Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 7710 - Purely Sensational
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 450 / เข้าชม: 654434
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2005 11:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

รู้สึกว่าจะเขียนภาษาไทยได้ด้วยนะก็โนเกียเค้าแถมตัวลงภาษามาในกล่องด้วย รองรับ 20 ภาษาทั่วโลก รวมทั้งภาษาไทยด้วย คือเขียนภาษาไทยได้จากปากกาเลยอ่ะ เจ๋งมะ

โหห!! เจ๋งสิ มีฟังก์ชั่นภาษาไทยด้วยอะ นึกว่าไม่มีซะอีก หน้าจอใหญ่ดี แถมมีลูกเล่นเยอะ ก็น่าลองเนอะ
ยังไม่ได้สมัครเรย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????? 2 ??? ?????
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2005 19:08  

อ่ะนะ ตามประสาคนชอบถ่ายรูป โห 7710 แบบว่าชัดสุดๆๆ สุดใจขาดดิ้น

ส่วนเรื่องการส่งผ่านข้อมูลนะคะ ซื้อ การ์ด รีดเดอร์มาตัวเดียว จบ สิ้นเรื่องเรยล่ะ

จะลง mp3 อะราย เพลงไหน ก็ตามใจฉัน แค่ลากๆลงมา แค่เนี้ยะ นิ้ง สุดๆ

ฟังเพลงก็ เพราะ ได้ใจ มั่กมาก เลยล่ะค่ะ ไม่ผิดหวังเลยนะคะ ที่ซื้อมาน่ะ

ตอนนี้ เล่น ยังไม่ครบเรย วันแรกนี่ หลับคาเครื่องเลยล่ะ นอนกกกอดไว้ทั้งคืน

แต่ตอนนี้ มีอย่างเดียวเลยล่ะ เวลาสายเข้า แล้ว เครื่องยังอยู่ในซองที่มากะเครื่อง

น่ะค่ะ ทีนี้ ดู ก็ไม่รู้ว่าใครโทรมา รับสายแล้วเวลาแนบเอามาแนบหู ก็บะเร่อ บะร่า

สงสัยจะต้องใช้บลูตุ๊ดแล้วมั้ง แถวนี้มันไม่มีใครใช้ให้เห็นเลยน่ะ เลยไม่รู้จะเลียนแบบใครดี

บลูตุ๊ด นี่มันเท่าไหร่เอ่ย หรือไม่งั้นนะ ต้องใช้ซองที่มันบางๆ กว่านี้น่ะแหละ จะได้

เอาออกมาง่ายๆหน่อย มีท่านผู้รู้ ท่านผู้ใช้ ท่านไหน มีคำแนะนำบ้างล่ะคะ ยินดีค่ะ

อีกนิดนึงนะคะ ถ้าจะเอาเพลง mp3 แบบเอาท่อนที่ต้องการ มาเป็น ringtone

ต้องทำยังไงเหรอคะ ช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ Razz
sorayot
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ???????????? FM ??? 7710 ??????????
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2005 22:33  

เห็นบางคนโพสว่ารับสัญญาณได้ไม่ดีเลย ก็เลยฝากถามคนที่ซื้อมาแล้วด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
PraBDa~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2005 01:24  

ได้มาเหมือนกันครับ !

แฟนซื้อให้เนื่องในวัน ...Valentine... แหะ แหะ Laughing

ลองเล่นดู OK มากเลยครับ (แต่ตอนนี้แฟนผมเล่นอยู่)

แล้วแฟนผมซื้อมาได้ในราคา "ถูก มาก มาก" (ไม่ได้โม้นะครับ!)

ราคา 14,000 บาท หุหุหุ (พอดีกว่ารู้จักกับคนนำเข้าโทรศัพท์ยี้ห้อ Nokia)
นี่ได้ในราคาที่นำเข้าเลยนะครับ Very Happy

ปฏิบัติการถือว่า OK มาก มาก !

พอดีผมใช้ N-gage นำมาเปรียบเทียบกัน !

ความยาวเท่ากัน ความกว้างเท่ากัน น้ำหนัก 7710 หนักกว่านิดหน่อย (นิดหน่อยจริงๆครับ)
ทุกอย่างถ้าเทียบรูปลักษณ์พายนอก ความยาว กว้าง สูง ทุกอย่าง เท่ากันหมด !
เรื่องน้ำหนัก 7710 หนักกว่าแน่นอนครับ แต่ ! นิดเดียวจริงๆครับ

เอาไว้แค่นี้ก่อนดีกว่า ไว้ไงเดี๋ยวเล่นจนชำนานแล้วเดี๋ยว มาบอกเล่ากันต่อแล้วกันครับ
คุณหนูไฮโซ
Mobile Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2005 03:30  

ว๊าวๆ สุดยอด แต่มันตั้ง 2หมื่นกว่าๆ ไม่มีเงินเลย แหะๆ Sad
nan~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 7710
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2005 23:01  

ถามคนที่มีใช้แล้วว่า
- เล่นเกมส์ n-gate ได้ไหม
- เปลี่ยนtheme เอาของ พวก6600 มาใส่ได้ไหม
- โทรเข้าเต็มหน้าจอได้ไหม
- ลงโปรแกรมอื่นๆของพวก 6600 และซีรีย์60ทั่วไปได้ไหม
ใครใช้แล้วก้อถ้ายังไม่ได้ลองก้อช่วยลองหน่อยนะคับ อย่างน้อยก้อให้ประโยชน์กะคนอื่นด้วย
เจ๊บุษ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????????? ??????????????
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2005 20:12  

Embarassed น่าสนใจดีแฮะ แต่ยังมะมีตัง ต้องเก็บตังก่อน
maeakleaw
Year's Star

หัวข้อ : ???????????
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2005 22:52  

เพิ่งซื้อมาวันนี้ค่ะ ตอนแรกซื้อ 6630 แต่ไม่ค่อยชอบรูปร่าง เพราะมันเหมือนรุ่น 6600 ที่เคยใช้ก็เลยมีความรู้สึกว่า มันไม่ได้เปลี่ยนเลย....... วันนี้ก็เลยตัดสินใจขาย 6630 ไปเลยค่ะ ใช้แค่ 3 วันเอง ลดให้ไปเลย 3000 แต่ก็อ่ะค่ะ แรกๆก็ชอบฟังชั่นใน 6630 มากค่ะ เพราะมีอะไรให้เล่นเยอะ ชอบเวลาซูมภาพ ถูกใจมาก และก็พวกตัดต่อภาพ อะไรประมาณนี้ ........... ชักนอกเรื่อง แต่พอวันนี้ตัดสินใจเลือกซื้อ 7710 ก็พยายามหาข้อมูล แต่คงเพราะใจเร็วไปหน่อย พอซื้อมาก็เศร้านิดๆค่ะ เพราะฟังชั่นที่เล่นใน 6630 จะไม่มีใน 7710 ก็เลยเสียใจ และการซูมภาพก็เป็นแบบรุ่นเดิม คือ ระยะใกล้ และระยะไกล เท่านั้น ไม่ได้ซูมแบบ 6630 และเคยลองถ่ายวีดีโอสนุกมาก แต่มาตัว 7710 ไม่รู้ว่าจะเป็นงัย สงสัยจะถือลำบาก (ตกลงคิดผิดหรือเปล่าค่ะเนี้ยะที่เปลี่ยนรุ่น) ก็ได้แต่หวังว่าจะมีฟังชั่นอื่นๆ ช่วยให้หายเศร้าได้นะค่ะ

อ๋อ ยังไม่ได้ลองเล่นเวปค่ะ แต่คิดว่าคงจะชอบมากกว่า 6630 แน่ๆ เพราะจอใหญ่มากๆ

แล้วใครที่มีปัญหาเรื่องคุยโทรศัพท์ แนะนำให้ใช้หูฟังบลูทูธจะดีกว่านะค่ะ หรือติดหูฟังดีกว่าค่ะ เพราะมันไม่ต้องเอาหน้าของเราไปเจอกับจอใหญ่ของเครื่อง ที่ต้องคุยแบบเทอะทะ

เล่นเป็นงัยแล้วจะมาเล่าให้ฟังค่ะ
saifaboy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2005 09:43  

ตกลงรุ่นนี้ดูหนังได้เหมือน E680หรือป่าวครับ ถ้าดูได้ต้องทำยังงัยอ่ะ ต้องบีบไฟล์อะไรหรือป่าว อยากลองดูบ้างน่ะ
เจนคุง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2005 13:44  

อยากได้

[img][/img][/url]
iwata_kana
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ : Re: mo
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2005 15:28  

nout ผู้เขียน:
GUN 500 ผู้เขียน:
รุ่นี้ เพอร์เฟคมาก แต่โทรต้องกลับด้านโทรครับ
Embarassed Rolling Eyes Wink Laughing ไม่เห็น perfect ตรงใหนเล แค่ touch screen ทำเป็น พวก hiso ไปได้
มายถึงฟังค์ชั่นครับ แต่ผมไม่ค่อยชอบครับรุ่นนี้
ปล.ความเห็นส่วนตัว
เรน2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2005 21:21  

จะเป็นสมาร์ทโฟนเหมือนกัน แต่ผมว่าน่าสนใจน้อยกว่า

หากจะใช้โทรศัพท์ที่การมีฟังก์ชันครบครันแบบคอมพิวเตอร์มือถือ ผมว่าซื้อคอมพิวเตอร์มือถือดีๆ ซักเครื่องให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย ส่วนโทรศัพท์ก็ใช้แบบธรรมดาๆ ดีมั๊ยครับ

อีกเครื่องหนึ่งที่น่าสนใจก็โมโตตัวที่เป็นลีนุกซ์อ่ะครับ ผมจำชื้อรุ่นไม่ได้ โปรแกรมอาจจะไม่หลากหลายนักแต่ผมว่ามันครบสมบูรณ์ดีทีเดียว แล้วก็รู้สึกว่าทั้งชุดจะ
veezar8
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2005 09:53  

ซื้อมาแล้วเมื่อวาน 28/02/05 ราคาศูนย์ IEC 24500 บาท ต่อเค้าเหลือ 23900 บาท

ซื้อกับพี่ชาย ตอนแรกว่าจะเอา 7710 2 เครื่อง ทีนี้ ผมเลยให้พี่ซื้อ P910 จะได้เปรียบเทียบกัน

เพราะผมเน้นกล้อง พี่ผมเน้นออแกไนซ์

7710 ตอนแรกผมไม่ชอบเลยนะ แต่พอเห็นตัวจริง สวยมาก บางดีด้วย ถึงจะใหญ่ไปหน่อย แต่ก็จับถนัดมือดี เมื่อเราเริ่มชินมือแล้วอ่ะ เมนูการใช้งานไม่ยากนะคับ คงเป็นเพราะเคยใช้โนเกียมาหลายรุ่นมั่ง ผมเลยคิดว่าไม่ยาก

วันนี้กะจะลงโปรแกรมไทยที่ให้มาด้วย ไว้จะมาเล่าต่อนละกันคับ วันนี้ขอไปศึกษามันเพิ่มอิกซักหน่อย
lennox
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2005 03:48  

ตอนนี้ใช้อยู่ค่ะ

ใช้ยากนิดหน่อย แต่พอชินแล้วก้อโอเคเลย

ฟังเพลงเสียงดีมาก ชอบ
fah_3b
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??? 7710 ??????????? nokia ??? ??????????
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2005 12:00  

ขอประกาศหน่อยนะ รีบอ่ะ
อุปกรณ์ครบทุกอย่าง เพิ่งซื้อมา พอดีจะเปลี่ยนรุ่น ขาย 2 หมื่นนะ ต่ำกว่า nokia ตอนนี้ 4500 อ่ะ ใครอยากซื้อแพงกว่านี้ก็บอกได้นะ แต่ต่ำกว่านี้ไม่ไหว fah_3b@hotmail.com คุยกันทางเมล์ หรือ msn เลยนะ
.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2005 17:46  

น่าใช้นะครับ....แต่ขนาดเครื่องใหญ่กว่า Pocket PC เสียอีก......ทำไมไม่ทำให้เล็กกว่าครกสักหน่อยก้อไม่ได้
เรน ..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2005 21:13  

ดูหนังฟังเพลงเป็นต้น ก็เป็นอีกตัวนะครับที่คิดว่าน่าจะมาแรงในกลุ่ม กระแสความนิยมของโทรศัพท์มือถือติดกล้องดิจิตอลในตัว และการหันมาใช้สมาร์ทโฟนแทนการใช้
yeah
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Mar 2005 17:09  

how to close app ???
An
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Mar 2005 01:14  

สอบถามผู้ใช้ท่านอื่นนะคะ ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ต้องใช้เวลาชาร์ตถ่านนานประมาณกี่ชั่วโมงเหรอคะ แล้วการชาร์ตควรเปิดหรือปิดเครื่องแล้วชาร์ตดีคะ เพราะลองชาร์ตแล้วรู้สึกว่ากว่าถ่านจะเต็มใช้เวลานานมากเลยค่ะ เลยอยากลองสอบถามผู้ใช้ท่านอื่นค่ะว่าเป็นยังไงค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
ราคา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : keyboard
วันที่โพสท์ : 13 Mar 2005 12:30  

เมื่อไหร่ราคาจะตก อยากรอจนถึงสิ้นเดือน ราคาจะตกไหมเนี่ย แล้วจะมีอะไรดีกว่านี้ไหมคะ จนกว่าจะถึงสิ้นเดือน
newzzzzz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????? 7710 ???????????????????? ??????????
วันที่โพสท์ : 16 Mar 2005 21:37  

ขาย Nokia 7710 ซื้อจาก TG Shop สภาพใหม่เอี่ยม อุปกรณ์ครบไม่เคยหล่น ไม่มีรอย

ดูรายละเอียดเครื่องได้ที่ http://www.nokia.co.th/nokia/0,,66116,00.html

ในกล่องมี
- SD Card 128 Mb
- ซองหนัง
- คู่มือภาษาไทย+อังกฤษ
- CD โปรแกรมภาษาไทย + Dict
- CD โปรแกรม Nokia PC Suit
- หูฟัง Stereo
- ปากกา Stylus อันสำรองอีก 1 อัน
- สาย Datalink
- ที่ชาร์ตแบต

และตัวเครื่องได้แปะกันรอยหน้าจอแล้วด้วย

ทั้งหมดนี้ขายเพียง 19,500 โทรมาที่ 014466778 แล้วค่อยนัดเจอเพื่อรับของ
hiwataru
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Nokia 7710 -6630
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2005 19:54  

คือว่าเราตัดสินใจไม่ถูกอ่ะ ว่าจะซื้อรุ่นไหนดี ระหว่าง 7710 กับ 6630 คือเรากลัวซื้อแล้วราคามันร่วงอ่ะ เหมือนเครื่องเก่าเราอ่ะ แล้วก็ช่วยเปรียบเทียบด้วยว่าระหว่าง 2 รุ่นนี้รุ่นไหนดีกว่า
เรน3
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Mar 2005 00:15  

Nokia 7710 จะเข้ามาที่เมืองไทยเมื่อไหร่แล้วราคาจะเป็นอย่างไง ถ้าไครทราบแล้วช่วยบอกกันด้วยนะครับ อีกอย่างถ้าไครพอจะมีข้อมูลเกี่ยวกับ 7710 ก็ช่วยแนะนำกันหน่อยนะครับ ตอนนี้ใช้ P900 อยู่ แต่เห็นว่า 7710 กำลังมาแรงก็เลยคิดจะเปลี่ยนอยู่ พอมีข้อมูลที่ www.nokia.com/widescreen อยู่บ้างแต่ไครมีรายละเอียดมากกว่านี้ก็ช่วยบอกกันด้วยนะครับ
7710
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2005 14:21  

ใครอยากได้ขายให้ไม่แพงนะฮะ 18200 ติดต่อ091538217
..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2005 16:08  

ใหญ่เกินงาม Wink
CHICHIMARU
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2005 19:18  

ทำไมที่นาซ่าราคาถูกจัง รึว่าเว็บเค้าอับราคาผิด 15760 เอง ใครช่วยยืนยันหน่อยครับ
http://www.nasaphone.com/pricelist/pricelist.html
คุงโก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Apr 2005 20:51  

CHICHIMARU ผู้เขียน:
ทำไมที่นาซ่าราคาถูกจัง รึว่าเว็บเค้าอับราคาผิด 15760 เอง ใครช่วยยืนยันหน่อยครับ
http://www.nasaphone.com/pricelist/pricelist.html

ไปดูมาแล้วครับ เค้าเขียนผิด !!
ขำขำ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????
วันที่โพสท์ : 09 Apr 2005 23:48  

รอ 7710i ดีกว่า จอ2แสนสี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2005 05:59  

7710 มีวิทยุ มั้ย

ถ้ามี และดีกว่า 6260 ป่าว ( 6260 การให้เสียงแย่นะ )

6260 ไม่ค่อยมีไร นอกจากเล่นยิมนาสติกได้ ( หมุนได้ )

สเตอริโอ mp3 ล่าครับ.....เสียงชัดมั้ย

กล้องไม่ค่อยแคร์ เพราะรู้ว่า เอาอะไรกะมือถือไม่ค่อยได้

ด้านออแกไนซ์ เวิร์คมั้ยครับ .....

เท่าที่คุยๆกะคนที่ใช้มา ส่วนใหญ่บอกว่า ดีกว่า P910นะ

โทษด้วยที่ถามเยอะ

กำลังลังเล ตัวนี้ กะ Asus P505 น่ะครับ
NK TOGETHER
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Apr 2005 21:43  

ราคาตกไวดีแท้
@^_^@
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2005 21:51  

เรไปดูที่ร้านมา เค้าบอกสรรพคุณมาโม้ดเลย อยากได้มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
กล้องก็ชัดนะที่ดูๆอ่ะ เสียงก็ดี เห็นเค้าบอกว่าพิมพ์งานได้ด้วยนี้(ไม่รู้จริงป่าว)เหมือน Palm เลยนะเราว่า เครื่องประมาณ 20,000 กว่าบาท ตอนนี้กำลังเก็บตังค์ซื้ออยู่ โทรศัพท์แบบนี้แหละที่ใฝ่ฝันมานาน Shocked Razz Rolling Eyes Applause ที่เมืองไทยก็มีขายแล้วนี่แต่ยังไม่ฮือฮาเท่าไหร่
(( YellOwFeVer ))
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ????????????????
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2005 14:01  

Very Happy เราใช้อยู่ ได้มาตอนวันเกิด เราว่าดีนะ ชอบ ตอนไปดูงานที่ฮ่องกงกับจีน ก็เอาไปด้วย ถึงจะโทรออกไม่ได้ (เพราะไม่ได้เปิดใช้ต.ป.ท) แต่ก็สามารถใช้งานด้านอื่นได้เพียบ ถ่ายรูปของที่ต้องซื้อ พิมพ์รายละเอียดงานลงใน document สเก็ตท์รูปงานลงใน Image ถ่ายวิดีโอเล่นตอนเหงาๆ อัดเสียงบรรยากาศ ละก็เสียงเจ้านายสั่งงานได้ด้วย พอกลับมาเราก็ copy ลงในคอม ตอนโอนงานลงคอม เจ้าโปรแกรมที่ลงไว้ก็จะแปลงไฟล์ให้เลย เราก็สามารถเปิดไฟล์งานมาอ่าน และ Print ออกมาเป็นเอกสารการทำงานได้ เราติดแค่เรื่องตอนโทร หรือรับสายเข้า ถ้ารีบ ๆ มันไม่ค่อยคล่องตัวเหมือนตอนใช้ 6600 แล้วก็เรื่องเกมส์ มันยังมีรองรับ 7710 น้อยมาก แต่ไม่เป็นไร ยังไงเราก็ชอบเจ้านี่มาก ใครไม่ชอบก็ไปใช้ 9300 หรือรุ่นอื่นแทนแล้วกันนะ

Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes

LoVe mE LovE mY 7710

Very Happy Very Happy Very Happy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ?????????????
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2005 14:05  

เรามีพิมพ์บรรยายใต้รูปลงไว้ด้วย แล้วมานหายปายหนายอ่ะคะ
beelzebub
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2005 22:31  

Anonymous ผู้เขียน:
7710 มีวิทยุ มั้ย

ถ้ามี และดีกว่า 6260 ป่าว ( 6260 การให้เสียงแย่นะ )

6260 ไม่ค่อยมีไร นอกจากเล่นยิมนาสติกได้ ( หมุนได้ )

สเตอริโอ mp3 ล่าครับ.....เสียงชัดมั้ย

กล้องไม่ค่อยแคร์ เพราะรู้ว่า เอาอะไรกะมือถือไม่ค่อยได้

ด้านออแกไนซ์ เวิร์คมั้ยครับ .....

เท่าที่คุยๆกะคนที่ใช้มา ส่วนใหญ่บอกว่า ดีกว่า P910นะ

โทษด้วยที่ถามเยอะ

กำลังลังเล ตัวนี้ กะ Asus P505 น่ะครับ

วิทยุมีครับแถม menu ของวิทยุก้สวยดีครับ
MP3 เพราะมากๆครับ ขนาดฟังผ่าน loudspeaker ยังให้ความรู้สึกที่ดีเลยครับ
กล้องก้ work ครับ ชัดพอควร แต่ก้อย่าหวังมากอะคับ หุหุ
ส่วน organizer ผมว่างั้นๆอ่ะ สูสีกะ p910 (แต่ผมชินกะ nokia interface มากกว่า ^^)
BioX
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2005 20:53  

ต้องเจอรุ่นี้ครับบ้าไปเลย
pink
Year's Star

หัวข้อ : ??????????????????
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2005 19:24  

ตอนนี้ราคาอยู่ที่เท่าไหร่อ่ะ อยากรู้จังเลย ที่ศูนย์โนเกียด้วย
guesst
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 May 2005 01:03  

แล้วถ้าใช้ไปซักระยะนึงจะมีปัญหาอะไรกะหน้าจอมั้ยคะ เพราะเป็นทัชสกรีนคงต้องสัมผัสบ่อยมากจะแฮงค์เหมือน ทอร์คกิ้งดิคทัชสกรีนบางตัวมั้ยคะ
55555555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2005 22:02  

เวลาโหลดจากเครื่องเก่า (K700) มายัง 7710 มันไม่อ่านภาษาไทยง่ะ
มันขึ้นเป็น สี่เหลี่ยม
แถมแผ่นภาษาไทย TARA มา ก็ใช้ได้ 15 วัน ต้องลงทะเบียนด้วย
แต่ยังไม่ได้ลงทะเบียบเรย

ขอคำแนะนำด้วยเน้อพี่น้อง
[S]merb
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2005 22:38  

ผมว่าเสียงมันชัดดีนะคับ ใสมากๆ ส่วนตัวผมไว้ฟังเพลงอ่ะ เหมือนได้ i-pod +มือถือ+กล้องดิจิตอล แค่นี้ก็คุ้มแล้วคับ ในราคา20000กว่า แต่จะเก็บเพลงได้ค่อนข้างน้อย ถ้าเปลี่ยนmemory เป็น512 ก็เก็บได้สุดๆอ่ะคับ ที่บอกว่าดีกว่าipod เพราะว่ามันมีลําโพงมาในตัว เปิดฟังได้เลย ไม่ต้องมาหาลําโพงหรือหูฟังอ่ะคับ กล้องก็ค่อนข้างชัดนะคับ แต่การเปิดดูรูปอาจจะใช้เวลาสักระยะหนึ่ง เพราะfile รูปค่อนข้างใหญ่และละเอียด รอนานเหมือนกัน อัด vdo ก็ได้1ช.ม ครับ ดูดเสียงเข้าไมค์ได้ค่อนข้างดี แต่พอขยายภาะเต็มจอแล้วไม่ชัดเท่าที่ควร การใช้งานโทรศัพท์ลําบากเหมือนกันครับ แต่นานๆเข้าเด๊ยวก็ชินเอง โปรแกรมdictionary ก็พอใช้งานได้ครับ พอถูไถ ส่วนตัวแล้วคิดว่าการใช้งานในแต่ละfunctionอาจจะไม่ดีมากที่สุด แต่ก็ครอบครุมการใช้งานได้หลายอย่างครับ คุ้มครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ????????? 7710 ?????? 7710 ?????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 25 May 2005 18:10  

ตอนนี้ที่ใช้อยู่ก็ติดขัดแค่เรื่องการใช้งานโทรศัพท์อย่างเดียวอ่ะค่ะ เรื่องอื่น ๆ ชอบบบ โดยเฉพาะเรื่องของการฟังเพลง เคยนึกนอกใจอยากลองใช้ N9300 แต่พอได้ลองใช้ของเจ้านายอยู่แป๊บนึง โห.. รีบกลับมาหา N7710 ของเราทันที ปัญหาเรื่องการโทรก็คือมันไม่ค่อยถนัดถ้าเอามาแนบหู ก็เลยใช้หูฟังไปก่อน กะลังมองหาบลูตุ๊ดอยู่

ใครที่ใช้ 7710 และรัก 7710 แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้นะ

ที่ 09 244 69 01
หรือ ที่นี่เลย jupiter1615@yahoo.com
ยินดีซาเหมอจ่ะ

Very Happy Very Happy Very Happy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ???????????
วันที่โพสท์ : 26 May 2005 17:41  

Wink อยากคุยกันเฉพาะเรื่อง mobile mobile กับคนที่สนใจจริง ๆ เท่านั้นนะคะ

thank ค่ะ

Borat
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2005 16:53  

PraBDa~ ผู้เขียน:
ได้มาเหมือนกันครับ !

แฟนซื้อให้เนื่องในวัน ...Valentine... แหะ แหะ Laughing

ลองเล่นดู OK มากเลยครับ (แต่ตอนนี้แฟนผมเล่นอยู่)

แล้วแฟนผมซื้อมาได้ในราคา "ถูก มาก มาก" (ไม่ได้โม้นะครับ!)

ราคา 14,000 บาท หุหุหุ (พอดีกว่ารู้จักกับคนนำเข้าโทรศัพท์ยี้ห้อ Nokia)
นี่ได้ในราคาที่นำเข้าเลยนะครับ Very Happy

ปฏิบัติการถือว่า OK มาก มาก !

พอดีผมใช้ N-gage นำมาเปรียบเทียบกัน !

ความยาวเท่ากัน ความกว้างเท่ากัน น้ำหนัก 7710 หนักกว่านิดหน่อย (นิดหน่อยจริงๆครับ)
ทุกอย่างถ้าเทียบรูปลักษณ์พายนอก ความยาว กว้าง สูง ทุกอย่าง เท่ากันหมด !
เรื่องน้ำหนัก 7710 หนักกว่าแน่นอนครับ แต่ ! นิดเดียวจริงๆครับ

เอาไว้แค่นี้ก่อนดีกว่า ไว้ไงเดี๋ยวเล่นจนชำนานแล้วเดี๋ยว มาบอกเล่ากันต่อแล้วกันครับ

นำเข้ามาจากใหนหรอครับ Shocked ถูกจังเลย อยากได้มั่กๆ Very Happy
ซัน....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2005 13:15  

ช่วยลงรูปที่ถ่ายจาก 7710 ให้ดูหน่อยได้มะคะ นะๆๆๆๆ ขอบคุนค่ะ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Samples....
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2005 23:29  

pictures from my 7710 kaaaa....@^__^@
มาม่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2005 21:28  

ตอนนี้ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ว่าจะซื้อ............
Jah_again
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : UP ???????????
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2005 10:52  

อยากรู้ว่า 7710 สามารถ up เมนูเป็นภาษาไทยได้รึเปล่า เท่าที่ฟังมาเค้าบอกว่าการ up เป็นการเขียนภาษาไทยของเครื่อง 7710 คือการเขียนส่ง sms และเขียนภาษาไทยในเครื่องแต่ไม่มีเมนูไทยนะค่ะ

ไม่ทราบว่ามีใครจาพอให้ข้อมูลนี้ได้บ้างคะ กำลังตัดสินใจ :wink:
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ????????? ????????? ? ???? ?
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2005 22:48  

หวัดดีจ่ะ สำหรับพี่ ๆ น้อง ๆ ที่มีเจ้า 7710 ไว้ในครอบครองแล้ว
หรือแม้แต่คนที่สนใจ และกะลังตัดสินใจ ลังเล ๆ หาข้อมูลของ 7710 อยู่

เราในฐานะที่ใช้ 7710 มาหลายเดือนแล้ว
ขอแนะนำให้มือใหม่หัดถือ หรือมือเก่าหาข้อมูลใหม่
ไปที่นี่เลย
http://www.flashfly.net/forums/viewforum.php?f=59&sid=c7e1a5eee2368d83cdaf0c6c43dfec1e

ประมาณว่าได้แน่ ข้อมูล 7710 แบบ จะ จะ
เรารัก 7710 อ่ะนะ
เลยไม่อยากให้ใครที่กะลังตัดสินใจอยู่ ต้องมาผิดหวัง
เพราะการซื้อแบบไม่มีข้อมูล

nickyy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2005 20:14  

ตอนนี้ราคาอยู่ที่เท่าไหร่แล้วครับ
Butter*scotcH
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2005 19:36  

ไปดูมาที่เซ็นทรัลบางนา ร้านใหญ่ๆไม่มีของขายเลยซักร้าน
ราคาแล้วแต่ร้านค่ะ ถูกสุดที่เจอ 19900 แพงสุด 24000
my;iN
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2005 23:35  

เราว่าดีนะ มีพวก microsoft office ด้วย แต่หญ่าย ไปหน่อยอะ

สรุปคือชอบนะ Very Happy
Pboon_t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?????? mp4 ????
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2005 10:05  

7710 รองรับ mp4 ป่าวหรือต้องลงโปรแกรมเพิ่ม
-วีดีโอที่อัดเป็นแบบไหน สกุลนะ
pink
Year's Star

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2005 17:15  

ว่า7710 รุ่นนี้ทำที่เอารูปที่ถ่ายมาทำเป็นmovieได้อ่ะป่าวที่เปงเหมือน powerpointอ่ะ เลื่อนที่ละหน้าพร้อมเพลงกะกรอบด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Nokia 7710 - Purely Sensational
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2005 10:28  

รุ่นนี้ เวลาฟังเพลงอยู่ ถ้ามีคนโทรเข้ามา พอวางไป มันจะไม่ต่อเพลงให้ใช่ป่ะคับ ไม่เหมือน n-gage เนอะ
taiki-aik
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: Nokia 7710 - Purely Sensational
วันที่โพสท์ : 14 Aug 2005 23:57  

รุ่นนี้ เวลาฟังเพลงอยู่ ถ้ามีคนโทรเข้ามา พอวางไป มันจะไม่ต่อเพลงให้ใช่ป่ะคับ ไม่เหมือน n-gage เนอะ

firmware 4.01 สามารถเล่นเพลงต่อหลังจากวางสายได้แร้วครับ
htyrur
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2005 13:38  

ตอนนี้เพิ่งวื้อมาใช่ใช้ยากนะแต่ก้อเริ่มชินแล้วถ้าใช่มือถือไม่เก่งแนะนำซื้อรุ่นอื่นดีก่าแต่เล่นเวบะภาพสวยมาก
sittidade
Year's Star

หัวข้อ : ????????????????????????????????????????????????????????7710 6630
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2005 22:35  

htyrur ผู้เขียน:
ตอนนี้เพิ่งวื้อมาใช่ใช้ยากนะแต่ก้อเริ่มชินแล้วถ้าใช่มือถือไม่เก่งแนะนำซื้อรุ่นอื่นดีก่าแต่เล่นเวบะภาพสวยมาก
sittidade
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????????????????????????????????????????????????????????7710 6630
วันที่โพสท์ : 23 Aug 2005 23:22  

ซื้อมาเท่าไหร่ครับ ตอนกำลังดูเทียบอยู่ 7710 และ 6630 แต่ 6630 เพื่อนเราจะเอามาให้จากญี่ปุ่นต้องแก้ อีมี่ หรือบอร์ดไม่แน่ใจ(ใครรุ้ คิดว่าเลือกอย่างไหนดีครับ
taiki-aik
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ????????????????????????????????????????????????????????7710 6630
วันที่โพสท์ : 04 Sep 2005 16:56  

sittidade ผู้เขียน:
ซื้อมาเท่าไหร่ครับ ตอนกำลังดูเทียบอยู่ 7710 และ 6630 แต่ 6630 เพื่อนเราจะเอามาให้จากญี่ปุ่นต้องแก้ อีมี่ หรือบอร์ดไม่แน่ใจ(ใครรุ้ คิดว่าเลือกอย่างไหนดีครับ

ถ้า Eng ไม่แกร่ง และชอบเล่น program เยอะ
กล้องชัดแจ๋ว + zoom 6 เท่า
ซื้อ 6630 ดีกว่าครับ ตัวนี้มีเมนูไทยด้วยคับ
แต่ถ้าชอบ multimedia สุดยอด
ฟังเพลงตึ๊บๆ ฟังวิทยุ ดู vdo แบบใหญ่สะจาย
เลือก 7710 ครับ Razz
Pboon_t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 7710 ??? 3230 ???????????????...
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2005 11:54  

อยากทราบว่า 7710 สามารถทำอะไรได้บ้าง
และ 3230 ทำอะไรได้บ้าง
และข้อต่างระหว่าง 3230 กับ 7710 มีอะไรบ้าง
พอดีจะซื้อกำลังเลือกอยู่

ปล.7710 จะมีความสามารถคล้ายกับ PDA ป่าว รบกวนตอบด้วยครับ
taiki-aik
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: 7710 ??? 3230 ???????????????...
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2005 10:12  

Pboon_t ผู้เขียน:
อยากทราบว่า 7710 สามารถทำอะไรได้บ้าง
และ 3230 ทำอะไรได้บ้าง
และข้อต่างระหว่าง 3230 กับ 7710 มีอะไรบ้าง
พอดีจะซื้อกำลังเลือกอยู่

ปล.7710 จะมีความสามารถคล้ายกับ PDA ป่าว รบกวนตอบด้วยครับ

features ที่เหมือนๆกันก่อนนะครับ
กล้อง 1.23 mega pixel (1280 x 960)
โดยใน 7710 ต้อง up เปน fw 4.01 ถึงจาถ่ายได้ ถ้าไม่อัพจาถ่ายได้ที่ 1 mega pixel (1152 x 864)
รองรับ visual radio ละ วิทยุธรรมดาทั่วๆไป
มี music player ครับ ใน 7710 จาเป็นระบบ stereo แต่ไม่มี equaliser ส่วนใน 3230 เป็นระบบ mono
ลำโพง 7710 ให้เสียงที่ดีกว่า 3230 เอามาก ฟังดูดีมีมิติ
ระบบที่ใช้ 7710 ใช้ symbian 7.0s series 90 platform ส่วน 3230 ใช้ symbian 7.0s series 60 platform
รองรับ theme ทั้งคู่
application ของ 7710 มีค่อนข้างน้อย เนื่องจากเป็น platform ใหม่ และไม่แน่ว่า Nokia จาพัฒนา platform นี้ต่อไปหรือไม่ Question
application ของ 3230 มีรับรองเยอะมาก เพราะเป็น platform เดียวกับพี่ๆ 7610 6670 สามารถลงโปรแกรม เกม ด้วยกันได้ Wink
ด้าน connectivity 7710 มีแค่ bluetooth ส่วย 3230 มีทั้ง bluetooth และ infrared และทั้งคู่สามารถเชื่อมเน็ตผ่าน EDGE ได้คับ
ส่วนความสามารถด้าน PDA ผมไม่เข้าใจคำถามคุณเท่าไหร่
แต่ 7710 ก้มี organizer เหมือนที่มือถือทั่วไปมีนะคับ แค่ละเอียดกว่า พวก ปฎิทิน to-do list, note, sync อาไรพวกนี้น่ะคับ
nutzna
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2005 23:59  

คือตอนนี้ผมลังเลอยู่อะคับว่าจาใช้ O2 หรือ 7710 ดีอยากรู้ขอแตกด้านการใช้งานอะคับ O2 ฟังเพลงแบบสเตอดิโอหรือป่าวอะคับ แล้วอยากอย่างคืนเวลาเล่นเกม 7710 ต้องเล่นแบบสัมพัสหน้าจาช่ายหรือป่าวคับ ช่วยตอบหน่อยนะคับ ค่อยใจอยู่ 2เรื่องอะคับ ที่เหลือไม่เท่าไหร่อะคับ
taiki-aik
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2005 23:44  

nutzna ผู้เขียน:
คือตอนนี้ผมลังเลอยู่อะคับว่าจาใช้ O2 หรือ 7710 ดีอยากรู้ขอแตกด้านการใช้งานอะคับ O2 ฟังเพลงแบบสเตอดิโอหรือป่าวอะคับ แล้วอยากอย่างคืนเวลาเล่นเกม 7710 ต้องเล่นแบบสัมพัสหน้าจาช่ายหรือป่าวคับ ช่วยตอบหน่อยนะคับ ค่อยใจอยู่ 2เรื่องอะคับ ที่เหลือไม่เท่าไหร่อะคับ

ผมว่า o2 ใช้งานได้หลากหลายกว่านะครับ
o2 ฟังเพลงแบบ stereo คับ ใช้ window media player เล่น
โดย o2 เปน window os ซึ่งจามีรูปแบบเหมือนคอม xp ไม่ผิดเพี้ยนเลย
7710 เปน symbian os แต่การใช้งานก้ไม่ต่างกับคอมมากนัก นอกจากรูปแบบของ icon
7710 เล่นเกมเลือกได้ทั้งกดจากจอสัมผัสกับkeypadอะคับ
Bikk
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : ??????? 7710 ?? MOTO E680 ???????????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2005 20:57  

ระหว่าง 7710 กะ MOTO E680 อันไหนดีกว่ากันช่วยพิจารณาด้วยคร้าบบบบบ Shocked
itty
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ????????? 1 ?????????????????
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2005 00:37  

จะซื้อมือ 1 อ่ะค่ะหาได้ที่ไหน เอาแบบว่า ห้างไหน ร้านไหนเลยอ่ะค่ะ
Bikk
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2005 01:09  

กระทู้นี้มันล่มสลายแล้วหรือออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออ Sad
pinkk
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2005 08:53  

ถ้าขาย7710ตอนนี้ เท่ารัยหรอค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2005 00:52  

pinkk ผู้เขียน:
ถ้าขาย7710ตอนนี้ เท่ารัยหรอค่ะ

คราวก่อนขายไปร้านรับ 10000 ถ้วนๆ งับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Dec 2005 03:07  

อยากทราบว่ารุ่นนี้เสียงMp3กระหึ่มรึป่าวอะ
- -a
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 2th hand
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2006 10:31  

อยากรุว่า ถ้าซื้อ7710 มือ2 จะอยู่ที่เท่าไหร่เหรอคะ
taiki-aik
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: 2th hand
วันที่โพสท์ : 08 Jan 2006 15:50  

- -a ผู้เขียน:
อยากรุว่า ถ้าซื้อ7710 มือ2 จะอยู่ที่เท่าไหร่เหรอคะ

มือ 2 อยู่ราวๆ 13500 - 14500 ครับ
ตามแต่สภาพและของแถมครับ
taiki-aik
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jan 2006 15:51  

อยากทราบว่ารุ่นนี้เสียงMp3กระหึ่มรึป่าวอะ

กระหึ่มมากครับ
ตั๊ก 01 2956145
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jan 2006 08:42  

ต้องการขาย 7710 สภาพดีมาก มาก เพราะใช้เองค่ะ เครื่องศูนย์ โนเกีย ซื้อตอน 24500
ขาย 13500 ค่ะ
FangFang
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jan 2006 13:03  

ไม่ทราบว่ามีเว็บที่ให้โหลด Theme กะเกมส์ฟรีบ้างมั้ยคะ..เพิ่งได้เครื่องต่อจาพี่อ๊ะค่ะ Razz
lek.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2006 08:56  

ใครมี File Update Firmware 4.1 บ้างครับ อยากได้ความเร็วเพิ่มและ
โทรได้ในแนวตั้งน่ะครับ

เพื่อนๆ คนไหนเก็บไว้ ช่วยส่งมาให้หน่อยครับ

Sirichai.Su@kasikornasset.com
lek_sirichai@yahoo.com

ขอบคุณครับ
เล็ก
cunio
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2006 13:50  

ตั๊ก 01 2956145 ผู้เขียน:
ต้องการขาย 7710 สภาพดีมาก มาก เพราะใช้เองค่ะ เครื่องศูนย์ โนเกีย ซื้อตอน 24500
ขาย 13500 ค่ะ

10000 ถ้วน ได้ไหมอ่า ^^ ถ้าได้โพสเยยน๊า
โอ๊ะโย๊ะโย๊ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2006 15:03  

ตอนนี้ราคามือสองตกอยู่ประมาณเท่ารัยหรอคับ
เล่นไปบ่นไป
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 7710 ?????????????????????????
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2006 18:54  

ใช้ 7710 มาตั้งแต่ปลาย ก.พ. ปีก่อน
ให้เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ลง ธาราไทยกับ ธาราดิก ให้
ส่วนโปรแกรมอื่น ๆ โนเกีย ก็มาลงให้ ตอนจัดงานอบรมคนใช้ 7710 ตอนกลางปีที่แล้ว

ตอนนี้ใกล้จะหมดประกันแล้ว เลยเอาไปอัพเกรดเสียหน่อย

อ่านจาก smart-mobile ว่า ที่ โนเกีย-มาบุญครอง มีให้ อัพเกรด
เรา ซึ่งอยู่ใกล้เซ็นทรัลปิ่นเกล้า เลยตัดสินใจไปมาบุญครอง
(ก็ในบอร์ดนั้น บอกว่า ที่ปิ่นเกล้า บริการไม่ดี)

ใกล้เที่ยง วันที่ 7 พอไปถึง พนักงานบอกว่า ที่นั่นไม่มี โปรแกรม 7710 ต้องไปอัพเกรด ที่ เซ็นทรัลปิ่นเกล้า หรือ ชั้น 29 ตึกเอสเอ็ม สนามเป้า หรือ ที่ ซีคอน หรือ ที่ อีกแห่งจำไม่ได้
(ในบอร์ดนั้น บอกที่ โนเกียมาบุญครอง อัพเกรดได้)

ไหน ไหน ก็มาถึงมาบุญครองแล้ว ไม่อยากกลับไปเซ็นทรัลปิ่นเกล้า เลยไปที่ เอสเอ็ม สนามเป้า แทน (จะได้ไปดูที่ใหม่ ๆ ด้วย)
ไปถึงตอนบ่าย 2 ทิ้งเครื่องไว้ 1 วัน พอใกล้เที่ยง ก็มี โทร.มาบอกว่า ให้ไปรับเครื่องได้
(แล้วทำไมบอร์ดนั้น บอกว่าต้องทิ้งไว้ 3-4 วันล่ะ)

F/M จากเดิม 2 กว่า ๆ อัพเกรดเป็น 4.10

พอจะให้ลงโปรแกรม ธาราไทย/ธาราดิก ให้แทนที่ถูกลบไป
พนักงานบอกว่าที่นี่ ไม่มี ต้องไปลงที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้า
(ไหง เป็นอย่างงั้นไปได้ อุตส่าห์ไม่ไป เซ็นทรัลปิ่นเกล้าแล้วเชียว)

ในที่สุดต้องซมซานกลับไป เซ็นทรัลปิ่นเกล้า
รอคิวนานหน่อย แต่ไม่เป็นไร ระหว่างรอได้ชาร์จแบตฟรี
เกือบทุ่มครึ่ง ก็ลงโปรแกรมธาราไทย จนได้ แต่ ธาราดิก ไม่มีเสียอีก
(พนักงานที่นี่ ก็บริการดีนี่นา ในบอร์ดทำไมบอก ใช้ไม่ได้)

เช้าวันที่ 8 โทร.ไปลงทะเบียนใช้ ธาราไทย เรียบร้อย

เจอปัญหาเข้าแล้วสิ
เมื่อก่อน ธาราไทย ใช้ฟอนต์เวป/อีเมล์ ก็อ่านไทย พิมพ์ไทย ใน message ได้ พอไปอัพเกรดแล้ว ปรากฎว่า ภาษาไทยกลายเป็นสี่เหลี่ยม ถ้าจะอ่านไทยพิมพ์ไทย ก็ต้องไปปรับธาราไทย ให้ใช้ ฟอนต์มาตรฐาน เวลาจะเข้าเวป ก็ต้องไปเปลี่ยนให้เป็นฟอนต์เวป/อีเมล์
(ทำไมต้องเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ด้วยวะ)

พอไปเปิด Document ปรากฏว่า ไม่ว่าจะใช้ฟอนต์มาตรฐานหรือฟอนต์เวป ชื่อเรี่องภาษาไทย เป็นสี่เหลี่ยมตลอด แต่ถ้าเปิดไฟล์แล้วสามารถอ่าน/พิมพ์ไทยได้ตามปกติ เลยต้องแก้ปัญหาด้วยการตั้งชื่อไฟล์เป็นภาษาอังกฤษ

โปรแกรม smart movie ที่ลงไว้เมื่อก่อน พอมาเจอ FW ใหม่ ดันเปิดไม่ได้เสียนี่

โปรแกรม World mate ที่เคยซื้อไว้แล้ว กลายเป็น ชุดทดลอง (อีกหน่อยก็ต้องเสียเงินซื้อใหม่)

นี่แค่ครึ่งวัน เจอมา 2-3 กรณี
ยังไม่รู้ว่าจะเจออะไรอีก ที่ไม่ดีเหมือนเดิม

แต่อย่างอื่น รู้สึกว่าจะดีขึ้น เช่น เข้าเวป เร็วกว่าเดิมนิดนึง หรืออาจจะเป็นเพราพอดีะคนใช้น้อย
ลูกเล่นอย่างอื่น ก็ดีขึ้น

ถ้าเจออีก
วันหลังจะมาบ่นต่อ
เอกนริศ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2006 21:43  

สนใจสำหรับที่ขาย 13500 แต่ลดราคาได้ไหมจะรอนะครับ
วิทวัส มั่งมี
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2006 20:39  

พี่ๆทั้งหลายคับช่วยบอกผมหน่อยจิว่า7710ราคามือ1เท่าไหร่เพราะจาซื้อแต่ไม่รู้จะซื้อมือ1ได้ที่ไหนอ่าคับ.........
ตอบให้เด้อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2006 15:22  

วิทวัส มั่งมี ผู้เขียน:
พี่ๆทั้งหลายคับช่วยบอกผมหน่อยจิว่า7710ราคามือ1เท่าไหร่เพราะจาซื้อแต่ไม่รู้จะซื้อมือ1ได้ที่ไหนอ่าคับ.........

มือ1 มีเยอะคับ 22000 บาท ที่ฟิวเจอร์นะ แต่มือสองจะถูกกว่ากันเยอะจ้าประมาณ 13000-14000
KnoT_Yo!!!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2006 15:36  

ผมว่าใช้ 7700 แล้วดูแนวกว่ากันเยอะ ....เท่าที่ดู7710มีแต่ผู้หญิงก่ะตุ้ดใช้อ่ะ
จริงๆ 7710ก็มีอะไรที่น่าใช้ แต่ติดแค่ว่าถ้าเราใช้คนอื่นจะคิดว่าเราเป็นตุ๊ดตามกระแสรึเปล่า

ฉะนั้น 7700 เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด ใครทราบบ้างว่า 7700 มีขายที่ไหนบ้างช่วยโพสท์ไว้ด้วย

ขอบคุณคร้าบ
เล่นไปบ่นไป
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2006 18:14  

KnoT_Yo!!! ผู้เขียน:
ผมว่าใช้ 7700 แล้วดูแนวกว่ากันเยอะ ....เท่าที่ดู7710มีแต่ผู้หญิงก่ะตุ้ดใช้อ่ะ
จริงๆ 7710ก็มีอะไรที่น่าใช้ แต่ติดแค่ว่าถ้าเราใช้คนอื่นจะคิดว่าเราเป็นตุ๊ดตามกระแสรึเปล่า

ฉะนั้น 7700 เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด ใครทราบบ้างว่า 7700 มีขายที่ไหนบ้างช่วยโพสท์ไว้ด้วย

ขอบคุณคร้าบ

7700 รูปร่างเป็นอย่างไร ในแคตตาลอกโนเกีย ก็ไม่เห็นมี

ตอนผมไปอบรมการใช้ 7710 รวม 2 ครั้ง
คนที่ไปอบรมส่วนใหญ่จะเป็นผู้ชาย ไม่มีท่าทีว่าจะเป็นตุ๊ดสักคน

ส่วนผู้ที่ต้องการมือ 1 นั้น ควรจะไปซื้อที่ เทเลวิช โดยตรงจะดีกว่า เพราะมีโปรแกรมพิเศษแถมให้ ไม่ต้องไปโหลดจากร้านแถวมาบุญครอง
KnoT_Yo!!!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2006 19:28  

มันก็ใช่ครับ...ตอนคุณไปอบรมมันก็เจอแต่ผูชาย(แมนล้วนๆ)
แต่ตอนนี้คุณมาดูที่มหา'ลัยที่ผมเรียนอยู่สิครับพวกตุ้ดแฟชั่นใช้กันเยอะครับ(เพื่อนที่มันเป็นตุ้ดก็ใช้อ่ะ)หรือไปที่เอแบคก็ได้ครับรุ่นรองๆ จาก7710ก็คือพวกที่เป็นคอลเลกชั่นพวกตระกูล7ทั้งหลายนี่ล่ะคร้าบบ

และก็7700ที่คุณบอกว่าไม่มีในเว็ปนี้...จริงๆ มันยังอยู่ในนี้นะครับแต่คุณต้องหาดูสักหน่อยรู้สึกจะอยู่ในหมวดของโนเกีย ปี2003น่ะครับ เปิดตัวใกล้เคียงกับN-GAGEน่ะครับ

ปล. ผมไม่ได้จงเกลียดจงชังตุ้ดนะครับแต่แค่มันเป็นที่น่าสงสัยที่ว่าทำไมถึงใช้รุ่นนี้กันเยอะจัง
เล่นไปบ่นไป
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2006 20:22  

เพิ่งนึกออก
ทีแรกนึกว่า 7700 เป็นรุ่นใหม่

ก็ 7700 มีขายในยุโรป ปัจจุบันเลิกผลิตไปแล้ว และพัฒนา มาเป็น 7710
ถ้าอยากได้ก็ต้องเป็นมือ 2 และต้องไปหาเอาจากแถวยุโรป
taiki-aik
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2006 23:27  

เล่นไปบ่นไป ผู้เขียน:
เพิ่งนึกออก
ทีแรกนึกว่า 7700 เป็นรุ่นใหม่

ก็ 7700 มีขายในยุโรป ปัจจุบันเลิกผลิตไปแล้ว และพัฒนา มาเป็น 7710
ถ้าอยากได้ก็ต้องเป็นมือ 2 และต้องไปหาเอาจากแถวยุโรป

7700 เค้าไม่ได้เลิกผลิตไปครับ
เค้า cancel รุ่นตังหากครับ
รุ่นนี้ไม่มีขาย มีแต่ prototype
เคยมาจัดที่งาน ict expo ปี 2004 ครับ

สาเหตุที่คาดว่าทำให้ cancel รุ่นนี้นะครับ
1. ขนาดที่ใหญ่ หนากว่า 7710 นิดหน่อย แต่ design มันดูบวมๆ
2. กล้องความละเอียดไม่สูง แค่ระดับ vga
3. เคยอ่าน review เค้าบอกว่ามันมีปัญหาว่า touchscreen กดแล้วจาเข้า program เลย ทำให้ใช้ไม่สะดวก
4. เวลาคุยต้องใช้สันคุย (พอถือก็จาเหมือนกับโทรศัพท์บ้านรุ่นถึกๆ)
5. cpu ต่ำ ไม่แรง (แต่นึกขึ้นได้ 7710 ก็ไม่ค่อยแรง แต่พออัพ 4.10 แล้วแรงขึ้นแยะเลย)
koompat
Year's Star

หัวข้อ : ?????????????????? Tara thai ???7710???????? ?????????????????
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2006 10:47  

คือตอนผมซื้อเครื่องมาเค้าไม่ได้ให้แผ่นโปรแกรมมาด้วยอ่ะครับ ตอนนี้เลยพิมพืไทยอ่านไทยไม่ได้เลย ใครพอมีแผ่นTara thai นี้บ้าง จะขายหรือรบกวนช่วยไรท์ให้หน่อยได้มั้ยครับ มีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่บอกมาเลยครับ ไม่อยากไปศูนย์โนเกียแคร์ที่ปิ่นเกล้าครับเพราะอยู่ไกลมากและไม่มีเวลาไปครับ ใครมีรบกวนช่วยด้วยนะครับ
ที่อยู่ผม คุ้มพัฒน์ พลาเวชกิจ 122/357 ม.3 ถ.ประชาอุทิศ ซอย 76 เขต ทุ่งครุ แขวง ทุ่งครุ กทม. 10140 เบอร์ติดต่อ 01-4043111ครับ ขอบคุณมากครับ
cdumkum
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Suphanburi
หัวข้อ : Re: ?????????????????? Tara thai ???7710???????? ?????????????????
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2006 15:28  

koompat ผู้เขียน:
คือตอนผมซื้อเครื่องมาเค้าไม่ได้ให้แผ่นโปรแกรมมาด้วยอ่ะครับ ตอนนี้เลยพิมพืไทยอ่านไทยไม่ได้เลย ใครพอมีแผ่นTara thai นี้บ้าง จะขายหรือรบกวนช่วยไรท์ให้หน่อยได้มั้ยครับ มีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่บอกมาเลยครับ ไม่อยากไปศูนย์โนเกียแคร์ที่ปิ่นเกล้าครับเพราะอยู่ไกลมากและไม่มีเวลาไปครับ ใครมีรบกวนช่วยด้วยนะครับ
ที่อยู่ผม คุ้มพัฒน์ พลาเวชกิจ 122/357 ม.3 ถ.ประชาอุทิศ ซอย 76 เขต ทุ่งครุ แขวง ทุ่งครุ กทม. 10140 เบอร์ติดต่อ 01-4043111ครับ ขอบคุณมากครับ

ไม่ทราบว่าคุณได้ cd key หรือยังถ้าได้แล้วยังไงช่วยบอกผมด้วยนะครับ

cdumkum@hotmail.com

ขอบคุณครับ

ปล. หรือถ้าใครมีข้อเสนอแนะทำยังไงให้ได้ cd key มาบอกด้วยนะครับผม
วิทวัส มั่งมี
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2006 14:00  

เมื่อ 3/3/49 ผมไปดูมือถือที่ฟิวเจอร์มาร้านนึงเขาบอกว่า7710อยู่ที่15000มือ1น่ะแต่มือ2อยู่11000-14000อ่ะแต่ตามสภาพจิงๆน่ะ Razz
โป๊ะโก๊ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2006 19:54  

วิทวัส มั่งมี ผู้เขียน:
เมื่อ 3/3/49 ผมไปดูมือถือที่ฟิวเจอร์มาร้านนึงเขาบอกว่า7710อยู่ที่15000มือ1น่ะแต่มือ2อยู่11000-14000อ่ะแต่ตามสภาพจิงๆน่ะ Razz

แง่ว เราก้อไปที่ฟิวมา เราไปถามมาทุกร้านมันบอกมือ1ไม่มีขายแล้ว 15000 มันโกหกป่าวคะอาจจะเอามาทำเปงมือ1 ?? คือว่าเพื่อนเราซื้อมาคะวันนี้อยากถามคุณหน่อยนะคะว่า ถ้าเราอัดวีดีโออ่ะคะ ทำไงหรอคะให้รูปมันใหญ่ มันเปงรูปแค่เล็กๆอ่ะคะ แต่พออัดแล้วเอามาดูใน realone มันเปงรูปใหญ่เต็มนะคะ แต่ตอนทำการอัดมันเล็ก ทำไงให้ใหญ่เหมือนถ่ายรูปหรอคะบอกหน่อยนะคะ ขอบคุงค๊า
โป๊ะโก๊ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2006 20:07  

ตอบให้หน่อยน๊าค๊า ยังเปง รูปเล็กๆอยู่เลย ตอนอัด vdo >.< เพื่อนๆก้อไม่มีคนใช้เปง ช่วยหน่อยน๊าคะ มันอัดแล้วมองลำบากมากคะ เล็กกะจิ๋วเดียว ฮือฮือ ตอบหน่อยน๊า บอร์ดอย่าเพิ่งร้างจิ
dream~*
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2006 18:58  

พอดีเราจะซื้อ Moto V3i อ่ะแต่ลังเลว่าจะซื้อ Moto V3i หรือ Nokia7710 ดี ครายก้อได้ช่วยให้ความเห็นหน่อย
โป๊ะโก๊ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2006 20:07  

dream~* ผู้เขียน:
พอดีเราจะซื้อ Moto V3i อ่ะแต่ลังเลว่าจะซื้อ Moto V3i หรือ Nokia7710 ดี ครายก้อได้ช่วยให้ความเห็นหน่อย

7710 สวยดีคะ เสียงกระหึ่ม ?? หน้าจอชัดเคอะ
ปล. ใครก้อได้บอกหน่อยค๊า ทำงัยให้ตอนอัด vdo เปงภาพใหญ่คะ มันเปงแค่ภาพเล็กๆหาเท่าไรก้อหาไม่เจอให้มันเปงภาพใหญ่แบบตอนถ่ายรูป บอกหน่อยน๊า รออยู่คะ
Fad Guy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Mar 2006 01:21  

สำหรับคนที่ต้องการซื้อรุ่นนี้นะครับถ้าเอาใหม่ชัวๆตอนนี้ที่ผมเห็นว่ามีเเน่ เเล้วไม่ถูกหลอกเเน่ก้อที่คือที สยามพารากอนชั้นเครื่องใช้ไฟฟ้าครับ ราคาสองหมื่นต้นๆครับ พอดีไปหา Sony Ericsson P910ให้เพื่อนครับ เลยเอามาบอกเผื่อใครอยากได้จริงครับ เพราะผมถามที่มาบุญครอง ฟิวเจอร์ ซีคอน ไม่มีเลยครับ
โป๊ะโก๊ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Mar 2006 14:12  

ตอบหน่อยนะรอนานมากเลยค๊าสำหรับคนรู้บอกหน่อยเถอะ.....แต่ถ้ามันเปงที่รุ่นคือ ตอนอัด vdo เห็นได้แค่รูปเล็กก้อบอกนะคะจะได้ไม่คิดมากแย้ว >.<
suneoh
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ : ???????????????
วันที่โพสท์ : 16 Mar 2006 20:09  

อยากรู้ จะมีรู่นต่อจากนี้ใช่ป่ะ แล้วเอ่อ..เว็บไซด์นี้updateเร็วสุดแล้วรึเปล่า มีเว็ปของเมืองนอกมั่งมั๊ยช่วยบอกกันหน่อยจิ รุ่นต่อไปต้องรออีกนานมั๊ย ซื้อเครื่องนี้ใช้ไปก่อนดีอ่ะเปล่า มือ 1 จะหาได้รึเปล่าครับ ช่วยบอกกันหน่อยนะ ขอบคุณครับ
เล่นไปบ่นไป
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2006 12:53  

โป๊ะโก๊ะ ผู้เขียน:
ตอบหน่อยนะรอนานมากเลยค๊าสำหรับคนรู้บอกหน่อยเถอะ.....แต่ถ้ามันเปงที่รุ่นคือ ตอนอัด vdo เห็นได้แค่รูปเล็กก้อบอกนะคะจะได้ไม่คิดมากแย้ว >.<

เป็นธรรมดาของ 7710 ไม่ต้องไปหาตัวปรับที่ไหน
ที่เป็นรูปเล็กตอนอัด นัยว่า เพื่อประหยัดไฟ
แต่เวลาเล่น ก็สามารถเล่นเป็นจอปกติ หรือ fullscreen ได้
เล่นไปบ่นไป
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ???????????????
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2006 13:21  

suneoh ผู้เขียน:
อยากรู้ จะมีรู่นต่อจากนี้ใช่ป่ะ แล้วเอ่อ..เว็บไซด์นี้updateเร็วสุดแล้วรึเปล่า มีเว็ปของเมืองนอกมั่งมั๊ยช่วยบอกกันหน่อยจิ รุ่นต่อไปต้องรออีกนานมั๊ย ซื้อเครื่องนี้ใช้ไปก่อนดีอ่ะเปล่า มือ 1 จะหาได้รึเปล่าครับ ช่วยบอกกันหน่อยนะ ขอบคุณครับ

ที่จะพัฒนาต่อจาก 7710 ก็ยังไม่เห็นเหมือนกัน
มีเวปไซต์หลายแห่งเกี่ยวกับมือถือลองดูใน link ว่ามีที่ไหนอีก
ผมไม่ได้ติดตามดูเป็นพิเศษ เพราะยังไม่คิดเปลี่ยนใหม่
มือ 1 เห็นข้างบนโพสต์ ว่ามีที่ สยามพารากอน

FW ของผม upgrade เมื่อต้น ก.พ.นี้เอง เป็น V 04.10.0 30-09-05 RM-12
ขนาดรูปถ่ายสูงสุดเป็น 1280 x 960

ปัญหาที่เจอตั้งแต่ FW เก่า ตอนนี้ก็ยังไม่หาย คือ
Mem ในเครื่อง แม้จะเหลือมากกว่า 50 MB
เวลาจะปรับเปลี่ยนขนาดรูปถ่ายให้ พิกเซล น้อยลง
เครื่องมักจะบอกว่าทำไม่ได้ เพราะ mem เหลือน้อย
แง่มๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2006 16:08  

ซื้อมือสองต้องเช็คสภาพให้ดีก่อนนะแง่ม
บางเครื่องช่องเสียบปากกาหลวมมากๆ
ละก็พอซื้อแล้วแนะนำให้ไปอัพ FW เลยนะแง่ม
ตอนข้าน้อยซื้อก็ไม่รู้เรื่องรู้ราวเท่าไหร่ Embarassed
ไม่งั้นตอนถ่ายรูปกล้องมันจะหน่วงมากๆเลยแง่ม
และก็ถ้าจะเล่นรุ่นนี้ต้องทำใจอีกหน่อยแง่ม
โปรแกรมซัพพอร์ตน้อยกว่า S60 มากๆเลย แง่มๆ
candy-n
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???mp3????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 16 Apr 2006 11:54  

ช่วยบอกหน่อยนะคะ
เพิ่งซื้อเครื่องมา

ลองทำดูหลายทีแล้วก็ยังทำไม่ได้

ช่วยตอบด้วยนะคะ
spGuess
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ???????????????????????
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2006 11:41  

ผมเป็นบุคคลหนึ่งที่ชอบใน 7710 นะครับ และสำหรับคนที่อยากจะซื้อ 7710 มือสอง ซึ่งขณะนี้ 26/04/49 ราคาเครื่องมือสองอยู่ที่ประมาณ 7000 ถึง หมื่นต้นๆ (แล้วแต่สภาพครับ) ซึ่งถ้าสภาพดีก็ราคาเครื่องก็จะแพง และถ้าเป็นเครื่องมือสองราคาก็จะหมื่นต้นๆแน่ๆ แต่ถ้าเป็นเครื่องมือสามมือสี่ราคาก็จะลดลงมาครับ (อันนี้เป็นไปตามกลไลตลาดครับ)

สำหรับคนที่จะซื้อมือสองให้ลองเช็คตรง Dead Pixel ก่อนนะครับ โดยวิธีการเช็คก็คือให้ถ่ายภาพที่เป็นที่มืด หรือไม่มีแสง แล้วถ้าหน้าจอปรากฏจุดที่ไม่ใช่สีดำ หรือแสดงสีอื่นเช่นสีแดง สีขาว ก็แสดงว่าจุดนั้นล่ะครับคือจุดที่เป็น Dead Pixel

ต่อมาให้เช็คเครื่องนิดนึงนะครับว่าเคยแฟลตเครื่องมาหรือเปล่าโดยดูจากจุดที่เป็นทองเหลืองข้างหลังเครื่องว่ามีรอยหรือเปล่า(นี่คือวิธีดูแบบผิวเผินนะครับ) ซึ่งอันนี้ก็ไม่แน่ใจนะครับว่าเจ้าของเครื่องเก่าเขาแฟลตเพราะว่าเสีย Hang หรือว่า Update Version ครับก็ต้องเช็ค Version เอาเองนะครับ ซึ่ง version ใหม่ก็คงจะเป็น Version 4.10 มั้ง แล้วดูสภาพเครื่องครับว่ามีรอยตรงไหนหรือเปล่า รอยตกหล่นตรงไหน ซึ่งหลักฐานตรงนั้นก็แสดงได้ว่าเจ้าของเครื่องคนเก่าเขาใช้เครื่องถนอมแค่ไหน

ต่อมาลองฟังเสียงลำโพง (Speaker Phone)โดยเปิดเพลงครับ หรือไม่ก็อาจจะเขย่าเครื่องนิดนึงเพื่อดูว่าตัวลำโพงมันขยับหรือเปล่า (เคยเจอลำโพงแบบดีแป๊ปเดียวมั้ยครับ แบบว่าตอนลองมันโคตรดีเลย แต่ว่าพอนำมาใช้จริงแล้วมันช็อตๆครับ ซึ่งถ้าให้เปลี่ยนลำโพงผมคิดว่าซื้อใหม่ดีกว่าครับ) และลองโทรเข้าโทรออกเพื่อเช็คสัญญาณ หูฟัง และไมค์ครับ (โทรหลายๆครั้งหน่อยก็ดีนะครับ)

ลองเช็ค Emei โดยกด *#06# และดูว่าตัวเลขมันตรงกับตัวเลขหลังเครื่องหรือไม่

อย่าลืมถามรหัสเครื่องนะครับ เพราะว่าเจ้าของเก่าบางคนเขาเปลี่ยนรหัสเครื่องโดยที่คนขายไม่รู้ ซึ่งถ้าเรารู้เราก็ทำการรีเซ็ตเครื่องได้ครับ (หรือไม่ก็ทำการ Hard Reset โดยไม่ต้องใช้รหัส) แต่ถ้ากรณีไม่รู้จริงๆก็ให้โทรไปที่ศูนย์ nokia ครับ เพื่อจะทำการเซ็ตรหัสเครื่องโดยศูนย์จะถามหมายเลขเครื่อง(Emei)ครับ

ลองเปิดบลูทูธดูด้วยนะครับ ถ้าให้ดีลองรับส่งด้วยก็ดีครับ

อีกอย่างหนึ่ง เช็คแบตเตอรี่ข้างหลังด้วยนะครับ ว่าเป็นแบตแท้หรือแบตปลอม โดยวิธีเช็คก็คือ ให้ดูสติ๊กเกอร์สี่เหลียมสีทองแดงเข้ม (ย้ำนะครับว่าสีทองแดงเข้ม เพราะถ้าเป็นสีทองแดงอ่อนก็ไม่แน่ใจแล้วครับว่าใช้ของแท้หรือเปล่า) และให้กดดูขอบๆของแบตฯครับ เพราะถ้าเป็นแบตปลอมขอบด้านข้างของแบตจะเป็นพลาสติกครับ ซึ่งถ้าเราใช้นิ้วชี้รองขอบแบตฯ แล้วใช้นิ้วโป้งกดตรงกลางแบตฯจะเห็นขอบแบตฯด้านข้างนูนเป็นรอยขึ้นมาครับ แต่ถ้าเป็นแบตของแท้ตัวแบตจะเป็นแสตนเลสหมดเลยครับ กดดูด้านข้างก็จะไม่มีรอยขอบพลาสติก

ลองชาร์ตไฟดูด้วยนะครับว่าไฟเข้าหรือเปล่า ซึ่งวิธีที่ถูกควรจะชาร์ตไว้นานๆเลยครับ แต่เพราะความเร่งรีบ ชาร์ตว่าไฟเข้าหรือเปล่าก็คงพอครับ

ต่อมาลองเล่นเมนูในเครื่องให้ทั่วถึงนะครับ เพื่อดูว่าเครื่องมันช้าผิดปกติหรือเปล่า (ประมาณว่า7710มันช้าอยู่แล้วครับ แต่จะดูว่าช้ามากไปหรือเปล่า ซึ่งถ้าช้ามากไปก็ให้ไปดูหน่วยความจำในเครื่องว่ามีเยอะหรือเปล่า ซึ่งถ้ามีเยอะก็จะทำให้เครื่องช้าลงครับ

สำหรับวิธีที่ผมเขียนเล่าให้ฟังก็เป็นวิธีซื้อเครื่องมือสองโดยทั่วๆไปที่คุณควรจะดูถ้าคิดจะซื้อเครืองมือสองครับ

สุดท้ายนี้โปรดจำไว้ว่า ไม่มีโทรศัพท์มือถือเครื่องไหนที่สามารถตอบสนองความต้องการของคุณได้ทั้งหมดหรอก มันต้องมีข้อเสียที่คุณรับไม่ค่อยได้ หรือมีอาการ Bugs บ้างล่ะ

ขอบคุณที่อ่านครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: