www.siamphone.com

Community

ดูเวอร์ชั่นปกติ

plakrapong

29 Nov 2007 15:23

อยากให้ทุกคนที่ใช้ Sony Ericsson : Symbian Ver. 9.1 - UIQ 3.0 เข้ามาร่วมแชร์ประสบการและโปรแกรมต่างๆในกระทู้นี้น่ะครับ
ตัวผมเอง ใช้ W950i ครับ มีใรถามมา ตอบได้ก็จะช่วยครับ

เหมียวหง่าว

03 Dec 2007 12:03

... Confused

คนใช้ SE ส่วนใหญ่ก็เพราะ Walkman หรือ Cybershot

P & M Series และ ซิมเบี้ยน UIQ ท่าจะดับวูบ Neutral

JeeDz

07 Dec 2007 15:45

ใช้ P1i อยู่ครับ ดีครับ ไม่รวน

95CuEMaSTeR95

06 Apr 2008 03:31

ผมว่า ถ้าจะใช้ซิมเบี้ยน ใช้โนเกียดีสุดครับ โปรแกรมเยอะดี

แต่ที่เค้าใช้ SE ก็เพราะว่าอยากใช้จอสัมผัสกานอะเด่ รู้นะๆ Surprised

ปล. SE แหวกดี ผมชอบ SE ตรงนี้แหละ ตอนนี้คนจะใช้ซิมเบี้ยนจอสัมผัส ไม่มียี่ห้ออืนให้ใช้แล้วนอกจาก SE

Tonytrillo

10 Apr 2008 23:04

ใช้ w950i เหมือนกันครับ รักมากตัวนี้ขนาดหน้าตา function โดนใจครับ ดีไม่มีกล้องรำคาญกล้อง อิอิ

ส่วนใหญ่ก็ใช้ โปรแกรม word , รับส่ง e-mail , note , calendar ทั่วไปครับ และที่สำคัญก็ฟังเพลงครับ

ปล.ใครมีโปรแกรม ไรดี ๆ น่าใช้บอกบ้างนะเบื่อลงโปรแกรมแล้วไม่ชอบขี้เกียจลบออกครับ

Infinitylife

13 Apr 2008 13:26

ใช้ P1i คับ หลังจากเคยสัมผัส Symbian ของ Nokia และ Windows Mobile ของ O2 มาคับ

Symbian UIQ ลองใช้แล้ว เสถียรกว่า Symbian ของ Nokia คับ (ผมว่านะ...) และเท่าที่ใช้มา ไม่รวนเหมือน Windows Mobile คับ ใช้งานเกี่ยวกับ File เอกสารต่าง ๆ ก็ทำได้ดีทีเดียวคับ

ที่จิง การใช้ TouchScreen มันก็มีประโยชน์คับ ในการ input ข้อมูลต่าง ๆ และการเล่น internet หรือ msn คับ ใครเคยใช้ msn แบบพิมพ์จากแป้นเอา แล้วลองมาใช้แบบจิ้ม ๆ หน้าจอเนี่ย เห็นความแตกต่างแน่นอนคับ

คนใช้ SE เนี่ย ก็มีหลายกลุ่มคับ เหมือนกับที่เค้าแบ่งโทรศัพท์ออกเป็นหลาย Series เพื่อรองรับการใช้งานคับ แต่ส่วนใหญ่ คนจะนึกถึง W Series ที่เน้นในด้านการฟังเพลงคับ ใครใช้ด้านไหน ก็เลือกให้ถูกกับการใช้งานของตัวเองคับ

โปรแกรมของ UIQ นับว่าน้อยกว่าของ Symbian Nokia จิง ๆ คับ แต่ที่มีอยู่ในปัจจุบัน บอกได้เลยว่า มากเกินความต้องการของคุณแน่ ๆ คับ (ลำพังในเครื่องก็ไม่น้อยแล้วอ่ะ...) ลองหา ๆ ดูคับ มีมากพอสมควรเลยคับ โปรแกรมเยอะ ถ้าไม่จำเป็นกับการใช้งาน ลงแล้วไม่ได้ใช้ บอกได้เลยคับว่าหนักเครื่องคับ ลงเฉพาะที่จำเป็นดีกว่าคับ (ถ้าเป็น Linux Phone อ่ะ น้อยแน่ ๆ อิอิ)

แต่ที่สำคัญ จากที่ลองใช้มือถือมาหลายแบบ หลายยี่ห้อแล้ว ผมให้ความสำคัญเรื่องความเสถียรในการใช้งาน + ประสิทธิภาพหลัก ๆ ของเครื่องที่ต้องการใช้ มาเป็นอันดับแรกคับ ส่วนหน้าตาของเครื่อง ขึ้นอยู่กับว่า "โดน" ขนาดไหนคับ

Very Happy

95CuEMaSTeR95

13 Apr 2008 21:06

^
^

เห็นด้วยครับ Razz

จอสัมผัส+ซิมเบี้ยน อยากได้เหมือนกันนะครับเนี่ย Twisted Evil

Phasit Sangkaew

04 Feb 2010 18:36

ตอนนี้ซื้อมือสองมาต้องการลงไทย แต่หาโปรแกรมไม่ได้ช่วยเหลือด่วน Embarassed

Kubota500

12 Feb 2010 11:07

รุ่นนี้เพราะ Cybershot จริงน่ะละ Very Happy

Read-only version.

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
รวมพลคนใช้ Sony : UIQ 3.0 (P1i/P990i/M600i/W950i/W960i/...)

บริการข้อมูลผ่านหน้าจอมือถือ