้านspaน่ะคับ เป็นห้องเล็กๆใช่มั้ยคับ แล้วพี่ frank ซื้อจากร้านไหนคับ ไม่รู้ว่าซื้อร้านไหนดีที่รับประกันชัวร์ๆ เห็นแปะกันหลายร้านเลยว่ารับประกัน 1 ปี ส่วนเรื่องซ่อมนี่เค้าบอกว่าซ่อมไม่นานเอง 1-2อาทิตย์ จิงรึป่าวคับเนี่ย ถ้าจิงก็ดี จะได้ไม่ต้องรอนาน

เอาเบอร์ peter ไปนะครับ
05-055 5455 / 01-554 4468

ร้านเขาไม่ได้ติด Tokyu ขนาดนั้นครับ
เขาจะอยู่ตรงทางเดินที่จะมาลงกะไดเลื่อนลงชั้นสามอ่ะครับ
โลโก้ป้ายร้านที่โชว์อยู่ด้านบนจะเป็นโลโก้ 3จี ของ vodafone ครับ

พี่ก็ซื้อร้าน peter เหมือนกันครับ ก่อนซื้อก็ลองตรวจสภาพตามที่ lokibabe ได้ reply ไว้ด้านบนนะครับ ข้อมูล สีส้มและสีเทาดำ ไม่มีมือหนึ่งแน่นอนครับ จะมีแต่สีขาว และฟ้าอ่อน และเขียวครับ อย่างไรก็ดี ตรวจเช็คดูก่อนตัดสินใจซื้อก็แล้วกันครับ peter คุยง่ายอยู่แล้ว ลักษณะจะเป็นแขกขาว อ้วนมาก ๆ

ถ้าได้เครื่องที่ยังไม่ได้ปลดล็อคก็ไม่เป็นไรนะครับ เอาไปปลดล็อคที่ร้าน mobile collection ที่โทร 01-399 1111 คุณชัยรัตน์ ผมไป up firmware sharp ที่ร้านนี้ เขาคิดผม 500 บาท (เฉพาะ sharp 902 นะ - แพงหรือถูกก็ไม่รู้นะ)

มาอ่านของ คุณ lokibabe แล้วก็เห็นด้วยเหมือนกันนะที่ว่า technology ของ sharp ที่มี feature ต่าง ๆ ที่ออกมาเมื่อปีที่แล้ว มาโผล่ที่ w800i เดือนนี้เอง อย่างเช่น feature flight mode แต่ใน sharp ใช้คำว่า offline mode แล้วยังไปแฝงตัวอยู่ใน connection / network setting / offline โห นึกไม่ถึง ครับ นึกไม่ถึง

ไม่ได้มาเขี่ยบอลนะครับ ยังไงพี่ก็ยังชอบ sharp ตัวนี้อยู่ เพราะยังไม่มีจอภาพของคนอื่นกินรุ่นนี้ลงอ่ะครับ ................. ไม่รู้สินะครับ หากใครเห็น mobile ที่จอภาพสวยคมชัดกว่าตัวนี้ ช่วยบอกด้วยนะครับ อยากขอชมมั่ง

Razz Razz

Fr@nK ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????? ????????
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2005 00:26  

ขอบคุณมากครับระเอียดดีมากๆๆเลย แต่อ่านแล้วงงนิดหน่อย เพราะมันยังไม่เห็นภาพขนาดนั้น แต่อ่านหลายรอบแล้วนึกออก
แต่ข่าวร้ายของผมคือ ตังคำนวนไว้ผิด เลยคิดว่าจะซื้อ 802 ก็พอ เพราะผมได้ได้หวังจากตัวกล้องมากเท่าไหร่ แค่ถ่ายได้ สัก ล้านพิกเซลก็พอแล้ว และอีกอย่างอยากได้สีฟ้าเข้ม มากๆๆเลย คิดว่ามันเด่นดีเวลาเอาออกมาใช้ คงนึกออกนะครับว่าสีเป็นยังไง ราคาที่ถามมาร้านพี่ พีเตอร์(ใช้หรือเปล่าไม่รู้ตรงข้ามร้านสปาร์ก่อนถึงฝั่งโตคิวอ่ะ) คิดว่าที่นั้นถูกสุดแล้ว และมีหลายเครื่องด้วย ร้านอื่นราคาประมาน12000-13000 และมักจะมีสีน้อย และมีอย่างละเครื่อง ไม่อยากได้เครื่องที่คนลองกันหลายมือแล้วอ่ะครับ ส่วนร้านพี่ พีเตอร์ แค่10500 เอง ถูกสุดแล้วเครื่องเยอะมีครบทุกสี

10500 หรือครับ ระวังเป็นเครื่องมือสองนะครับ เพราะมือหนึ่งอยู่ประมาณ 12500 สำหรับรุ่น 802 นะครับ แต่ถ้ามีงบเพิ่มอีก 3000 นะครับ เล่น 902 เลยดีกว่าครับ

แต่วันนี้ผมไปคุยและลองถามดูทำให้เข้าใจว่า 802 ไม่สามารถลง ไฟมแวร์ ของเฟอรารี่ได้หรอครับ เห็นพี่เขาว่า802 ลงให้เป้น ยูโร เขาบอกว่า 902 อ่ะลงแบบไหนก็ได้ไม่มีปัญหา ผมก็เลยงงๆ แต่เพื่อนๆในบอร์ดนี้น่าจะใช้แต่ 902 มั้งครับไม่รู้ว่าจะพอรู้หรือเปล่า แล้วผมก็ข้องใจมากเลย ว่าทำไมส่วนมากคนใช้ เฟอรารี่

firmware ferrari มันสวยกว่า version euro เท่านั้นครับ features อื่น ๆ ไม่ต่างกันเลยครับ ของ ferrari แน่นอน ได้ wallpaper ที่สวยกว่าด้วยแหละครับ แค่นี้ก็น้ำลายไหลแย้วครับ Razz Razz

ถ้าผมใช้ของ ยูโร มันจะมีปัญหาไหมครับ ถ้าพี่เขาบอกว่าไม่เคยมีลูกค้ามาบอกว่าเจอปัญหาเลย แต่ก็เหมือนเดิม ลงเสียงเรียกเข้าเป็นเอ็มพีไม่ได้ แต่ผมก็ไม่ว่าอะไร หาวิธีแปลงเอาเองก็ได้ ถามพี่เขาบอกว่า 802 กับ 902 แถบจะไม่แตกต่างกันเลย ยกเว้นกล้อง

เข้าใจว่า นอกจากกล้องแล้ว หน้าจอของ 902 ใหญ่กว่าด้วยนะครับ ถึง 2.4 นิ้ว (เกือบจะเท่ากับจอ LCD ของกล้องดิจิตอลที่ 2.5 แล้วนะครับ) เวลาดูภาพก็เต็มตากว่าเยอะเลยครับ ลองหยิบทั้งสองตัวมาเทียบกันก็ได้นะครับ ทางร้านคงไม่ว่าอะไรอยู่แล้ว และยังมี spec อื่น ๆ อีกที่อาจไม่เท่ากัน ลองหาดู spec จาก web ต่างประเทศดูนะครับ เปรียบเทียบกันดู

ผมก็เลยรู้สึกไม่เสียดายเท่าไหร่ แต่ผมอยากลองหาร้าน โมบายคอลเลคชั่นให้เจออ่ะครับ หาไม่เจอ เผื่อจะดีกว่า เพราะเห็นหลายคนบอกว่าร้านพี่ พีเตอร์ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ (ไม่รู้ทำไม) แต่ลองถามๆดูก็ดูเขาไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่อ่ะครับ

อันนี้ลองดูโพสข้างบนนะครับที่พูดถึงร้าน mobile collection ที่เขารับปลดล็อคอยู่นะครับ เขาคิดพี่อยู่ที่ 500 ครับ แต่คิดคนอื่นเท่าไหร่ไม่รู้นะ อาจแพงหรือถูกกว่า ก็ลองเจรจาดูครับ
อีกร้านที่นิสัยดี ๆ หน่อยก็มี mobile manager โทร 01-721 2482 and 09-992 7444 ติดต่อคุณปูก็ได้ครับ ร้านนี้ก็ดีนะครับ คืออัธยาศัยดีครับ

ก็เห็นด้วยเหมือนกันครับว่า ร้านปีเตอร์ไม่ค่อยรู้เรื่องว่า sharp ทำไรได้บ้าง พี่ยังต้องคอยไป guide ให้เขาเลยในบางเรื่อง เวลาเจออะไรใหม่ ๆ ก้จะไปเล่าให้เขาฟังไว้เป็นข้อมูล ร้านนี้เขาขายของจริง ๆ ครับ เลยไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่ถามว่าร้านอื่นรู้เรื่องไม๊ พี่ก็ว่าคงไม่รู้เรื่องเหมือนกันแหละ เชื่อดิ เพราะพ่อค้าพวกนี้คงไม่มีเวลาเอาเครื่องมาเล่นให้ทะลุปรุโปร่งเหมือนนักเล่นอย่างพวกเรา ๆ หรอก เชื่อดิ

อยากถามเพิ่มเติมว่า ถ้าเราใช้เครื่องสักพักแล้วอยากจะเปลี่ยนระบบ จาก ยูโรเป็นเฟอรารี่ จะต้องเสียเงินทำประมาณเท่าไหร่ครับ และใช้เวลาไหม

ตามที่เคยโพสไปแล้ว พี่เคยทำเครื่อง hank เนื่องจากลองไป master reset มันดูอ่ะครับ รุ่งขึ้นเลยต้องไปลง firmware ใหม่ เขาก็ยังเก็บ 500 ครับ คราวนี้เลยเปลี่ยนจาก ferrari มาเป็น euro version แทนครับเนื่องจากมี version ใหม่กว่าออกมาครับ

เพื่อนคนไหนที่เคยซื้อร้านพี่ พีเตอร์ เคยเครื่องเสียแล้วให้พี่เขาซ่อมไหม เห็นพี่เขาบอกว่าว่าประกัน 1 ปี ถ้าเสียจากตัวเครื่องเปลี่ยนเครื่องเลยได้ ........... จริงหรอ ใครเคยมีประสบการมั้ง

อาการเครื่องรุ่น 802 กับ 902 เวลาเสียมันจะเสียเพราะอะไรบ้าง สียที่อะไรอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ[/quote]

อันนี้ยังไม่เจอนะครับ และไม่อยากเจอด้วย เอาแค่เครื่อง hank บ้างเป็นบางครั้งก็พอ กะว่าถ้า hank ครั้งต่อไป อาจจะใส่ firmware ใหม่ของ SX813 version 1.4 ซึ่งน่าจะถึงเมืองไทยเร็ว ๆ นี้นะ

Wink Fr@nK ครับ
dear149
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2005 00:38  

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคับ ผมถามบางร้านมาเค้าบอกว่าใช้ mp3 เป็นเสียงเรียกเข้าได้(แต่ตอนนี้คงยังทำไม่ได้ใช่มั้ยคับ) แล้วทำไมสีส้มมือหนึ่งไม่มีเลยเหรอคับ เนี่ย สีโปรดด้วย หุๆๆๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????? ????????
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2005 00:41  

ที่เคยทำที่ mobile collection ก็อยู่ประมาณครึ่งชั่วโมง

Fr@nK ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2005 00:51  

dear149 ผู้เขียน:
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคับ ผมถามบางร้านมาเค้าบอกว่าใช้ mp3 เป็นเสียงเรียกเข้าได้(แต่ตอนนี้คงยังทำไม่ได้ใช่มั้ยคับ) แล้วทำไมสีส้มมือหนึ่งไม่มีเลยเหรอคับ เนี่ย สีโปรดด้วย หุๆๆๆ

spec ต่างประเทศ อ้างว่าได้ครับ แต่ในความเป็นจริง ณ ขณะนี้ยังไม่ได้ครับ
แต่มี วิธีแปลง เป็น mmf file ที่โพสไว้ข้างต้นนะครับ เสียงดีเหมือนกัน แต่ระวังเรื่องระดับเสียงของต้นฉบับ wave file ด้วยนะครับ ถ้าต้นฉบับเสียงดังเกินไป คือแผ่นถูกบูสมาซะเสียง over เวลาแปลงแล้ว mmf file ก็จะแตกด้วยครับ

ส่วนมากจะเป็นกะพวกแผ่นรวมเพลงครับ ที่เขาจะเพิ่มเสียงเข้ามาด้วย ไม่เหมือนพวกแผ่น album ที่ออกมาเป็น album album อ่ะครับ เจอแบบนี้ ก็ต้องใช้พวก wave editor แต่งลดเสียงลงมาก่อนแล้วค่อยมาเปลี่ยนเป็น mmf file ครับ

สีส้ม หายากมากครับ อาจมีขายอยู่บ้างแต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็นมือหนึ่งหรือมือสอง ต้องลองเช็คสภาพดูอ่ะครับ สีส้มมันมาตั้งแต่ LOT แรก ๆ แล้วครับ แล้วก็คนซื้อไปเยอะเหมือนกันครับ เลยหมดเร็ว ที่ญี่ปุ่นก็หายากนะ เห็นเขาว่ากัน

Fr@nK ครับ
manow
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2005 00:09  

ตอบได้ระเอียดมากเลยครับ ขอบคุณครับ วันนี้ไปซื้อมาแล้ว แต่ผมซื้อ 802 ครับ เพราะชอบสีน้ำเงินมากๆๆๆๆๆ เวลาเอาออกมาใช้มันเด่นมากเลย แต่ถ้าได้มีโอกาศไปญี่ปุ่นก็อยากจะได้ 902 หรือ 903 มาเก็บไว้ด้วย
ตอนนี้กำลังเห่อครับ พยายามลองเล่นๆหลายๆอย่าง แต่ก็ยังชาตอยู่เลยยังเล่นมากไม่ได้ ท่าทางจะต้องงงกับมันสักระยะ คู่มือเห็นแล้วไม่ค่อยอยากอ่านเลย ภาษาญี่ปุ่นซะส่วนมาก อ่อ 802 มันลงได้แต่ ยูโร ผมก็เลยได้ยูโรมา ก็โอเค แต่ก็ยังไม่สวยเท่าที่คิดไว้ แต่ภายนอกมันสวยมาก ตอนนี้กำลังศึกษามันอยู่เลยอยากจะถามคำถามให้พี่ๆช่วยตอบหน่อยนะครับ ถึงจะเป็นรุ่น 902 ผมก็ประยุคมาใช้กับ 802 ได้ครับ มันคล้ายๆกัน

1 ไฟล์เพลงอะไรบ้างครับที่จะนำมาเป็นลิงโทนได้ และไฟล์ตัวไหนทำออกมาได้ดีสุดครับ ใช้โปรแกรมอะไรแปลงดีสุดครับ

2 ไฟล์วีดีโออะไรบ้างที่ใช้เปิดดูในเครื่องได้ และใช้โปรแกรมอะไรแปลงไฟล์นั้น และต้องตั้งขนาดจอไว้เท่าไหร่ครับ เวลาแปลงไฟล์

3 เพื่อนๆ พี่ๆ ชาต มือถือรุ่นนี้ครั้งแรกกี่ชั่วโมงครับ

4 ถ้าเราจะซ้อนพวกแมสเสท กับรูปภาพได้หรือเปล่าครับ ยังไงเอ่ย .....

5 วิธีตั้ง Gprs ของ ออเรนจ์ มีใครทำเป็นไหมครับ ตั้งจากเครื่องนี้ยังไงครับ

6 802 หรือ 902 รับหรือส่งเมลได้ไหมครับ

รบกวนหน่อยนะครับ พี่ๆที่นี่ใจดีจริงๆ Wink ขอบคุณมากครับ
lokibabe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2005 16:41  

-ไฟล์ที่ใช้ได้คือ mmf ครับ ที่คุณ fr@nk แนะนำมาอ่ะ โปรแกรมก็ที่คุณ fr@nk แนบมาให้โหลดอ่าแหละ แต่ต้องมี ไฟล์ wav เป็นตัวยืนพื้น นะครับ เวลาตัดก็อย่าเอาเกิน 20 วินาที อ่าครับจะไม่เกินขนาดไฟล์
-ไฟล์วีดีโอคือ 3gpp ครับ(ไฟล์ของควิ๊กไทม์)ส่วนโปรแกรมนั้นผมมีเป็นของ avs แต่แคร๊กไม่ผ่าน ทำให้เวลาเล่นมันจะขึ้นเตือนตลอดเนื้อหาไฟล์ ใครมีแคร๊กหรือโปรแกรมนะครับ ผมต้องการม๊ากกกกกกกก
-ผมชาร์ต ..... งืม เกือบๆ 10 มั้งครับ ปิดเครื่องชาร์ต แล้วก็รอให้มันหมดเกลี้ยง แล้วปิดเครื่องชาร์ตใหม่ ผมทำ4ครั้งอ่ะ
-ซ้อนเพื่อทำอะไรครับ ไม่เข้าใจคำถาม
-วิธีตั้งของออเร้นจ์นี่ลองกลับไปดูหน้าที่ 2-3 ดูครับไม่แน่ใจเหมือนกัน
-ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่น่าจะได้ เพราะของผมมีหัวข้อ เซิร์ฟเวอร์ เมล บ๊อก ให้มา

ปล.ได้ลองเทียบหน้าจอของ802 กับ 902 มั้ยครับว่ามันเหมือนกันรึเปล่า เคยได้ยินมาว่าของ 902 มันใช้หลอดภาพเกรดเดียวกับของทีวี
ปล2.ผมได้ลองเล่น nokia N 90 แล้ว กล้องดีมากเห็นเพื่อนผมบอกใช้เลนซ์ของชาร์ป ชิพของโซนี่ไซเบอร์ช๊อต แต่ก็ยังไม่ได้เท่ากล้องของเรา(เพราะหน้าจอมั้งหน้าจอเล็กกว่าของเราด้วย) แต่ที่เด็ดสุดนะครับ ถ่ายวิดีโอได้เนียนมากๆ เม็ดพิกเซลไม่มีแตกให้เห็นเลยซักเม็ด ทำได้ไง(มันทำมาให้ถ่ายหนังสั้นได้ครับ) ที่เห็นเด่นๆตอนนี้ก็พอจะแยกตามการใช้งานได้คือ ฟังเพลง se w800i(หูฟังมันดีมาก) / ถ่ารูป sharp 902(ผมยังไม่ได้เห็น 903) / ถ่ายวิดีโอ N 90 (ให้มันสุดยอดซักครั้งเถอะออกมาชนชาวบ้านหลายรุ่นแล้ว)
chane
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ....
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2005 19:45  

เอ่อพี่ครับขอถามไรโง่ๆหน่อยนะค้าฟ คือ 902 มันหมุนจอให้ถ่ายแบบกล้องได้ช่ายป่ะครับคือเอาจอออกแล้วปิดฝาพับแล้วจับถ่ายแนวนอนแบบกล้อง แล้ว802มันทำได้ป่ะครับ แล้วสองรุ่นนี้มีอะไรต่างกันบ้างครับ ท่าไม่ใช่กล้อง 2mกับ1.3m และก้ 902 มีอ้อฟติเคิลซูม
manow
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2005 23:03  

ซ่อน ครับ ไม่ใช่ซ้อม คือผมอยากเอาเมลบางเมลไปซ่อนไว้อ่ะครับ กลัวแฟนเห็น คงเข้าใจนะครับ ไม่อยากจะลบเลย เสียดาย
ผมได้ลองครับ ใช่ๆๆ 902 ดูดีกว่าครับ ก็อยากได้เหมือนกัน แต่ก็อยากได้สีที่ซื้อมาด้วยอ่ะครับ เลยต้องเลือกสักอันก่อน เลยตัดสินใจเอาอันนี้ จะได้เหลือเงินอีกนิด ไปซื้อหูฟังดีๆ มาใช้ร่วมกับมือถือ
ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบ แต่ผมยัง งงๆ กับหลายๆอย่างอยู่เลย วันนี้ว่าจะไปขอ จีพีอาเอส ที่ศูนย์ออเรนจ์ แต่คนมันเยอะเกินเลยไว้ก่อน ยังไม่รู้จะเสทยังไงเลย ทั้งเมลด้วย เท่าที่ผมเปิดๆดู มีแต่วิธีตั้งค่าของ เอไอเอสนะครับ แต่เด๋วจะลองดูอีกที
เพลงที่ได้จากการแปลง โดยโปรแกรมที่บอกดีไหมครับ ขออันที่เคยแปลงแล้วให้ฟังสักหน่อยซิครับ ส่งมาทางเมลผมหน่อยได้ไหมครับ อยากลองดูทั้ง เพลงะที่แปลง กับวีดีโอที่เพื่อนๆแปลงกันได้อ่ะครับ ช่วยส่งตัวอย่างให้ดูหน่อยนะครับ manow2rena@yahoo.com
ขอบคุณอีกทีครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2005 11:55  

ซ่อน ครับ ไม่ใช่ซ้อม คือผมอยากเอาเมลบางเมลไปซ่อนไว้อ่ะครับ กลัวแฟนเห็น คงเข้าใจนะครับ ไม่อยากจะลบเลย เสียดาย
ผมได้ลองครับ ใช่ๆๆ 902 ดูดีกว่าครับ ก็อยากได้เหมือนกัน แต่ก็อยากได้สีที่ซื้อมาด้วยอ่ะครับ เลยต้องเลือกสักอันก่อน เลยตัดสินใจเอาอันนี้ จะได้เหลือเงินอีกนิด ไปซื้อหูฟังดีๆ มาใช้ร่วมกับมือถือ
ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบ แต่ผมยัง งงๆ กับหลายๆอย่างอยู่เลย วันนี้ว่าจะไปขอ จีพีอาเอส ที่ศูนย์ออเรนจ์ แต่คนมันเยอะเกินเลยไว้ก่อน ยังไม่รู้จะเสทยังไงเลย ทั้งเมลด้วย เท่าที่ผมเปิดๆดู มีแต่วิธีตั้งค่าของ เอไอเอสนะครับ แต่เด๋วจะลองดูอีกที
เพลงที่ได้จากการแปลง โดยโปรแกรมที่บอกดีไหมครับ ขออันที่เคยแปลงแล้วให้ฟังสักหน่อยซิครับ ส่งมาทางเมลผมหน่อยได้ไหมครับ อยากลองดูทั้ง เพลงะที่แปลง กับวีดีโอที่เพื่อนๆแปลงกันได้อ่ะครับ ช่วยส่งตัวอย่างให้ดูหน่อยนะครับ manow2rena@yahoo.com
ขอบคุณอีกทีครับ

@manow

ส่งตัวอย่างที่แปลงเรียบร้อยแล้วไปให้ 2 ตัวอย่างครับ
อันหนึ่งแปลงเองกะโปรแกรมที่เคยบอกไว้อะครับ
ส่วนอีกอันก็ download จาก web ที่เคยโพสบอกไว้นะครับ
ทั้ง 2 อันใช้ได้กะ 902 ครับ เนื่องจากมันรับ 64 polyphonic
แต่ 802 ไม่แน่ใจนะครับว่ารับ เท่าไหร่ polyphonic

ลองดูแล้วกันครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2005 12:01  

-ไฟล์ที่ใช้ได้คือ mmf ครับ ที่คุณ fr@nk แนะนำมาอ่ะ โปรแกรมก็ที่คุณ fr@nk แนบมาให้โหลดอ่าแหละ แต่ต้องมี ไฟล์ wav เป็นตัวยืนพื้น นะครับ เวลาตัดก็อย่าเอาเกิน 20 วินาที อ่าครับจะไม่เกินขนาดไฟล์

ปล.ได้ลองเทียบหน้าจอของ802 กับ 902 มั้ยครับว่ามันเหมือนกันรึเปล่า เคยได้ยินมาว่าของ 902 มันใช้หลอดภาพเกรดเดียวกับของทีวี
ปล2.ผมได้ลองเล่น nokia N 90 แล้ว กล้องดีมากเห็นเพื่อนผมบอกใช้เลนซ์ของชาร์ป ชิพของโซนี่ไซเบอร์ช๊อต แต่ก็ยังไม่ได้เท่ากล้องของเรา(เพราะหน้าจอมั้งหน้าจอเล็กกว่าของเราด้วย) แต่ที่เด็ดสุดนะครับ ถ่ายวิดีโอได้เนียนมากๆ เม็ดพิกเซลไม่มีแตกให้เห็นเลยซักเม็ด ทำได้ไง(มันทำมาให้ถ่ายหนังสั้นได้ครับ) ที่เห็นเด่นๆตอนนี้ก็พอจะแยกตามการใช้งานได้คือ ฟังเพลง se w800i(หูฟังมันดีมาก) / ถ่ารูป sharp 902(ผมยังไม่ได้เห็น 903) / ถ่ายวิดีโอ N 90 (ให้มันสุดยอดซักครั้งเถอะออกมาชนชาวบ้านหลายรุ่นแล้ว)

คุณ lokibabe .... เมื่อวาน 21-08-05 ไปเจอ 903 ที่ร้าน peter มาครับ มา 2 ตัวสีดำ
ลองไปดูที่โพสไว้ในหัวข้อของ sharp 903 แล้วกันครับ

ส่วนถ้าคุณ lokibabe จะมีเพื่อนๆ ไปซื้อที่ญี่ปุ่นนะ ถ้าได้ซักตัวละ 7000-8000บาท ฝากสีแดงซะ 2 ตัวนะครับ ตอนนี้ ความอยากได้ 903 มันกระจายไปทุกอะนูในร่างกายเลยครับ

Razz Razz

Fr@nK ครับ
manow
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2005 12:23  

ขอบคุณมากครับ เด๋วขอลองก่อนนะครับ ตอนแรกผมลอง เอาไฟล์ wav มาลงในเครื่องแต่ เครื่องมันไม่เห็นหนิครับ งง พอลองอ่านๆดูเหมือนเพื่อนๆ ในบอร์ดนี้จะ ใช้ส่งทางบูทูธ เข้าเครื่อง แล้วมันจะไปอยู่ในความจำเครื่องใช่ไหมครับ แล้วพวกไฟล์ wav จะเปลี่ยนเป็น mmf เองใช่หรือเปล่าครับ ผมไม่ได้ใช้บูทูธส่งใช้การ์ดลีเดอร์ เลยทำให้ไปอยู่ในการ์ด พอจะเปิดในมือถือเพื่อส่งไปอยู่ในความจำเครื่องเพื่อ ให้มันแปลงไฟล์เองอย่างที่บอก ก็เลยทำไม่ได้อ่ะครับ ผมเลยคิดว่า คงจะต้องหาวิธีอื่น เช่นใช้ตัวโปรแกรม ที่แปลง เป็น mmf ไปเลย ผมก็เลยโหลดโปรแกรม ที่ได้จากบอร์ดนี้ไปแล้ว แต่ยังไม่ลอง อยากรู้ว่ามันต้องตั้งค่าอะไรพิเศษเพื่อเหมาะกับมือถือหรือเปล่าครับ

ขอบคุณอีกที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2005 12:35  

ขอบคุณมากครับ เด๋วขอลองก่อนนะครับ ตอนแรกผมลอง เอาไฟล์ wav มาลงในเครื่องแต่ เครื่องมันไม่เห็นหนิครับ งง พอลองอ่านๆดูเหมือนเพื่อนๆ ในบอร์ดนี้จะ ใช้ส่งทางบูทูธ เข้าเครื่อง แล้วมันจะไปอยู่ในความจำเครื่องใช่ไหมครับ แล้วพวกไฟล์ wav จะเปลี่ยนเป็น mmf เองใช่หรือเปล่าครับ

วิธีที่ยิงผ่าน bluetooth แล้วเครื่องมันแปลงจาก wav เป็น mmf ให้เอง ... อันนี้ไม่แน่นำครับ เพราะเคยทำแล้ว เสียงแตกซะต้องเบือนหน้าหนีเลย ... รับไม่ได้ครับ

ผมไม่ได้ใช้บูทูธส่งใช้การ์ดลีเดอร์ เลยทำให้ไปอยู่ในการ์ด พอจะเปิดในมือถือเพื่อส่งไปอยู่ในความจำเครื่องเพื่อ ให้มันแปลงไฟล์เองอย่างที่บอก ก็เลยทำไม่ได้อ่ะครับ

ถ้าใช้วิธีส่งผ่าน card reader นะครับ ต้องแปลงเป็น mmf ให้เรียบร้อยก่อน พอเข้าไปอยู่ใน card memory เสร็จเราก็แค่ move ไปที่ phone memory ได้เลยครับ

ผมเลยคิดว่า คงจะต้องหาวิธีอื่น เช่นใช้ตัวโปรแกรม ที่แปลง เป็น mmf ไปเลย ผมก็เลยโหลดโปรแกรม ที่ได้จากบอร์ดนี้ไปแล้ว แต่ยังไม่ลอง อยากรู้ว่ามันต้องตั้งค่าอะไรพิเศษเพื่อเหมาะกับมือถือหรือเปล่าครับ

ถ้าเป็น 902 โปรแกรม WSD ตรงหัวมุมด้านบนซ้ายมือต้องตั้งเป็น MA-5 เพราะมันเท่ากับ 64 polyphonic ครับและรับได้ไม่เกิน 300k ต่อ 1 เพลงครับ

ส่วนถ้าเป็น 802 หากรองรับน้อยกว่า 64 polyphonic ด้านบนซ้ายมือในโปรแกรม WSD น่าจะเหลือซัก MA-3 นะครับ ส่วนจำนวน k ต่อ 1 เพลงยังไม่ทราบครับ เพราะไม่ได้ลองกะ 802 เลย

แน่นอนครับ MA-5 ให้เสียงดีกว่าครับ เพราะมันไปได้ถึง 24000 Hz mono ครับ อย่างไรซะ ลองทำดูแล้วลองใช้กะ 802 ดูหากมันรับได้ก็ใช้ MA-5 ก็จะดีกว่าครับ หากมันไม่ได้จริง ๆ คงต้องเหลือแค่ MA-3 ครับ

ขอบคุณอีกที

ไม่เป็นไรครับ เพราะกำลังมันส์อยู่เหมือนกันครับ Laughing Laughing Razz
Dear149
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2005 12:41  

เก็บตังอยู่คับ หุๆๆๆ พี่ frank ซื้อ 903 เลยคับ 55555 ผมจะได้ซื้อ 902 ต่อจากพี่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2005 13:34  

Dear149 ผู้เขียน:
เก็บตังอยู่คับ หุๆๆๆ พี่ frank ซื้อ 903 เลยคับ 55555 ผมจะได้ซื้อ 902 ต่อจากพี่

เอางั้นเลยเรอะ Rolling Eyes Rolling Eyes
chane
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2005 09:43  

เอ่อพี่ครับขอถามไรโง่ๆหน่อยนะค้าฟ คือ 902 มันหมุนจอให้ถ่ายแบบกล้องได้ช่ายป่ะครับคือเอาจอออกแล้วปิดฝาพับแล้วจับถ่ายแนวนอนแบบกล้อง แล้ว802มันทำได้ป่ะครับ แล้วสองรุ่นนี้มีอะไรต่างกันบ้างครับ ท่าไม่ใช่กล้อง 2mกับ1.3m และก้ 902 มีอ้อฟติเคิลซูม แล้วท่าผมจะซื้อรุ่น 902 มือ 2 นี่ต้องดูอะไรบ้างครับ ตอบหน่อยนะครับ แบบว่าอีกไม่กี่วันจะไปซื้อแล้ว แล้ว 902 มือ 2 นี่มีใครพอจะแนะนำร้านให้ได้บ้างครับ เพราะผมไม่ค่อยได้ไป mbk ครับ
lokibabe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2005 16:45  

พระเจ้าคุณ frank มันยัดลงมือถือได้ไงตั้ง 128 ชิ้นกะซูม 50 เท่า แต่ทำไมที่ผมดูมันหน้าจอ 2.0นิ้วอ่ะ งี้ก็เล็กก่า902อ่าจิ
ส่วนเรื่องที่จะซื้อ ไอ่ผมก็มีญาติที่ญี่ปุ่นอยู่หรอกแต่ป้าเค้าแก่แล้วอ่ะให้เดินเบียดในย่าน IT คงไม่ไหว อีกอย่างเค้าไม่รู้เรื่องมือถือด้วย ถ้าจะเอาก็ต้องไปถึงนู่นเลยอ่าแล้วค่อยไปพักที่บ้านเค้าอ่ะ แต่เด๋วผมจะลองติดต่อกะเพื่อนอีกคนดูนะครับว่าเค้าจะแฮ๊บเข้ามาได้รึเปล่า แต่จะรีบเอามาไมครับใช้ไม่ได้นิ รึจะเอาไว้บนหิ้ง ^^"

chane Posted: 23 Aug 2005 09:43 หัวข้อ:

--------------------------------------------------------------------------------

เอ่อพี่ครับขอถามไรโง่ๆหน่อยนะค้าฟ คือ 902 มันหมุนจอให้ถ่ายแบบกล้องได้ช่ายป่ะครับคือเอาจอออกแล้วปิดฝาพับแล้วจับถ่ายแนวนอนแบบกล้อง แล้ว802มันทำได้ป่ะครับ แล้วสองรุ่นนี้มีอะไรต่างกันบ้างครับ ท่าไม่ใช่กล้อง 2mกับ1.3m และก้ 902 มีอ้อฟติเคิลซูม แล้วท่าผมจะซื้อรุ่น 902 มือ 2 นี่ต้องดูอะไรบ้างครับ ตอบหน่อยนะครับ แบบว่าอีกไม่กี่วันจะไปซื้อแล้ว แล้ว 902 มือ 2 นี่มีใครพอจะแนะนำร้านให้ได้บ้างครับ เพราะผมไม่ค่อยได้ไป mbk ครับ

หมุนได้เหมือนกันครับ ที่แตกต่างก็คือกล้องกะหน้าจอครับ ส่วนร้านนี่ลองไปเดินด้วยตัวเองจะดีกว่า แล้วจะรู้ว่าเราถูกโฉลกจะร้านไหน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2005 17:15  

พระเจ้าคุณ frank มันยัดลงมือถือได้ไงตั้ง 128 ชิ้นกะซูม 50 เท่า แต่ทำไมที่ผมดูมันหน้าจอ 2.0นิ้วอ่ะ งี้ก็เล็กก่า902อ่าจิ
ส่วนเรื่องที่จะซื้อ ไอ่ผมก็มีญาติที่ญี่ปุ่นอยู่หรอกแต่ป้าเค้าแก่แล้วอ่ะให้เดินเบียดในย่าน IT คงไม่ไหว อีกอย่างเค้าไม่รู้เรื่องมือถือด้วย ถ้าจะเอาก็ต้องไปถึงนู่นเลยอ่าแล้วค่อยไปพักที่บ้านเค้าอ่ะ แต่เด๋วผมจะลองติดต่อกะเพื่อนอีกคนดูนะครับว่าเค้าจะแฮ๊บเข้ามาได้รึเปล่า แต่จะรีบเอามาไมครับใช้ไม่ได้นิ รึจะเอาไว้บนหิ้ง ^^"

chane Posted: 23 Aug 2005 09:43 หัวข้อ:

--------------------------------------------------------------------------------

spec มันมาแบบนั้นหนะครับ
แต่แก้ข่าวนิดหนึ่ง หน้าจอของเจ้า 903 คือ 2.4 นิ้วครับ เทียบมาแล้วกะ 902 เท่ากันเดะ
ไม่ต้องห่วง 2.4 นิ้วแน่นอน นั่งยัน นอนยันเลยครับ

เรื่องญี่ปุ่น ไม่ซีเรียสครับ กำลังหาหนทางอยู่หลาย ๆ ทาง ยิ่งในเวป pantip บอกว่า ราคารวมค่ายกเลิกสํญญาแล้วเท่ากับ 9000 บาท โห ยิ่งอยากได้ครับ เอามานอนรอปลดล็อคที่หลังก็ยังคุ้มครับ ดีกว่าซื้อใน mbk ที่ต้องควักตั้ง 18000 แน่ะครับ Rolling Eyes Rolling Eyes

Fr@nK ครับ
manow
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2005 00:41  

ผมยังไม่ค่อยถูกใจกับเสียงเรียกเข้าเท่าไหร่ แต่ในที่สุดผมก็ลองทำเองจนสำเร็จแล้วครับ ไม่รู้ว่าเคยลองทำกันยัง ลองดูนะ

จริงๆแล้วมันประยุก จากที่มีคนบอกว่าลองเอาเสียงเรียกเข้าเป็นวีดีโอดู สนุกกว่า แต่ไอเว็ปที่ให้แปลงเป็นไฟล 3gp มันก็มีตัวอย่างให้โหลดนะ แต่ไม่ได้ดั่งใจเลย ผมก็เลย มาดูโปรแกรม ที่ผมใช้เล่นบ่อยๆ ก็คือ มูวีเมคเกอร์ ในเมื่อเรามีโปรแกรมที่จะแปลงหนังอะไรก็ได้มาเป็น 3gp แล้ว เราก็ทำมิวสิกวีดีโอไปเลยก็หมดเรื่อง

ใช้โปรแกรม มูวีเมกเกอร์ นะครับ เราก็ลาก ไฟล์เพลงเอ็มพี3 ลงในรายการที่จะทำวีดีโอเลย และก็เอาภาพวีดีโอไปส่งไว้ด้วยก็ได้ ภาพถ่ายก็ได้ มาเรียงๆ กัน แล้วก็ปรับข้างบน ว่าทำวีดีโอนี้ ให้มีแต่เสียงที่ได้จากตัว เอ็มพี3 เท่านั้น แล้วทีนี้ก็เซฟเป็นไฟล์หนัง ก็จะได้ wmv แล้วค่อยใช้โปรแกรมแปลงเป้น 3gp ได้เลย ก็จะได้มิวสิกวีดีโอของตัวเอง เอาเพลงเอ็มพี3 ที่ตัวเองอยากได้เป็นเสียงเรียกเข้าได้สบายเลย เสียงก็โอเค แต่ก็ยังสู้เอ็มพี3จริงๆไม่ได้ เพราะไฟล์ 3จีพี มันมีความระเอียดน้อย แต่ถ้าตั้งค่าในการสร้างวีดีโอได้ก็จะดีตามไปด้วย ลองดูนะ

ตอนนี้ผมก็ได้หลายเพลงแล้ว ถ้าเพื่อนคนไหนอยากลองเด๋วผมทำสักเพลงให้ลองเอาไปใช้ดูก็ได้
kinmod
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : MMS/WAP for DTAC and 3GP Converter
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2005 13:29  

Fuk Mi ผู้เขียน:
1. ขอโปรแกรมแปลงไฟล์วิดีโอแบบเต็มจอหน่อยได้ไหมครับ หรือว่าต้องซื้อ และไม่ทราบว่าซื้อได้ที่ไหน

2. ขอวิธีการตั้งค่า wap mms internet ด้วยได้ไหมครับ v.sx813 ของดีแทค และก็ ais

3. ถ้ามีใครเคยโพสต์ไว้แล้วก็ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณครับ

1.) Use 3GP_Converter (both available version works), its free and its available online. VCD(or DVD) --> AVI --> ASF or if you like it the hard way (but better result) check out www.howardforums.com (use MovieStage).
2.) For DTAC scroll to the previous page in the forum (page 2 or 3 can't remember) and I see AIS settings flying around

Good luck.
dear149
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2005 17:48  

แล้วถ้าเอามาปลดล๊อคที่ mbk นี่เค้าคิดค่าปลดกันเท่าไหร่เหรอคับ
duracell
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2005 23:40  

วันนี้ผ่านร้านเค้าห้อยป้ายไว้ว่ารับ unlock 802/902 ถามราคาเค้าบอกว่า 600 บาท ไม่รู้จริงป่าวนะคับ
ตอบแบบไม่ค่อยสนใจด้วย เลยไม่รู้ว่ามัน 600 จริงไหม ร้านอยู่โซนโตคิวอ่ะคับ แถวๆ ที่มีขายดีวีดี
เป็นตู้อยู่ล็อกกลางๆ หน่อย
dear149
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Aug 2005 11:17  

ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ แต่เซ็งแทนที่คนขายตอบแบบไม่ค่อยสนใจ เฮ้อ
นึกว่าค่าปลดจะแพงแบบตอนแรกซะอีก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Aug 2005 11:40  

duracell ผู้เขียน:
วันนี้ผ่านร้านเค้าห้อยป้ายไว้ว่ารับ unlock 802/902 ถามราคาเค้าบอกว่า 600 บาท ไม่รู้จริงป่าวนะคับ
ตอบแบบไม่ค่อยสนใจด้วย เลยไม่รู้ว่ามัน 600 จริงไหม ร้านอยู่โซนโตคิวอ่ะคับ แถวๆ ที่มีขายดีวีดี
เป็นตู้อยู่ล็อกกลางๆ หน่อย

เจอลักษณะแบบนี้ น่าจะบอกหน่อยนะว่าชื่อร้านอะไร แต่คิดว่าพอรู้นะว่าเป็นร้านอะไร
ปัจจุบันใช้บริการอยู่ที่ร้าน mobile collection และบางทีก็จะไปใช้ที่ mobile manager (ดูรายละเอียด + เบอร์ติดต่อได้ตามที่เคยโพสไว้ให้นะครับ) ..... mobile collection เก็บผมอยู่ที่ 500 ครับ

Fr@nK ครับ
no idea
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Aug 2005 18:33  

เดี๋ยวนี้ค้ปลดล็อค 500 เองเหอรครับ จะได้ฝากอาซื้อจากญี่ปุ่นครับ ตอนแรกกะซื้อ มือ 1 ที่นี่ เพราะนึกว่าค่าปลดล้อกแพง ท่าค่าปลด 500 จะได้ซื้อ 903 มานอนรอไว้อีกเครื่องงิงิ
manow
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Aug 2005 01:17  

เพื่อนๆใช้ปรแกรม อะไรแปลงไฟล์หนังที่ถ่ายจากมือถือ ที่จะเป็นไฟล์ asf มาดูในคอมกันครับ ผมลองเอามาแล้วเปิดในคอม แล้วมันมีแต่ภาพอ่ะครับ ไม่มีเสียง ลองหาโปรแกรมพอแปลงก็ไม่มีเสียงเหมือนกัน ถ่ายเล่นไว้เยอะเลย อยากเอามาเปิดดูในคอม ช่วยแนะนำโปรแกรมหน่อยครับ ไม่ก็ช่วยทำลิงค์ที่โหลดโปรแกรมให้หน่อยก็ดีครับ อยากได้มากครับ แปลงเป็นไฟล์อะไรก็ได้ ที่จะเปิดและมีเสียง
chane
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Aug 2005 10:16  

อยากทราบราคา 902 กะ 903 ที่ฮ่องกงอ่ะครับ
manow
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2005 21:46  

ไหนๆก็ไหนๆ ขอถามราคา 902 กับ 903 ที่ญี่ปุ่นด้วยครับ เท่าไหร่หรอครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????902 ????????????????
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2005 12:38  

รบกวนขอคำตอบจากผู้รู้หน่อยครับบบบ
1.เราจารู้ได้งัยว่า firmwareเครื่องเราเป็นตัวไหน มีวิธีกดดูหรือเปล่าครับ
2.เล่นgprsกับส่งmms ม่ายล่ายเลย ทั้งที่ตั้งค่าตามที่เพื่อนๆโพสไว้ถูกต้องแล้ว
3.ลองโทรถามที่sharpดูแล้ว ดูท่าทางพนักงานไม่อยากบอกและยังบอกว่า ทางบริษัทกำลังมีแผนจะนำเข้ามาในบางรุ่นด้วย(พวกเราเตรียมเฮ..ล่วงหน้า... 903แหงๆ)
4.ลองไปที่ศูนย์ais พนักงานบอกว่าขอเวลาหาข้อมูลแป๊ป แล้วจาโทรมาแจ้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ??????902 ????????????????
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2005 13:58  

รบกวนขอคำตอบจากผู้รู้หน่อยครับบบบ
1.เราจารู้ได้งัยว่า firmwareเครื่องเราเป็นตัวไหน มีวิธีกดดูหรือเปล่าครับ
2.เล่นgprsกับส่งmms ม่ายล่ายเลย ทั้งที่ตั้งค่าตามที่เพื่อนๆโพสไว้ถูกต้องแล้ว
3.ลองโทรถามที่sharpดูแล้ว ดูท่าทางพนักงานไม่อยากบอกและยังบอกว่า ทางบริษัทกำลังมีแผนจะนำเข้ามาในบางรุ่นด้วย(พวกเราเตรียมเฮ..ล่วงหน้า... 903แหงๆ)
4.ลองไปที่ศูนย์ais พนักงานบอกว่าขอเวลาหาข้อมูลแป๊ป แล้วจาโทรมาแจ้ง

1. *01763*8371# Firmware Version
2. Firmware version 1.5H euro และ SX813 version 1.3 หรือ 1.4 ไม่แน่ใจ น่าจะไม่มีปัญหาสำหรับการเล่น gprs & mms
3. ถ้า sharp คิดจะนำเข้า 903 จริง ๆ น่าจะรีบหน่อยนะ ชักช้าไม่ทันเขาหรอก
4. Rolling Eyes Rolling Eyes

Fr@nk ครับ
ialalahcirs
Year's Star

หัวข้อ : ialalahcirs
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2005 16:55  

แนะนำผมหน่อยซิครับว่า 802กะ902 เรื่องภาพต่างกันมากมั้ย แล้วถ้าผมมีงบอยู่ประมาณ12000-14000 ควรจะซื้อตัวไหนดี มือ1หรือมือ2ดีกว่ากันแล้วซื้อที่ไหนดีครับ หรือไม่ก็รบกวนพี่ๆคุยกะผมทางmsnก็ด้าย ialalahcirs@hotmail.com ขอบคุงครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2005 10:27  

คุณfrank ครับ กดดูfirmwareแล้ว มันขึ้นคำว่า
1.40H
EMP:U100 4.0
OW:7.0.2.1.1.109a
APLIX:1.31
แปลว่าเป็นfirmwareของอะไรครับ แล้วเล่นgprs,mmsได้มั้ย ถ้าได้ แสดงว่าผมลืมตั้งค่าอะไรไปอีกหรือเปล่า และขอบคุณมากๆครับที่ช่วยแนะนำ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2005 11:46  

คุณfrank ครับ กดดูfirmwareแล้ว มันขึ้นคำว่า
1.40H
EMP:U100 4.0
OW:7.0.2.1.1.109a
APLIX:1.31
แปลว่าเป็นfirmwareของอะไรครับ แล้วเล่นgprs,mmsได้มั้ย ถ้าได้ แสดงว่าผมลืมตั้งค่าอะไรไปอีกหรือเปล่า และขอบคุณมากๆครับที่ช่วยแนะนำ

Firmware EURO version 1.40H ครับ
ถ้าตั้งค่า gprs & mms ตามโพสเก่า ๆ ข้างต้นแล้วเล่นไม่ได้คงต้องไป up firmware เป็น 1.50H นะครับ เครื่องผมก็ใช้ Euro version นี้อยู่ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ialalahcirs
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2005 11:49  

ialalahcirs ผู้เขียน:
แนะนำผมหน่อยซิครับว่า 802กะ902 เรื่องภาพต่างกันมากมั้ย แล้วถ้าผมมีงบอยู่ประมาณ12000-14000 ควรจะซื้อตัวไหนดี มือ1หรือมือ2ดีกว่ากันแล้วซื้อที่ไหนดีครับ หรือไม่ก็รบกวนพี่ๆคุยกะผมทางmsnก็ด้าย ialalahcirs@hotmail.com ขอบคุงครับ

902 ตอนนี้อยู่ประมาณ 15500 - 16000 ไม่น่าจะเกินกว่านี้แล้วครับ
ถ้ามีงบอยู่ถึง 14000 น่าจะเพิ่มได้อีกนิด แล้วขึ้นไปเล่น 902 ดีกว่าครับ

Fr@nK ครับ
QooMan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2005 17:09  

1. ถ้าปลดล็อค vodaphone แล้ว จะสามารถใช้ระบบ 3G หรือ WCDMA ได้รึเปล่าครับ
2. แล้วก็ตอนนี้ Sharp 902 ราคาเท่าไหร่แล้วครับ เอาแบบชัวร์ๆ นะ แล้วซื้อร้านไหนดีที่สุดครับ (เอาแบบบริการดี ไม่มีต้มกันอ่ะ)
3. แล้วถ้าเปรียบเทียบ sharp902 กับ sony-ericson K750 กับ sagem my-x8 ตัวไหนน่าสนใจที่สุดครับ ช่วยวิจารณ์กันหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากคร้าบ....QooMan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2005 13:34  

Just a little Tips & Trick ครับ

ที่มา: http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T3745359/T3745359.html

อ้างถึง:
Trick: วิธีเซตไฟล์ MP3 ธรรมดาให้สามารถเป็น Ringtone ได้ ใน Sharp 802/902/903
เนื่องจากความงกของ Vodafone ทำให้ Vodafone Japan ทำการ Lock ไม่ให้ใช้ MP3 ที่ละเมิดลิขสิทธิ์มาใช้เป็น Ringtone
โดยหากอยากได้ MP3 ringtone จะต้องโหลดผ่านทาง Vodafone Live เท่านั้น และไฟล์ที่ได้จะเข้ารหัส DRM ไว้ ซึ่งแน่นอนเสียตังค่าโหลด

เนื่องจากว่าการเซตไฟล์ MP3 ให้เป็น ringtone นั้น เครื่องจะตรวจสอบเสียก่อนว่าไฟล์ดังกล่าวมีการเข้ารหัส DRM มาจากทาง Vodafone หรือไม่ ดังนั้นไฟล์ MP3 ธรรมดาจึงไม่สามารถใช้เป็น Ringtone ได้
และนอกจากนี้ (ได้ยินว่า) แม้จะนำไฟล์ MP3 ธรรมดามาเข้ารหัส DRM แล้วก็ยังใช้ไม่ได้ เนื่องจากไม่ได้เข้ารหัสโดย Vodafone

แต่ๆ...เรามีวิธีการโกงง่ายๆ
1.โหลดไฟล์ MP3 ที่มีลิขสิทธิ์จาก Vodafone มาเสียก่อน
ผ่านทาง GPRS
ตามลิงค์
http://www.tank-sports.com/jad/Misia.dm
จากนั้น Save file ลงในหน่วยความจำของเครื่อง
2.เซตให้ไฟล์ดังกล่าวเป็น Ringtone
3.เปลี่ยนชื่อไฟล์จาก Misia เป็น Drm (หรืออะไรก็ได้)
4.copy ไฟล์ MP3 ที่เราต้องการใช้เป็น Ringtone ลงสู่หน่วยความจำเครื่อง
5. เปลี่ยนชื่อไฟล์ MP3 ที่เพิ่ง copy ให้เป็น Misia
6. จากนั้นจะพบว่าเราสามารถใช้ MP3 ที่เราต้องการมาเป็น ringtone ได้แล้ว ^_^

อันนี้เป็น Trick ง่ายๆ ครับ คิดว่าได้ไอเดียในการทำกับไฟล์อื่นด้วย
พอดีว่าบ้านผมไม่มีกล้องดิจิตอลเลย(ยกเว้นมือถือ) เลยไม่ได้ทำแบบมีรูปให้ดู
แต่คิดว่าหากคุ้นเคยกับเครื่องแล้ว ที่ผมอธิบายก็คงจะเข้าใจได้ไม่ยากเลยครับ
จากคุณ : toh TH
อ้างอิง: http://www.howardforums.com/showthread.php?t=724696

Fr@nK ครับ Wink Wink
sofar
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2005 14:28  

ข่าวด่วนครับ ที่ร้าน Mobile Collection สามารถปลด sharp 903 ได้แล้วครับ
silaphan
Year's Star

หัวข้อ : ???? 902sh ???????(Zoom Optical)???? ??????????????? ???????!!!!!
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2005 10:02  

ส่วนตัวเคยใช้ K750i ก็มีเสียงแบบนี้อ่ะครับ แต่ ฟังเสียงของ 902sh แล้วมันแปลกๆน่าหวั่นใจ
เสียงกึกๆขยับเลนส์มันดังกว่า K750i ครับ ก็เลยสงสัยว่าเป็นอะไรรึเปล่า แล้วของคนอื่นๆ เป็นเหมือนกันมั๊ย

ตอนซูม(สมมุติว่า กดซูม ก็จะมีเสียงอ่ะครับ ถึงแม้จะซูมเสร็จแล้วก็มีเสียง Delay ประมาณ1/2วิครับ)
ตอนเปิดกล้อง

ผมคิดมากไปป่าว เพราะ เสียงมันดังกว่า K750i ครับ

ขอบคุณมากกก ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2005 11:36  

sofar ผู้เขียน:
ข่าวด่วนครับ ที่ร้าน Mobile Collection สามารถปลด sharp 903 ได้แล้วครับ

ปลดล็อคได้ในไทยแล้วเมื่อวันศุกร์ 23 กันยา หรืออาจก่อนหน้านั้นนะครับ (พอดีคนปลดล็อคโทรมาบอกวันศุกร์ครับ)
แต่เข้าใจว่าเป็น unlocked simcard ครับ สามารถใช้ว่า sim ไทยได้แล้ว ขณะที่ firmware ยังเป็นของญี่ปุ่นอยู่ ซึ่งใช้งานได้ดีครับ ไม่เหมือนตอน 902SH ที่มีปัญหา Bluetooth & GPRS

ตอนนี้ Bluetooth & GPRS ใช้ได้ดีครับ
เช่นเคย firmware ญี่ปุ่น ไม่สามารถเล่น mp3 ได้ทั้ง multimedia และ เสียงเรียกเข้าครับ
คงต้องใช้ smaf (mmf) ไปก่อน
รุ่นนี้ firmware ญี่ปุ่น power off แล้วยังปลุกได้ครับ
ที่สำคัญ ดูเหมือนจอใหญ่ขึ้น แต่จริง ๆ แล้ว รุ่นนี้ มันตัดขอบขาวด้านบน และด้านล่างออกอ่ะครับ เลยโชว์ wallpaper ได้เต็มพื้นที่ ส่วน signal ต่าง ๆ มัน put on top of the wallpaper อีกทีครับ

Fr@nK ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2005 12:18  

ถามหน่อยนะครับว่า เราอัดวีดีโอโดยตั้งค่าเป็น QVGA(MPEG4) พออัดเสร็จแล้วก็save แต่เข้าไปหาในvideos กลับหาไม่เจอ เป็นเพราะอะไรครับ วานผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ
Pite
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2005 21:16  

ถามอะรัยหน่อยฮับ ตอนนี้ 903SH ราคาเท่าไหร่ แล้วลูกเล่นมันดีกว่า 902SH รึป่าว แล้วถ้าจะขาย 902SH ได้ประมาณเท่าไหร่
Kolulu
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2005 12:16  

อยากรู้ราคา 902 กะ 903 ที่ญี่ปุ่นตอนนี้อ่ะค่ะ ว่ามันเท่าไหร่ถ้ารวมค่าตัวเครื่อง และก็ค่ายกเลิกสัญญา(ทุกอย่างเลย) ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะค้า Smile
wH*o
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2005 11:17  

ถามอะไรหน่อยจิคะ ?

คือ นู๋เพิ่งซื้อรุ่นนี้มาอ่ะค่ะ ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่จากที่อ่านแล้วเวลาเอาเพลงเข้าเนี่ย ใช้ BT ไม่ก็ Card reader ใช้มั้ยคะ นู๋ลองส่ง BT จ่กของเพื่อนมาของนู๋ มันก็รับได้ แล้ว มันขึ้นให้ set as ringtone แต่พอนู๋กดไปปุ๊บ มันพิมว่า Can't assign due to file size error นู๋ต้องทำไงอะคะ แล้วพอนู๋ใช้ card reader มันกลับหาไฟล์เพลงนู๋ไม่เจอ นู๋เคยลองทำตามที่เวป pantip บอกอะค่ะ แต่ ไม่มีวิธีตั้ง GPRS ของ Orange ช่วยนู๋ด้วยนะคะ Crying or Very sad

อีกเรื่องนึงค่ะ พอนู๋เปิดกล้อง มันมีเสียง กึ้ดๆ น่ากลัวค่ะ เป็นกันทุกเครื่องรึเปล่าคะ
ผีพัดลม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2005 23:05  

ร้าน 3g ครับ mbk มีขายทั้ง3รุ่น

ผมซื้อ 802 9700 ครับ ซื้อมา รุ้สึกว่าระบบการดูภาพต้องกดเข้ากดออก Sad เป็นเหมือนกันทุกร่นละมั้ง ไม่ค่อย ส่วนรุ่นนี้ ระบบซูมภาพ ประมาณ 2x คือไม่ช่วยอะไรเลย แล้วถ้าตั้งละเอียดภาพให้เปน 1280* xxx มันจะไม่มีระบบซูมให้ ต้องเป็น 1024*786 ลงไป ถึงจะซูมภาพได้แต่ซูมไปก้อเหมือนไม่ได้อะไร

ภาพคมชัดโคดๆครับ

ส่วน 902 นั้น ขาย 15xxx
903 อยู่ที่ 22000 กว่าๆครับ จำไม่ได้ละ

เค้าบอกสองรุ่นนี้จอเปนระบบหยดน้ำซุปเปอร์สไปรอล อะไรสักอย่างเนี่ย
เหอๆ ยังเล่นไม่เปนเรย
boe_116
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????902SH ??????
วันที่โพสท์ : 19 Oct 2005 17:34  

ได้ซองซิลิโคนของ902SH มาครับ สวยหรู แต่แพงมากๆ 5ร้อยกว่าบาท จากฮ่องกง ถ้าใครไปลองไปดูนะครับ สวยมากๆ ขอบอกๆ Very Happy Very Happy
TO-TO
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2005 17:23  

ใครพอจะทราบเวบไซต์ หรือลิงค์ เกมฟรีที่ใช้กับเครื่องรุ่นนี้ได้บ้างจ๊ะ ช่วยบอกหน่อยจิ
ขอบคุณจากจัย Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ????????????
วันที่โพสท์ : 20 Oct 2005 23:53  

TO-TO ผู้เขียน:
ใครพอจะทราบเวบไซต์ หรือลิงค์ เกมฟรีที่ใช้กับเครื่องรุ่นนี้ได้บ้างจ๊ะ ช่วยบอกหน่อยจิ
ขอบคุณจากจัย Very Happy

อ้างถึง:
เกมส์สัหรับ 902 (เมื่อกี้ลองใช้ 903 โหลดดู ...ปรากฎว่าใช้ได้ครับ....ลองโหลดแค่บางเกมส์ดู....ยังไงชาว 903 ลองดูนะครับ) เป็นลิ้งค์ใหม่อีกอัน ... เหมือนเดิม ต้องใช้902 โหลด
http://republika.pl/sharp902/

ปล...โหลดอันที่เขียนว่า working นะครับ

คัดลอกมาจากเพื่อนในเว็ปอีกทีครับ แล้วมาบอกต่อ

Fr@nK ครับ
zeph
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Oct 2005 22:51  

อยากได้รุ่นนี้มากเลยคับ ตกลงตามที่พี่ๆว่ากันซื้อร้านปีเตอร์ก้อโอเคใช่มั้ยคับ?
แล้วถ้าซื้อตอนนี้ เค้าจะอัพเฟิร์มแวร์ให้เลยปะคับ?หรือว่าต้องจ่ายเพิ่ม?
แล้วเฟิร์มแวร์ล่าสุดนี่ทำให้ริงโทนซัพพอร์ทเอมพีสามได้ยังคับ?หรือว่าต้องใช้วิธีที่โพสในพันทิบ? รบกวนพี่ๆช่วยตอบทีนะคับ บางทีอาจจะไปซื้ออาทิดหน้าแล้ว ขอบคุณคับ
Dora jung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2005 12:50  

เราก็จะซื้อรุ่นนี้เหมือนกัน เพราะ 903 ยังแพงไปหน่อย แล้วถ้าจะซื้อควรซื้อ firmware ตัวไหนดี แล้วสามารถเล่น e-mail ได้ไหม แล้วตัวอักษรเป็นภาษาญี่ปุ่นหรือภาษาไทยหรอ ถ้าตัวเครื่องอัพเป็นภาษาไทยแล้ว จะรับข้อความภาษาญี่ปุ่นได้ไหม รบกวนผูรู้ช่วยตอบด้วย
แล้วรุ่น 802SE กับ 902 อันไหนประสิทธิภาพดีกว่าถ้าไม่สนเรื่องเรื่องความละเอียดของกล้อง ขอบคุณล่วงหน้า Surprised
b_boat
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Nov 2005 01:02  

รุ่นนี้ฟังเอ็มพีสามได้อ่ะเปล่าคับ คืออยากได้เเล้วซิ อิอิ
ตอบทีนะคับ เเล้วมันเล่นยากไม๊เอ่ย
B bob
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Nov 2005 04:54  

น่าสนมากๆเลยครับ ตอนนี้ไม่ทราบว่าราคาเท่าไหรแล้วครับ แล้ว SMS นี่อ่านภาษาไมย พิมพ์ไทยได้หรือเปล่าครับ Razz
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: